ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดใช้ Mercedes Benz e300 hybrid ประกอบนอกและใน กำลังสนใจ c300 hybrid W205  (อ่าน 12139 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปดู Mercedes Benz C klass w 205 ที่ ศนูย์ Benz ไทย
ผมได้ถาม Sale Benz ว่าตอนนี้ C Klass เหลือรุ่นไหนบ้างครับ
Sale : ตอนนี้เหลือ C 180 exclusive C 250 หมด
ผม: แล้ว C250 lot ใหม่จะมาอีกเมื่อไร
Sale : ไม่มีการนำเข้าอีกแล้ว และจะเอา C300 blutec hybrid มาแทน ปลายเดือน พ.ย ช่วง Motorshow
ผม: แล้ว option เป็นไง
Sale : เหมือน C 250 AMG ประกอบนอก
ผม: โอเค
 ผมเลยอยากสอบถาม สมาชิกท่านใดได้ใช้ Mercedes Benz ประกอบและประกอบใน มันแตกต่าง ตรงไหนบ้างครับ
แล้ว  ระบบ diesel hybrid ของ Mercedes Benz น่าเล่นไหมครับ หรือไปเล่น C180 แทน จริงๆๆผมสนใจ  C250 ครับ :'(
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เครื่องเดียวกับ E300 นะครับถ้าจำไม่ผิด รอคนใช้ E300 ตอบเรื่องเครื่องแล้วกัน

ทีนี้ ถ้าจะเอา C180 ก็ดีมากอยู่นะครับ คุณภาพการประกอบดี วัสดุ ผิวสัมผัส บรรยากาศภายใน

นอกนั้นผมงงที่จะไม่นำเข้า 250 มาแล้ว ผมว่า 250 น่าจะขายดีกว่า 180 อีก

แล้วต่อจากนี้ จะมี C300 Exclusive ตามมาอีกรึเปล่า?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
เครื่องยนต์ รุ่นเดียวกันทั้งคู่   ถ้าชอบจริงๆ งบไม่ใช่ปัญหาผมเชียร์ตัว e facelift ครับ   เหตุผลเดียวทึ่เลือกคือ ความสะดวกสบายในการเดินทาง   ตัว c มันเล็กไปครับ

เช็คแน่นอนแล้วหรอครับ ที่ว่า c250   จะไม่นำมาขายอีก    ลองสอบถามหลายๆที่  หรือติดต่อ mb thai โดยตรงเลยครับ   

เพราะตัว c250 อย่างไงๆ ในความคิดผมมันก็น่าจะทำตลาดได้ดีกว่า c180 เสียด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช่อยู่ครับประหยัดดีครับ 17-18 กม/ลิตร
ไปกลับ กทม. จันทบุรี. เฉลี่ยกิโลละ 2 บาท
เรื่องแรงถ้าอยู่ใน W205 มันจะถูก Set. มาให้แรงแน่ๆ
แต่พออยู่ใน E300 มันกลายเป็นผู้ดีครับ แรงจริง
แต่ไม่กระชาก ไม่พรวดพราด มันขึ้นตามที่เหยียบ
แต่ไม่ไวเท่า C อาจเพราะน้ำหนักตัว และบุคคลิก
ระหว่าง C กับ E เป็นรถคนละกลุ่มครับ 
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ใช่อยู่ครับประหยัดดีครับ 17-18 กม/ลิตร
ไปกลับ กทม. จันทบุรี. เฉลี่ยกิโลละ 2 บาท
เรื่องแรงถ้าอยู่ใน W205 มันจะถูก Set. มาให้แรงแน่ๆ
แต่พออยู่ใน E300 มันกลายเป็นผู้ดีครับ แรงจริง
แต่ไม่กระชาก ไม่พรวดพราด มันขึ้นตามที่เหยียบ
แต่ไม่ไวเท่า C อาจเพราะน้ำหนักตัว และบุคคลิก
ระหว่าง C กับ E เป็นรถคนละกลุ่มครับ 
ไม่ทราบว่า รถ ของคุณ  Nikle เป็น e 300 Hybrid ประกอบนอกหรือเปล่าครับ.  แล้วมีปัญหาใช้งานอะไรบ้างไหมครับ ระบบไฟฟ้า
ถ้าใช่ ผมขอถามความรู้สึกว่า ประกอบนอก ดีกว่า ประกอบใน  อย่างไรครับ

