ผู้เขียน หัวข้อ: กรองน้ำมันเกียร์ cvt honda hrv  (อ่าน 20435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapoo2527

• Newbie
  • *
กรองน้ำมันเกียร์ cvt honda hrv
« เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 16:07:05 »
เนื่องด้วยตอนนี้รถใช้งานมาจะ120,000กิโลแล้ว อยากเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์cvt แต่ทางศูนย์แจ้งว่าไม่มีการเปลี่ยนตลอดอายุการใช้งาน และไม่ยอมเปลีายนให้ ผมจะไปเปลื่อนที่ร้านข้างนอกดีมั๊ย หรือไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายแต่น้ำมันเกียร์อย่างที่ทางศูนย์ว่า หรือมีท่านไหนจะแนะนำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: กรองน้ำมันเกียร์ cvt honda hrv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 16:33:06 »
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ อาศัยถ่ายเอาตามระยะ หรือจะฟลัชเอาก็ได้

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: กรองน้ำมันเกียร์ cvt honda hrv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 17:13:19 »
ตัวปัจจุบันไม่รู้เป็นไงนะ  แต่ในอดีตเกียร์ฮอนมันไม่เคยเปลี่ยนกรองได้เลย  กรองอยู่ในสมองเกียร์จะเปลี่ยนกรองมันไม่ต่างอะไรกับการผ่าเกียร์หรือโอเวอฮอลล์ดีๆนี่เอง

ผมจึงเชื่อว่าช่างเขาไม่ได้โกหกอะไร  เท่าที่ทำได้คือเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆเท่านั้น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 20:27:24 »
เคยเปลี่ยน นมก หรือยังครับ บ่อยแค่ไหน
ตอนนี้เกียร์มีอาการอะไรบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 20:43:27 »
เคยเห็นแต่ของ Nissan CVT เปลี่ยนได้ แต่ Honda เห็นเปลี่ยนกันแต่ที่อยู่ข้างนอก ของ AT ธรรมดาอย่าง FD GE

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 20:57:11 »
ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ
เเต่เเนะนำว่าให้เปลี่ยนตัวน้ำมันเกียร์บ่อยๆดีกว่า มาร์ชผมเปลี่ยนทุกสองหมื่นกม. (ถ่ายออกมายังสีเข้มเลย)
อาจจะหายี่ห้ออื่นที่สเปคตรงกับที่ผู้ผลิตระบุก็ได้ เพราะของที่ดีกว่าศูนย์มีเยอะ :)

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 21:04:36 »
ใช้มิตซูปาครับ ตอนระยะ170000บอกให้ช่างเปลี่ยนกรองเกียร์ให้ แต่ช่างไม่ยอมเปลี่ยนให้ อ้างสาระพัดว่าจะเปลี่ยนกรองเกียร์ตอนโอเวอร์ฮอลล์เกียร์หรือผ่าเกียร์เท่านั้น

แค่ฟังผมก็ว่าเกินไปนะต้องรอให้เกียร์พังก่อนรึงัยถึงจะยอมเปลี่ยนกรองเกียร์ให้ ก็เลยศึกษ่จากyoutube ว่าเค้าเปลี่ยนยังงัย พอถถึงระยะ200000โลเลยจัดการเปลี่ยนเอง

ปรากฎว่าอ่างเกียร์ด้านในเศษขี้เหล็กที่เกิดจากการสึกหรอของเฟืองเกียร์มีเยอะมากครับจากการสังเกตูที่แม่เหล็กในอ่างเกียร์3ตัว หลังจากเปลี่ยนกรองเกียร์+น้ำมันเกียร์รู้สึก

ว่าเกียร์จะเปลี่ยนนิ่มไม่กระชากเหมือนเดิม ถ้าคุณจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเถอะครับอย่าไปเชื่อช่างที่ศูนย์ครับ เกียร์พังยังงัยก็เงินคุณซ่อม ช่างไม่ได้จ่ายเงินแทนคุณ ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้ก็เอาไปที่อู่นอก

