ผู้เขียน หัวข้อ: รถ "B-Segment"กับครอบครัวขนาด 4-5 คน... รถคันนี้ จะเป็นรถคันเดียวในบ้านได้มั้ย??  (อ่าน 8875 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

มีคำถามสงสัยอยากถาม จากประสบการณ์จริงครับ

ผมมีรุ่นน้องคนนึง ฐานะที่บ้านไม่ค่อยดีและเพิ่งเสียเสาหลักของครอบครัวไป ตอนนี้เค้าเหลือแม่กับน้องสาว 1 คน
พอดีน้องเค้ามาปรึกษาว่าไม่อยากใช้เจ้าไมตี้ที่บ้านแล้ว
เนื่องจากเป็นรถคุณพ่อ เกียรธรรมดา (เก็บไว้แล้วคิดถึง)
เลยอยากหา B Segment ไว้ซักคัน ไว้ให้แม่และตัวเค้าเองขับ (จำเป็นต้องใช้รถครับ)

น้องเค้ามีรายได้ราวๆ 2 หมื่นบาทต่อเดือนส่วนแม่้มีรายได้จากรับจ้างทั่วๆไปประมาณ 2-3 หมื่นบาทต่อเดือน
น้องสาวกำลังจะเรียนจบ และเค้าก็มีแฟนไปมาหาสู่ คอยดูแลบ้านเค้าให้อีกคน
(เป็นครอบครัวที่อบอุ่นและน่ารักมากๆครับ แต่เรื่องเงินเป็นปัญหาจริงๆ)

เข้าคำถามครับ ขอรบกวนนะครับ น้องเค้าเดือดร้อนจริงๆ ผมจะแนะนำก็ไม่กล้าฟันธงครับ
เป็นคุณๆ คุณจะแนะนำรถคันไหนให้น้องคนนี้ครับ
คิดว่า รถ B-Segment หรือรถอีโค้คาร์ อึดอัดมั้ยครับสำหรับครอบครัวขนาดนี้ ที่ต้องการใช้รถคันนี้เป็นรถคันเดียวของบ้าน
และท่าทางจะใช้ยาวๆเกิน 10 ปี แน่นอน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าน่าจะใช้การได้ทุกคันนะครับ ยกเว้นพวกไซส์เล็กจริงๆ เช่นพวก Brio แบบนี้จะลำบากเกินไป จริงๆพวก Jazz Almera พวกนี้รองรับการใช้งานได้หมดครับ วีออสก็ดูภาพรวมโอเคเหมือนกัน อาจจะติดเรื่องขนาดห้องโดยสารไปสักนิดถ้ายัดไป 5 คนบ่อยๆ แต่ 4 คนสบายๆครับ

เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้เบียดไป 5 คนบ่อยๆ ก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ

หรือถ้ามองมือสองสภาพยังดี แล้วขยับไปเล่นรุ่นใหญ่ขึ้น บางทีอาจจะดีกว่าก็ได้ครับ (เช่นพวก Altis Civic อายุประมาณ 4-5 ปีไม่เกิน) แล้วติดแก๊ซเผื่อไว้ช่วยเซฟค่าใช้จ่ายอะไรแบบนี้ครับ (คือไม่ต้องวิ่งแก๊ซตลอดถ้าไม่จำเป็น เพื่อถนอมเครื่อง)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kimmeng21

เกิน 10 ปี เป็นผม ผมแนะนำ vios น่ะคับ อะไหล่น่าจะหาง่ายหน่อย

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tan Int

B-segment ไหวแน่ครับ แค่อาจจะไม่รู้สึกโล่งเหมือน C-segment
จริงๆ พวก Almera , City แบบนี้ไหวครับ ถ้าอย่าง Mazda2,Swift ดูอึดอัดมากไปหน่อย อาจจะอยู่กันไม่ยาว
(ก็คือดูที่พื้นที่ภายใน)

แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องรถมือ 2 แนะนำไปหา FD,Altis(1.6 ก่อน MC),Tiida สภาพดีๆ น่าจะใช้ได้ครับ
ราคาประมาณ B-seg ตัวกลางๆ แต่ดีกว่าแน่ๆ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
Honda City น่าจะเป็นคำตอบที่เหมาะสมครับ ศูนย์บริการเยอะ รถไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วน vios กำลังตกรุ่นไม่น่าซื้อ ส่วนจะ City รุ่นย่อยอะไรแล้วแต่กำลังทรัพย์จะไหว ฟันโชีะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ได้สิครับ ขนาดไมตี้ยังใช้งานได้เลย เป็นคันเดียวของบ้านและจะใช้งานยาวๆแนะนำวีออสเช่นกันครับ อนาคตถ้าครอบครัวขยายหรือการใช้งานเพิ่มเติมแล้วมีฐานทางการเงินดีกว่าเดิมก็ค่อยขยับขยายไป แต่ถ้าวีออสตอนนี้ยังหนักไปก็แนะนำอัลมีร่าครับเอาตัวล่างก็พอเอามาใช้งานไม่ได้เอามาอวดใคร แต่ถ้ายังหนักไปอยู่เอามือสองก็ดีนะครับซื้อสอหรือซื้อดาว์นผ่อนต่อ อนาคตค่อยว่ากัน อย่างที่ผมใช้ตอนนี้ซื้อดาว์นเจ้าเมฆสีทองมา (Altis J ปี 04) ดาว์น 155,000 ผ่อนต่อ 48 เดือนๆละ 4,300 สบายๆครับ ถ้าพร้อมเอาคันใหม่ก็ขายได้ราคาดีอาจขาดทุนนิดหน่อยหรือใช้ยาวๆผ่อนไปเรื่อยๆก็สบายกระเป๋า ชีวิตคนเราขึ้นลงไม่เท่ากันเอาที่ตัวเองไหวไว้ก่อนครับ วินัยทางการเงินสำคัญมากหลายๆครอบครัวที่มัปัญหาเรื่องการเงินมีปัญหามาก่อนเป็นอันดับแรกๆ

