ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับเสียงจากกระจกรถเวลาขับผ่านทางขรุขระครับ (ถ้าผิดกฎ รบกวนช่วยลบด้วยนะ  (อ่าน 5299 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
เนื่องจากเจ้า E60 ของผมได้นำไปตรวจเช็คสภาพที่อู่แห่งหนึ่ง พอถึงเวลารับรถทางอู่โทรแจ้งว่าช่างเท้าลื่นเปิดประตูไปโดนขาฮ้อย ทำให้ประตูด้านล่างบุบ

ผมจึงได้นำไปซ่อมที่อู่สีครับ ทีนี้พอรับรถมา ประตูบานหน้าขวาที่ทำสีมา มีอาการคือ เวลาขับผ่านทางขรุขระหรือช่วงที่เลี้ยวซ้าย-ขวา จะมีเสียงดังกร๊อบ ๆ แกร๊บ ๆ มาจากประตูบานดังกล่าวครับ

วันนี้ช่วงเช้าผมจึงได้นำรถกลับเข้าไปที่อู่สีอีกครั้ง ทางช่างถอดแผงประตูมาแล้วบอกกับผมว่า กาวที่ขอบกระจกด้านในมันเสื่อม

ทางช่างได้ยิงกาวให้ใหม่แล้ว ผมก็คิดว่าปัญหาจบแล้ว ที่ไหนได้พอขับออกจากอู่มาได้สักครู่เดียวเท่านั้นแหละ

เสียงดังกล่าวก็กลับมาอีกครั้ง พอผมกลับถึงบ้านเมื่อสักครู่นี้จึงลองถอดประตูออกมาดูเอง ก็ไม่เห็นความผิดปกติ

จากนั้นจึงทำการใส่ประตูกลับเข้าไปใหม่(ดันแล้วดันอีก จนมั่นใจว่าแผงประตูแน่นแล้วแน่ ๆ)

ข้อสังเกตุมีอยู่ว่า เวลาขับถ้าแง้มกระจกเพียงนิดเดียว (ไม่ให้ปิดสุด) จะไม่มีเสียงเลยครับ

แต่ถ้าปิดกระจกให้สุด จะมีเสียงทันทีเลยครับ

ทีนี้พรุ่งนี้ผมจะนำรถไปเข้าอู่ซ่อมพวกประตู กระจกไฟฟ้าดีรึเปล่าครับ

แล้วมีร้านไหนแนะนำแถว ๆ พระราม 3 รองเมือง หรือพระราม 4 และพระราม 2 บ้างครับ

ตอนนี้ขับแล้วรำคาญมากเลยครับ เสียงมันกร๊อบ ๆ อยู่ข้างหูอ่ะ T_T

ขอบคุณครับที่ทนอ่านกันมายาวเลย

ออฟไลน์ prai

• Hero Member

ออฟไลน์ udis

คงมีอะไรไม่แน่น หลุดครับ ผมว่า ว่างๆลองนั่งหาเองจะดีกว่าไหมครับ
ทำสีมักจะแกะอะไรออก อาจหัก หลุด ไม่ได้ใส่อะไรประมาณนี้ครับ
การไม่ทำสีเป็นการป้องกันเสียงแปลกๆได้อย่างนึง ถ้าไม่จำเป็นอ่ะนะ รอยเล็กๆอะไรประมาณนั้นครับ 555+

ลองหาร้านที่เค้ามีเวลาหาให้นานๆลองดูครับ คือมันแก้ไม่ยากแต่ต้องใช้เวลาหาดูนะผมว่า

ส่วนเข้าศูนย์ ผมว่าช่างศูนย์คงไม่มีเวลาหาให้แบบละเอียดหรอกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CookiE

คงมีอะไรไม่แน่น หลุดครับ ผมว่า ว่างๆลองนั่งหาเองจะดีกว่าไหมครับ
ทำสีมักจะแกะอะไรออก อาจหัก หลุด ไม่ได้ใส่อะไรประมาณนี้ครับ
การไม่ทำสีเป็นการป้องกันเสียงแปลกๆได้อย่างนึง ถ้าไม่จำเป็นอ่ะนะ รอยเล็กๆอะไรประมาณนั้นครับ 555+

ลองหาร้านที่เค้ามีเวลาหาให้นานๆลองดูครับ คือมันแก้ไม่ยากแต่ต้องใช้เวลาหาดูนะผมว่า

ส่วนเข้าศูนย์ ผมว่าช่างศูนย์คงไม่มีเวลาหาให้แบบละเอียดหรอกครับ
 ;D ;D ;D

ผมลองแกะแผงออกมาดูแล้วอ่ะครับ มันก็ปกติดี ลองเปิดปิดกระจกแล้วก็โอเค

ที่มาถาม HLM เพราะจะได้มีไอเดียเวลาไปคุยกับช่างหน่ะครับ  ;D ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Chris Evn

เข้าศูนย์ดีกว่าไหมครับ?

จะโดนเปลี่ยนประตูไหมนั่น  ;D

ออฟไลน์ panjap

ของผมก็เป็น ต้องเข้า 0 อย่างเดียวแหละครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ฟิล์มขอบกระจกมันล่อนหรือไม่ครับ ;)