ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ bmw520d กับ e250 cdi  (อ่าน 7816 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
รบกวนขอความรู้ bmw520d กับ e250 cdi
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:53:28 »
1.ใน2รุ่นนี้อันไหนน่าขับกว่ากันครับ
2.จิงมั๊ยที่bmw ซ่อมบ่อยมากแถมพังง่ายสุด
3.แล้วอัตราความประหยัดอันไหนประหยัดน้อยกว่าครับ
4.ช่วงล่าง2อันนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
5.2รุ่นนี้ถ้ามีเงินจะซื้อรุ่นไหนครับ
6.เคยได้ยินเขาพูดกันว่าbenz ศักดิ์ศรีดีกว่าbmwจริงมั๊ยครับ
7.รวมๆแล้วผมรบกวนพวกพี่ๆช่วยตอบหน่อยว่าอันไหนดีที่สุด
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: รบกวนขอความรู้ bmw520d กับ e250 cdi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:54:43 »
ไปดูคลิปพี่จิมมี่ที่รีวิวไว้น่าจะตอบคำถามได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความรู้ bmw520d กับ e250 cdi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 13:08:25 »
ขอตอบเป็นเรื่องๆนะครับ
ความจุกจิกนั้นจุกจิกน้อยพอกัน พื้นฐานเครื่อง 2 ตัวนี้ใช้ในเมืองไทยมานานพอดู ไม่มีอะไรน่าหนักใจ ขอแค่ซื้อจากศูนย์เพราะดีเซลจากเกรย์ใช้กับนำ้มันเมืองไทยไม่ได้
บีเอ็มประหยัดกว่าเล็กน้อย เพราะเรากำลังพูดถึง 250 CDi กับ 520d ซึ่งไม่ใช่มวยตรง หากเป็นมวยตรงจะเป็น 220 CDi ซึ่งตอนนี้ไม่มีขาย
การทรงตัวก็ขอให้บีเอ็มชนะไปเล็กน้อยเช่นเคย แม้จะปรับช่วงล่างมานิ่มไปนิด
เรื่องศักดิ์ศรียุคนี้คงไม่มองกันที่รถแล้วหละครับ คนเป็นหนี้ซื้อปอร์เช่ก็มี คนรวยชอบจอดรถง่ายมาซื้อแจ๊สก็มี เพื่อนผมหลายคนก็เป็นเช่นนั้น
สุดท้ายให้ไปลองขับเองจะดีที่สุดครับ ไปลองแบบโยนความรักความชื่นชมแต่ละแบรนด์ทิ้งก่อน แล้วจะได้คำตอบ เงินเราเราซื้อให้เราขับ ไม่ใช่ให้คนอื่นดูครับ

ออฟไลน์ bankgift01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:05:43 »
ในความรู้สึกผมนะ ค่านิยมคนไทย ไปทาง BENZมากกว่าBMW

ช่วงล่างผมมั้นใจ BMW มากกว่า ในความรู้สึกผมนะ   ส่วนเรื่องจุกจิกBMWก็ไม่ค่อยมีปัญหานะ ผมใช้มา2แสนโลแล้ว ไม่ค่อยได้เปลี่ยนไรมากมาย

เป็นผม ผมจะซื้อ BMW เพราะ การขับมันกว่ากับช่วงล่างที่มั่นใจ

นี้คือในความคิดของผมนะคับ ส่วนคนอื่นผมไม่รู้เหมือนกัน

รอ คอมเม้นต่อไป

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:58:57 »
1.ใน2รุ่นนี้อันไหนน่าขับกว่ากันครับ
ผมชอบแบบ E Class มากกว่า แต่เครื่องยนต์ไม่ได้เหมาะกับช่วงล่างเท่าไหร่

2.จิงมั๊ยที่bmw ซ่อมบ่อยมากแถมพังง่ายสุด
อันนี้อยู่ที่นิสัยคนขับด้วยว่าเป็นยังไง ถ้าขับแบบไม่รักษา ไม่ระวังอะไรก็ไปหมดเหมือนกัน ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร

3.แล้วอัตราความประหยัดอันไหนประหยัดน้อยกว่าครับ
BMW 520d ครับ ค่ายนี้เขาจัดหนักที่ดีเซล

4.ช่วงล่าง2อันนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
ช่วงล่าง ถ้าเฉพาะ 2 ตัวนี้ ผมให้ BMW 520d แต่ถ้าเป็นช่วงล่าง AV ของเมอร์เซเดสเริ่มมีลังเล

5.2รุ่นนี้ถ้ามีเงินจะซื้อรุ่นไหนครับ
ถ้าแค่ 2 รุ่นนี้ ผมเลือก E 250CDI ครับ แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ ผมเลือก Volvo S80 2.5FT ครับ เป็นปลื้มมากกว่า ทั้งราคา วัสดุ และอุปกรณ์ความปลอดภัย

6.เคยได้ยินเขาพูดกันว่าbenz ศักดิ์ศรีดีกว่าbmwจริงมั๊ยครับ
ถ้าเอาความเป็นจริง ส่วนมากก็เป็นอย่างนั้น เพราะอะไร ส่วนมากคนขับ E Class ก็มีแต่สูงอายุซะเป็นส่วนมาก คนเลยให้ความเคารพมากกว่า 555555555555555555555

7.รวมๆแล้วผมรบกวนพวกพี่ๆช่วยตอบหน่อยว่าอันไหนดีที่สุด
ดีสุด คุณตอบเองดีกว่า แต่ถ้าถามผม ผมยืนยันคำตอบเดิม Volvo S80 2.5FT ครับ ผมชอบเรดาร์

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 16:01:10 »
รู้แต่เบนซ์โหลกว่าบีเอมมากออกนอกบ้านต้องเจอทุกครั้งครับแต่บีเอมตัวใหม่นานๆ จะเจอซักที

และจะขอคอมเม้นเบาๆ ว่าเบาะบีเอ็มนั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มกว่า ข้างหลังขึ้นยากกว่าเบนซ์ แต่เข้าไปนั่งแล้วนั่งสบายกว่า (ตามความคิดผมนะ)

ถ้าพูดถึงรุปลักษณ์ภายนอก คิดว่าตอนนี้บีเอ็มดูดีกว่าครับ ดูสวยกว่า เพราะเบนซ์จะเห็นบ่อยจนเฉยๆ ละครับ มีได้เปรียบก้อเรื่องเครื่องเสียง

ถ้ารอ E Klasse facelift ก็ไม่แน่เหมือนกันว่าเบนซ์จะดูดีกว่าไหมเพราะเดี๋ยวนี้เวลา Facelift แต่ละทีนี่แปลงร่างกันเลยทีเดียว ... ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

แต่ถ้า ตอนนี้เลย คงเชียร์ บีเอ็มมากกว่าครับ เพราะรุ้สึก เบนซ์ CDI จะได้เป็น ELE ซะด้วยซิ ยิ่งไม่แนะนำเลยหละคับ ซื้อแล้วซื้อตัว 250 CGI AV ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 16:40:21 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ bankgift01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:13:00 »
รู้แต่เบนซ์โหลกว่าบีเอมมากออกนอกบ้านต้องเจอทุกครั้งครับแต่บีเอมตัวใหม่นานๆ จะเจอซักที

และจะขอคอมเม้นเบาๆ ว่าเบาะบีเอ็มนั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มกว่า ข้างหลังขึ้นยากกว่าเบนซ์ แต่เข้าไปนั่งแล้วนั่งสบายกว่า (ตามความคิดผมนะ)

ถ้าพูดถึงรุปลักษณ์ภายนอก คิดว่าตอนนี้บีเอ็มดูดีกว่าครับ ดูสวยกว่า เพราะเบนซ์จะเห็นบ่อยจนเฉยๆ ละครับ มีได้เปรียบก้อเรื่องเครื่องเสียง