ป.ล. ถ้าสามารถใช้สิทธิคืนภาษีได้ แนะนำวีออสหรืออัลมีร่ามากกว่าครับใช้กันยาวๆอนาคตซื้อเพิ่มก็เป็นรถสำรอง ขายเจ้าไมตี้เป็นเงินดาว์น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าไม่มีอาชีพทางการเกษตร ไหวครับ

บ้านผมใช้ กระบะตอนเดียว+อัลมีร่า ใช้สบายครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ซิตี้เถอะครับ ใช้ยาวๆ 10 ปีได้สบายๆ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ตามกำลังทรัพย์ในการผ่อนชำระครับ

- หากมีกำลังมาก ต้องการเดินทางไกลบ่อยๆ ประหยัดน้ำมันพอๆกับอีโคคาร์ ต้องการแรงฉุดแรงม้ามากแนะนำซิตี้ครับ เพราะภายในกว้างและดูหรูกว่า วีออส รุ่นล่างเกียร์ออโต้ อยู่ที่599,000

- หากมีกำลังไม่มาก และต้องการหรู แรงฉุดแรงม้าไม่มาก ภายในรถกว้าง เดินทางไกลไม่บ่อยใช้ในเมืองแนะนำอามีร่า เกียร์CVT ตัวล่างสุดอยู่ที่ราคาอยู่ที่489,000
;D

(ถ้าเป็นผมส่วนตัวใช้มาร์ชอยู่ ถ้าเทียบระหว่างอามีร่าและซิตี้และนึกถึงแรงฉุดแรงม้า และการเดินทางไกล ผมเลือกซิตี้ครับ)

ออฟไลน์ [J]e[w]

ซิตี้ วีออส อัลเมร่า   3ตัวเลือกนี้คงเหมาะที่สุดครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
วีออสครับ น่าจะเหมาะที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Action

ผมมีให้ 3 ตัวเลือกครับ เรียงตามลำดับความเหมาะสมเลยละกัน
1. Vios
2. City
3. Jazz

ในฐานเงินเดือนประมาณขนาดนี้ เลือกรถเหล่านี้คงไม่มีอะไรเกินตัวครับ
ผ่อนเดือนละ 8-9 พัน ยังเอาอยู่ แต่จะหนักก็ตรงดาวน์เท่านั้นแหละครับงานนี้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
B segment นี่ใช้ได้แน่นอนครับ หลายๆครอบครัวที่ชีวิตคู่พึ่งเริ่มต้นก็เริ่มแบบนี้
เอาไว้มีทุนทรัพย์มากขึ้น ค่อยเปลี่ยนรถก็ยังได้ครับ ไม่จำเป็นต้องวางแผนใช้ยาวเป็น 10 ปีหรอกครับ รถมันมีอายุการใช้งาน
เลือกรถให้เหมาะกับการใช้ชีวิตช่วง 5 ปีต่อไปดีกว่า หลังจากนั้นมันอาจเกิดการเปลี่ยนแปลงชีวิต(ในทางที่ดีนะ)ขึ้นอีกก็ได้

ถ้าซื้อตอนนี้แนะนำ ecocar ที่มีพื้นที่ใช้สอยเพียงพอดีกว่านะ อย่างน้อยก็ลดภาระเรื่องราคารถกับค่าเชื้อเพลิงไปได้
อย่าง MARCH หรือ ALMERA นี่ไม่ใช่แคบจนใช้งานเป็นรถครอบครัวไม่ได้นะ มันก็พอเพียงในระดับหนึ่ง
พอเลย 5 ปีขายเพื่อหารถคันใหม่ให้เหมาะกับชีวิตตอนนั้นก็เสียส่วนต่างไม่เท่าไร