ปล. ที่บ้าน  ผมมี E250 Cdi w212 อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

ระบบ Diesel hybrid ใช้ได้แต่ไม่ได้ประหยัดอะไรมากมาย แต่ที่แน่ๆทรงสวยมากคับ

ออฟไลน์ V221

Re: สมาชิกท่านใดใช้ Mercedes Benz e300 hybri
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:42:09 »
Diesel Hybrid ประหยัดมากแต่สำหรับคนที่ไม่ชอบอาการกระตุกตอนเครื่องสตาร์ทก็ต้องปิดระบบ Hybrid ซึ่งก็ยังประหยัดกว่าเบนซินมากโขอยู่ครับ
BMW 750E M SPORT

ไม่ทราบว่า รถ ของคุณ  Nikle เป็น e 300 Hybrid ประกอบนอกหรือเปล่าครับ.  แล้วมีปัญหาใช้งานอะไรบ้างไหมครับ ระบบไฟฟ้า
ถ้าใช่ ผมขอถามความรู้สึกว่า ประกอบนอก ดีกว่า ประกอบใน  อย่างไรครับ

ปล. ที่บ้าน  ผมมี E250 Cdi w212 อยู่แล้วครับ
ของผมตัวประกอบในครับ
ส่วนตัวไปดูมาทั้ง CBU และ CKD ครับ
ผมว่างานประกอบบ้านเราก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเมืองนอกนะ
วัสดุส่วนใหญ่ก็เป็นตัวเดียวกัน แต่นำเข้าเป็นชิ้นส่วนเพื่อมา
ประกอบในเมืองไทยครับ เอาเป็นว่าจอดคู่กันแล้ว  คัน CKD
ลอกสติ๊กเกอร์ มอก. ออกทั้งคัน. แยกไม่ออกครับว่าคันไหน
CBU คันไหน CKD ยกเว้นดู option นะครับ จะแยกออก

ส่วนเรื่องกระตุกตอนสลับน้ำมันกับไฟฟ้า ที่พูดๆกันน่ะ
รถผมไม่เจอนะครับขับช้าขับเร็วก็ไม่รู้สึกครับ ยกเว้นจะ
กระแทกคันเร่งเต็มตีนจะมีการกระชากบ้าง ต้องอย่าลืมว่า
เครื่องดีเซลมันจุดระเบิดแรงกว่าเบนซิลนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

ของผม E300 AMG CBU ครับ บอกตรงๆ ว่าไม่ประทับใจกับ CBU ครับเพราะ
1. วิ่งไป 8,xxx สวิทซ์เปลี่ยนเกียร์เสียอันที่จริงสายไฟน่าจะหลวมครับ เพราะตบที่คอพวงมาลัยแล้วใช้ได้ ซ่อมฟรีนะครับ
2. หลังคาห้องโดยสารใส่มาไม่ดี ตอนนี้หลังคาห้องโดยสารบริเวณเสา C ข้างขวาหลุดออกจากลิ้นที่ล๊อคไว้ทำให้มีเสียงดังแก๊กๆ เวลาวิ่งบนถนนขรุขระ อยู่ระหว่างนัดเข้าไปถอดหลังคาแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้เรียบร้อย

เทียบกับคัน CKD ของบ้านพี่เขยไม่มีอาการแบบนี้เลย

สำหรับเรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์ถือว่าโอเคนะครับคันเร่งของ E300 ตอบสนองช้าไปหน่อยแต่ C300 น่าจะตอบสนองไวกว่าครับ เรื่องกระตุกอาจจะมีบ้างเป็นบางครั้งบางจังหวะแต่ส่วนใหญ่เรียบลื่นดีครับ เสียงเครื่องยนต์ที่เข้ามาในห้องโดยสารถ้าเทียบระหว่าง E300 กับ 525d บอกได้เลยว่า BMW ทำได้ดีกว่ามาก อัตราการสิ้นเปลืองถือว่าดีมากๆ ถ้าใส่ลงไปใน C Class มีลุ้นว่าจะกินน้ำมันน้อยกว่า 320d ครับ