ถ้ารอ E Klasse facelift ก็ไม่แน่เหมือนกันว่าเบนซ์จะดูดีกว่าไหมเพราะเดี๋ยวนี้เวลา Facelift แต่ละทีนี่แปลงร่างกันเลยทีเดียว ... ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

แต่ถ้า ตอนนี้เลย คงเชียร์ บีเอ็มมากกว่าครับ เพราะรุ้สึก เบนซ์ CDI จะได้เป็น ELE ซะด้วยซิ ยิ่งไม่แนะนำเลยหละคับ ซื้อแล้วซื้อตัว 250 CGI AV ดีกว่าครับ

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง ช่วงล่าง การเข้าโค้ง ของBMWและ ห้องโดยสารนั่งสบายครับ มีแฟนมานั่งข้างๆมีคนขับรถให้สบายเลยคับ  คิคิคิ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 23:30:52 »
E250CDi มีพลังมาก และดึงแรงมาก ขนาดอัตราทดเกียร์ห่างๆยาวๆยังแรง ทว่าน่าเสียดายที่พวงมาลัยยังปรับให้ดีกว่านี้ได้ และช่วงล่าง
นุ่มย้วย ไม่สมกับพละกำลังของรถ เพราะ CDi ใช้เซ็ตช่วงล่าง Elegance ซึ่งเหมาะสำหรับคนขับรถปกติๆ

520d แม้ไม่มีช่วงล่างที่ปรับแข็งอ่อนได้ และไม่มี Active steering แต่สิ่งที่ให้มานั้นดีแล้ว และดีกว่า E250CDi ตรงที่สามารถปล่อยพลัง
ทั้งหมดลงพื้นได้อย่างมั่นใจกว่า คุมตัวถังดีกว่า พวงมาลัยมีความต่อเนื่องและเซ็ตน้ำหนักมาได้ดีกว่า

ถ้าให้ผมเลือกจากในสองคันนี้ ผมไม่เอาทั้งคู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:45:57 »
ไปมอง 525d ดีกว่ามั๊งคับ คิดแบบนี้

ข้อ2 bmw รุ่นใหม่เด๋วนี้พัฒนาช่วงล่าง ระบบต่างๆทนกว่าก่อนเยอะแล้วคับ แต่ก่อนป่วนจริง < แต่เกือบ15ปีมาแล้วนะคับ

ประหยัด bmw เกียร์8สปีด ทดต่อเนื่องกว่า ไหลกว่าเป็นไหนๆ

ช่วงล่าง bmw ไม่เคยทำไครผิดหวังหรอกคับ แย่ๆเลยยังไงก็ดีกว่า benz

ถ้ามีเงินซื้อ 525d คับ แรง ประหยัด เกาะ ออพชั่นมาเต็มๆ ราคาไม่เวอร์

ศักดิ์ศรี (ไม่ได้ว่านะคับ แต่ถามเหมือนคนถูกหวยแล้วจะอัพเกรดยังไงไม่รู้สิคับ)    ::)  <<< ผมไม่ได้ว่านะคับ เพราะรถมันเป็นพาหนะและอีกอย่าง bmw ก็ตีตื้นเรื่องนี้มาพอควรแล้ว แต่ในที่สุด มีดาวอยู่หน้ารถในเมืองไทยมันก็ดีกว่าแน่นอนล่ะคับ  ;D

รวมๆ 520d ออพชั่นมันน้อยเกินไปคับ แต่โดยรวมน่าพอใจแล้ว เพราะยังเยอะกว่า benz อยู่ดี แต่เงินถึงไปมองๆ 525d ไว้ก่อนคิวรับรถจะยาวกว่านี้คับ  ;)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 15:28:38 »
ตัวรถนั้นต้องลองขับดูแหละครับ เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกันจริงๆครับ

ส่วนเรื่องศักดิ์ศรีนี่

ผมเห็นด้วยกับท่านนี้
เรื่องศักดิ์ศรียุคนี้คงไม่มองกันที่รถแล้วหละครับ คนเป็นหนี้ซื้อปอร์เช่ก็มี คนรวยชอบจอดรถง่ายมาซื้อแจ๊สก็มี เพื่อนผมหลายคนก็เป็นเช่นนั้น
สุดท้ายให้ไปลองขับเองจะดีที่สุดครับ ไปลองแบบโยนความรักความชื่นชมแต่ละแบรนด์ทิ้งก่อน แล้วจะได้คำตอบ เงินเราเราซื้อให้เราขับ ไม่ใช่ให้คนอื่นดูครับ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:37:20 »
ตอบในฐานะที่เคยต้องเลือกระหว่าง2คันนี้เหมือนกันครับ ถ้าเป็นรถศูนย์ทั้งคู่ออปชั่นของ520Dจะดีกว่า 250CDI  EL. อยู่พอควรครับ แต่ถ้าดูรถเกรย์ด้วยตัว 250CDI จัดหนักเลยครับได้ทั้งAMG. จอคอมมานด์7"  เนวิ DVD6. และราคาก็พอๆกัน แต่คงต้องแลกกับความเสี่ยงด้านการบริการครับ เพราะขณะนี้ทางเบนซ์ไม่รับทำPDI. นั่นหมายความว่าจะไม่มีการบันทึกฐานข้อมูลบริการของรถเกรย์อีกต่อไป ต้องเซอร์วิซนอกศูนย์อย่างเดียว

เรื่องความประหยัด ผมว่า520D ประหยัดมากกว่าเพราะแรงม้าน้อยกว่า แต่ตัว250CDI ก็ไม่ได้เลวร้าย วิ่งทางไกลได้ประมาณ 18กม/ลิตร (5.5 ลิตร/ 100กม) และยังมีแรงบิทถึง500nm นอกจากนั้น ก็คงต้องดูปัจจัยส่วนตัวเป็นหลัก เช่นอายุของคุณ ถ้ายังพอเป็นวัยรุ่นได้อีกพัก 520D เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ผมยังรักพี่เสียดายน้องเลย แต่สุดท้ายคงเดาได้แล้วว่าผมเลือกใคร อิอิ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:24:39 »
E250CDi มีพลังมาก และดึงแรงมาก ขนาดอัตราทดเกียร์ห่างๆยาวๆยังแรง ทว่าน่าเสียดายที่พวงมาลัยยังปรับให้ดีกว่านี้ได้ และช่วงล่าง
นุ่มย้วย ไม่สมกับพละกำลังของรถ เพราะ CDi ใช้เซ็ตช่วงล่าง Elegance ซึ่งเหมาะสำหรับคนขับรถปกติๆ

520d แม้ไม่มีช่วงล่างที่ปรับแข็งอ่อนได้ และไม่มี Active steering แต่สิ่งที่ให้มานั้นดีแล้ว และดีกว่า E250CDi ตรงที่สามารถปล่อยพลัง
ทั้งหมดลงพื้นได้อย่างมั่นใจกว่า คุมตัวถังดีกว่า พวงมาลัยมีความต่อเนื่องและเซ็ตน้ำหนักมาได้ดีกว่า

ถ้าให้ผมเลือกจากในสองคันนี้ ผมไม่เอาทั้งคู่

ไม่มีความอยากเลยเหรอครับ
ถ้าให้ผมเลือกให้ผอเลือก 520d ครับ
แต่ถ้าผมซื้อเองไม่ 320d ก็ c250 cdi ครับ (ดูมาสามเดือนกว่าแล้วยังตัดสินใจไม่ได้เลย แล้งยังมีคนมาบอกให้รอถึง  มี.ค. อีก เฮ้อออ)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:30:15 »
ผมคิดว่าผู้การแพนให้ความเห็นในฐานะผู้ที่สนุกกับการขับรถว่าถ้างบถึงไปเล่น525Dชัวร์กว่าครับ Eเหมาะกับการขับสบายๆเรื่อยๆมากกว่าF10ที่ขับมันกว่าเยอะครับ
BMW 750E M SPORT