ลองเทียบค่าใช้จ่ายต่อปีดู
(ค่าตัวรถรวมดอกเบี้ย - ราคาขายรถสภาพมือสอง(เดาเอา))/จำนวนปีที่ใช้งาน
จะได้คำตอบว่าปีนึงไม่นับค่าใช้จ่ายเรื่องเชื้อเพลิงหรือการซ่อมบำรุงเสียเงินค่าเสื่อมสภาพไปเท่าไร
อาจเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่ช่วยคุณเลือกรถให้เหมาะกับชีวิตได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
toyota avanza ครับ ไม่แพงเลยสำหรับรถครอบครัวขนาดเล็ก นั่งได้สูงสุดถึง 7คน ใช้ถึง10ปีสบายๆ รักษาง่ายตามแบบtoyota

หรือถ้ามีงบอีกหน่อย อยากได้ความสบายเพิ่มขึ้นมาลองดู honda freed ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MaiSki

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member

ออฟไลน์ nonp

แนะนำ Jazz ครับ  รายได้ขนาดนี้ ตัวล่างสุดน่าจะไปไหวอยู่
นั่ง 4 คนสบายๆ อเนกประสงค์ด้วย พับเบาหลัง ขนของได้ไม่แพ้รถกระบะเลย

ออฟไลน์ Nookkiez

Test ..

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
ได้แน่นอนคับ ถ้าให้แนะนำ ผมก็แนะนำ city เหมือนหลายท่านๆ นั่งสบาย ใช้ยาวๆได้เลยคับ ;D

ออฟไลน์ elite

City,Jazz,Vios ทั้งสามตัว ตัวล่างสุดแนะนำไปลองนั่งด้วยตัวเองตัวไหนสบายถูกใจก็เลือกเลย

ออฟไลน์ kasuya

จะเติมน้ำมันไหวไหมครับ หากต้องวิ่งบ่อยๆ

ต้องถึง 5 คนตลอดหรือไม่ บรรทุกของบ่อยไหม เพราะของเดิมก็บรรทุกได้เยอะ

แนะ Freed ติดแก๊ส หากไม่เอาแก๊สเติม E85 ก็ยังได้สบายๆ รอตอนช่วงเปิดดอก 0% ก็น่าจะผ่อนสบายๆขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ mongolias

Honda City ครับ ตอบโจทย์ได้ครบหมด
เครื่องพอไปวัดไปวาได้ ภายในนั่งโดยสารได้จริง 4 ที่นั่ง (แบบสบายนะ ไม่อึดอัด)
ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการเยอะ ค่าใช้จ่ายไม่แพง
เลือกรุ่น S AT ก็เพียงพอแล้ว ราคารวมประกัน จ่ายแถวๆ 6.3 แสนครับ

ออฟไลน์ 6162002

ไมตี้ยังนั่งกันได้ ผมว่าอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าขับเกียร์ธรรมดาได้ Almera S MT กว้างๆ นั่ง 5 คนรวมคนขับ น่าจะได้สบายๆครับ 4 แสนกลางๆ

ไม่ก็ เจ้าตลาด Vios City ซื้อความคล่องตัวในการดูแลรักษาและซ่อม (เห็นว่าเดี๋ยวนี้ vios ได้ถุงลมคู่หน้าทุกรุ่น?)

ออฟไลน์ burutrad

Almera ครับตอบโจทย์ได้หมดเครื่องก็โอเคครับไม่อืดแถมประหยัดใช้ได้เลยครับ ;)

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้ CITY อยู่ครับ ออโตตัวล่างสุด 599,000
ดาว 150,000 ส่ง 8,600 X 60 งวด
ใช้ไปทำงาน ไปกลับ 15กิโล นอกเส้นทางไปบ้าง เฉลี่ย 13 กิโล/ลิตร
เดือนหนึ่งเติมน้ำมันประมาณเดือนละ 4,000 บาท

ถ้ารับได้กับรายจ่ายค่ารถประมาณ 13,000 ต่อเดือน เชียร์ CITY ครับ
แต่ถ้ามันฉิวเฉียดไปกลัวลำบากตัวเองแนะนำ Almera ครับ
หากกะใช้ยาวๆ 10 ปีไม่เปลี่ยนแน่ๆต้อง VIOS ค่ายนี้ค่ายขึ้นชื่อเรื่องหาอะไหล่ง่าย ซ่อมถูก

ออฟไลน์ IncarRus

แบบนี้,,, คงต้องดูเรื่องประโยชน์ใช้สอย มาก่อนเรื่องขับขี่
....ผมว่า,,, มองที่ City หรือ Jazz น่าจะไม่มีปัญหานะคับ

ออฟไลน์ myalexxp

รายได้ 2 คน แม่และตัวเอง 5 หมื่นบาท  :o

เป็นผมจัดวีโก้ 4 ประตูตัวยกสูง ไปแล้วครับ

นั่งก็ดี บรรทุกก็ได้

พวกรถเก๋ง ไม่แนะนำครับ  ;)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เบาะนั่งนุ่ม เงียบหน่อย วางขาเยอะ แต่ หลังคาเตี้ยเสาเฉียดหัว City
กระด้างนิด เบาะนุ่มน้อย ตึงตัง แต่ อเนกประสงค์ หลังคาโปร่งโล่งกะบาล Jazz

จากประสบการณ์ตรงที่ใช้อยู่