ออฟไลน์ templeboy

ของผม E300 AMG CBU ครับ บอกตรงๆ ว่าไม่ประทับใจกับ CBU ครับเพราะ
1. วิ่งไป 8,xxx สวิทซ์เปลี่ยนเกียร์เสียอันที่จริงสายไฟน่าจะหลวมครับ เพราะตบที่คอพวงมาลัยแล้วใช้ได้ ซ่อมฟรีนะครับ
2. หลังคาห้องโดยสารใส่มาไม่ดี ตอนนี้หลังคาห้องโดยสารบริเวณเสา C ข้างขวาหลุดออกจากลิ้นที่ล๊อคไว้ทำให้มีเสียงดังแก๊กๆ เวลาวิ่งบนถนนขรุขระ อยู่ระหว่างนัดเข้าไปถอดหลังคาแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้เรียบร้อย

เทียบกับคัน CKD ของบ้านพี่เขยไม่มีอาการแบบนี้เลย

สาบานเลยว่านี่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ยินว่าเบนซ์ CKD คุณภาพประกอบดีกว่า CBU  :o :o :o
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

สาบานเลยว่านี่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ยินว่าเบนซ์ CKD คุณภาพประกอบดีกว่า CBU  :o :o :o

ไปบ้านพี่เขยทีไรโดนแซวทุกที ซื้อมาก็แพงกว่าตั้ง 4 แสน เจ็บครับเจ็บ

สาบานเลยว่านี่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ยินว่าเบนซ์ CKD คุณภาพประกอบดีกว่า CBU  :o :o :o

ไปบ้านพี่เขยทีไรโดนแซวทุกที ซื้อมาก็แพงกว่าตั้ง 4 แสน เจ็บครับเจ็บ
ขอบคุณมากครับ คุณ Pat สำหรับข้อมูลระหว่าง CBU กับ CKD
ขอถามเพิ่มครับ
แล้ว Option E300 Hybrid CBU กับ CKD มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจากราคาต่างกัน 400000 บาท
ตอนนี้ผมกำลังใจชั่งใจอยู่ว่าจะเอา CBU หรือ รอ CKD ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 15:46:01 โดย bungy »

ออฟไลน์ charlse

สอบถามเพิ่มเติมว่า  เครื่องยนต์ดีเซลใน e300 hybrid นี่คือตัวเดียวกับที่อยู่ใน s300hybrid รึปล่าวครับ เห็นราคาลงมาเหลือ5.99m น่าสนใจแต่ชื่อเสียงเรื่องการกระตุกนี่ก็ได้ยินมาพอควร

ลิ้งค์ราคาใหม่ mb ครับ
http://www.mercedes-benz.co.th/content/media_library/thailand/mpc_thailand/EN_NG/Pricelist/pricelist_en.object-Single-MEDIA.download.tmp/Pricelists06_10_2014Eng.pdf
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

สาบานเลยว่านี่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ยินว่าเบนซ์ CKD คุณภาพประกอบดีกว่า CBU  :o :o :o

ขอบคุณมากครับ คุณ Pat สำหรับข้อมูลระหว่าง CBU กับ CKD
แล้ว Option E300 Hybrid CBU กับ CKD มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจากราคาต่างกัน 400000 บาท
ตอนนี้ผมกำลังใจชั่งใจอยู่ว่าจะเอา CBU หรือ รอ CKD ดีครับ
สำหรับ E300 ต่างกันแค่เตะใต้กระโปรงท้ายแล้วกระโปรงเปิดได้ ซึ่งตอนนี้ทาง MBTH ได้เพิ่มกลับเข้าไปแล้วสำหรับรุ่น AMG ครับ
สอบถามเพิ่มเติมว่า  เครื่องยนต์ดีเซลใน e300 hybrid นี่คือตัวเดียวกับที่อยู่ใน s300hybrid รึปล่าวครับ เห็นราคาลงมาเหลือ5.99m น่าสนใจแต่ชื่อเสียงเรื่องการกระตุกนี่ก็ได้ยินมาพอควร

http://www.mercedes-benz.co.th/content/media_library/thailand/mpc_thailand/EN_NG/Pricelist/pricelist_en.object-Single-MEDIA.download.tmp/Pricelists06_10_2014Eng.pdf