เปลี่ยนครับ ถ้าจะให้ดีเน้นอู่ที่รับรถฮอนด้าน่าจะดีกว่า ลองพิจาระณาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 21:09:37 โดย peace »

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 23:00:11 »
เห็นกรองเกียร์ CVT ของ City กับ Jazz อยู่หลังออยวอร์มเมอร์ แต่Hrv ไม่รู้อ่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:28:23 »
น้ำมันเกียร์ถ่ายที่ศูนย์ทุก40,000กิโลครับ สอบถามเรื่องกรองที่ศูนย์บอกไม่ต้องเปลียน ส่วนเรื่องกรองผมดูแล้ว น่าจะมีกรองเกียร์ในตำแหน่งเดียวกับ JAZZ CVT ครับ อาการเกียร์ปกติครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:44:14 »
เกียร์ CVT honda กรองมันจะอยู่ในเสื้อเกียร์เลยต้องถอดอ่างเกียร์ออกมาถึงจะเปลี่ยนได้ เหมือนที่ความเห็นบนๆบอกครับว่ามันก็เหมือนรื้อ overhaul เกียร์เลยนั้นแหล่ะ

ผมว่าช่างตามศูนย์ฯคงไม่มีใครอยากยุ่งกับเกียร์เท่าไหร่นักก็เลยบอกปัดลูกค้าไปเลยว่าเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าอยากเปลี่ยนคงต้องไปอู่นอกครับ

edit : ความเห็นด้านล่างบอกว่ามีช่องสำหรับเปลี่ยนกรองเกียร์ แสดงว่ามันเปลี่ยนได้เลยโดยไม่ต้องรื้อเกียร์ใช่ไหมครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 10:59:20 โดย akewizard »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:49:24 »
อยู่ตรงตำแหน่งหลัง วอล์มเกียร์ น่าจะถอดน็อตออกสามตัว น่าจะคล้าวกับพวกกรองเกียร์ cvt ของนิสสันครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 12:07:16 »
ใช้ไปก่อนโดยที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆครับ 3 ปีหรือสัก 4 หมื่นกิโลเปลี่ยนที เมื่อไหร่ที่เกียร์เริ่มมีอาการแปลกๆค่อยให้ช่างข้างนอกเปลี่ยนกรองให้ อย่าไว้ใช้ฮอนด้ามากเพราะซีวิคไดเมนชั่นรุ่นแรกนี่เคยได้ชื่อว่าใช้ได้ไม่เกินแสนกิโลเกียร์พังทุกคัน สาเหตุมาจากการทีใส่กรองเกียร์มาขนาดเล็กเกินไปแล้วมันตันง่าย หลายคนเอาไปเปลี่ยนกรองเท่านั้นแหละใช้ได้เหมือนเดิม แต่ถ้าเอาเข้าศูนย์มีแต่บอกให้ซื้อเกียร์ใหม่อย่างเดียว มาในไดเมนชั่นรุ่นหลังๆรหัสอะไหล่เปลี่ยนไปมีการเปลี่ยนกรองที่ใหญ่กว่ารุ่นแรก เมหือนตอนที่บริโอขายแรกๆแหละ บอกที่ปัดน้ำฝนหลังไม่จำเป็นต้องใช้แต่รุ่นถัดมาใส่มาให้เฉยเลย..... :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 12:10:53 »
ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 00:20:46 »
ถ้าเริ่มมีอาการกระตุกก็เปลี่ยนครับ ถ้าไม่มีอาการเลย ก็เปลี่ยนแค่น้ำมัน

ออฟไลน์ letissier

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 13:51:30 »
ในJazz GK , City และ HRV จะมีกรองในชุดBody ของ CVT 2 จุดครับ

จุดแรกอยู่ที่ Warmer

จุดที่สอง อยู่ใน Valve Body

ออฟไลน์ argong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 13:54:47 »
ขอขุดกระทู้หน่อยคร้าบ

AT ของ GE มีกรองข้างนอกไหมครับ ใช่ตัวในรูปไหมครับ

ขอบคุณครับ

ภาพจาก http://www.hybridautocar.com