E300 และ S300 BluetecHybrid รู้สึกจะใช้เครื่องตัวเดียวกันเลยครับและเข้าใจว่า C300 ก็จะเป็นเครื่องตัวเดียวกันด้วยมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 23:12:11 โดย Pat.Lee »

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปดู Mercedes Benz C klass w 205 ที่ ศนูย์ Benz ไทย
ผมได้ถาม Sale Benz ว่าตอนนี้ C Klass เหลือรุ่นไหนบ้างครับ
Sale : ตอนนี้เหลือ C 180 exclusive C 250 หมด
ผม: แล้ว C250 lot ใหม่จะมาอีกเมื่อไร
Sale : ไม่มีการนำเข้าอีกแล้ว และจะเอา C300 blutec hybrid มาแทน ปลายเดือน พ.ย ช่วง Motorshow
Sale : เหมือน C 250 AMG ประกอบนอก
 ผมเลยอยากสอบถาม สมาชิกท่านใดได้ใช้ Mercedes Benz ประกอบและประกอบใน มันแตกต่าง ตรงไหนบ้างครับ
แล้ว  ระบบ diesel hybrid ของ Mercedes Benz น่าเล่นไหมครับ หรือไปเล่น C180 แทน จริงๆๆผมสนใจ  C250 ครับ :'(

คุยกับเซลที่ไหนครับเนี่ย ผมเซลตลิ่งชัน กับ พระราม 4 บอกเหมือนกันเลยว่า option เป็นไงไม่รู้ และตัว hybrid จะนำเข้ามาเมษา
ส่วนตัวกระกอบใไตรมาสแรก แต่ไม่รู้สเป็คอะไรเลย มีเครื่องอะไรบ้างยังไม่รู้อีกเหมือนกัน  สงสัยต้องรอมอเต้อโชว >:( >:(

สำหรับ E300 ต่างกันแค่เตะใต้กระโปรงท้ายแล้วกระโปรงเปิดได้ ซึ่งตอนนี้ทาง MBTH ได้เพิ่มกลับเข้าไปแล้วสำหรับรุ่น AMG ครับ
มีเครื่องเสียง Hamann Kadon ด้วยครับ CBU ไม่มี CKD มีครับ

คุยกับเซลที่ไหนครับเนี่ย ผมเซลตลิ่งชัน กับ พระราม 4 บอกเหมือนกันเลยว่า option เป็นไงไม่รู้ และตัว hybrid จะนำเข้ามาเมษา
ส่วนตัวกระกอบใไตรมาสแรก แต่ไม่รู้สเป็คอะไรเลย มีเครื่องอะไรบ้างยังไม่รู้อีกเหมือนกัน  สงสัยต้องรอมอเต้อโชว >:( >:(
ขอโทษนะครับที่ตอบช้าครับ พอดีไม่ค่อยสบาย
ผมไปถาม Sale ที่  Benz สวนลุมพินีครับ
ผมลองโทรBenz พระรามสาม C250 มีครับ  มีแต่สี ฟ้าหลังคาดำ ครับ
ส่วน C300 hybrid โชว์ที่ Motorshow และ Sale บอกว่า จองในงาน อาจจะได้รถปลาย เดือน ธค 2557 ครับ
Option  เหมือน C250 ครับ ข้อมูลจาก Sale. ครับ

ออฟไลน์ V221

Re: สมาชิกท่านใสนใจ c300 hybrid W205
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 10:49:59 »
สอบถามเพิ่มเติมว่า  เครื่องยนต์ดีเซลใน e300 hybrid นี่คือตัวเดียวกับที่อยู่ใน s300hybrid รึปล่าวครับ เห็นราคาลงมาเหลือ5.99m น่าสนใจแต่ชื่อเสียงเรื่องการกระตุกนี่ก็ได้ยินมาพอควร

ถ้าชอบรถใหญ่ เบาะหลังนั่งสบายกว่า RR Ghost ก็จัดเลยครับ S300 ราคานี้ด้วยออปชั่นแบบนี้น่าสนใจสุดๆแล้วครับ ถ้ารำคาญก็กดปุ่มเปลี่ยนโหมดเป็นSได้ครับ ไหนๆทุกครั้งก็ต้องกดปุ่มอากาศหมุนเวียนอยู่แล้วก็แค่กดอีกปุ่มเพิ่มเท่านั้นครับ
BMW 750E M SPORT