ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อบ้านทั้งหลายมาช่วยผมเลือกppvกันหน่อยครับ  (อ่าน 7049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
เนื่องจากผมกำลังจะเข้าร่วมชะตากรรมเหมือนกับท่านสมาชิกหลายท่าน555...คือตอนนี้ผมมีกระบะ4ประตู50proตัวท๊อปกับDsegซึ่งแฟนผมก็มี2คันเหมือนกัน  แต่บ้านใหม่ที่ดูกันไว้มันจอดในร่มได้2คันตากแดด2คัน(จอดต่อข้างหน้า) คุยกับแฟนว่าจะขายแล้วซื้อppvกัน  ซึ่งแฟนผมเจ้แกชิงขายไปก่อนแล้วไปซื้อเอเวอร์เรสตัวท๊อปมาเรียบร้อยแล้ว

สาเหตุที่เอาppvเพราะผมออกทริปกับกลุ่มเพื่อนบ่อยเอาของไปบริจาคตามชนบท suvฐานเก๋งก็จะไม่เหมาะ คือตอนนี้ยังไม่ไปทดลองขับยี้ห้อไหนเลยน่ะครับไม่มีเวลาเลยหยุดวันอาทิตย์วันเดียว  เล็งตัวท๊อปไว้ เลยจะขอคำแนะนำจากสมาชิกก่อนครับแล้วจะหาเวลาไปทดลองขับ หรือมีรุ่นไหนจะไมเนอร์หรือเพิ่มอุปกรณ์ก็รอได้ครับโดยขายเก๋งแล้วเก็บกระบะไว้ก่อน  ตั้งใจจะไปดูทุกยี้ห้อครับยกเว้นฟอร์ดเพราะอีเจ้มันไปซื้อมาก่อนแล้ว >:(

ขอคำแนะนำด้วยค้าบบบบ ;D

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: พ่อบ้านทั้งหลายมาช่วยผมเลือกppvกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 09:51:39 »
Fortunet TRD Sportivo

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: พ่อบ้านทั้งหลายมาช่วยผมเลือกppvกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:04:01 »
เขามีเจ้าเขาแล้ว เป็นผม โน่น MU-X 1.9 เลย ไว้ขับประหยัดๆ

เอ ว่าแต่มี PPV สองคัน จะดีเหรอครับ เป็นผมเก็บกระบะไว้คันนึงนั่นแหละ ไว้ขับเท่ๆ+ขนของได้จริงจัง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:07:53 »
แบ่งกันใช้กับแฟนไม่ได้หรือครับ

แบบถ้าจะออกทริปก็ขอยืม Everest ไป จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ แต่ถ้าจะซื้อก็จะได้ไม่ต้องซื้อ PPV ไปออก SUV แทน พวก CX5 Forester พวกนี้ขับดีกว่า PPV เยอะมากนะครับ

แต่สุดท้ายแล้วถ้าจะเอา PPV จริงๆ ส่วนตัวผมว่า New Pajero ครับ เพราะผมเลือกขับสี่ Full Time ไว้ก่อนสำหรับรถยกสูงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:08:58 »
ซื้อตอนนี้ คงต้อง FTN ครับ

ถ้ารอได้ MU-X น่าสนใจนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะ MC เมื่อไหร่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:24:14 »
FTN ครับ
Mu X เครื่องเล็กไปสำหรับรถประเภทนี้ที่ลากน้ำหนัก2ตันแบบนี้

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:27:32 »
ฝากลองระบบ ครุซคอนโทรแบบแปรผันของปาเจโร่ทีครับ ได้ข่าวว่าชลอความเร็วตามรถหน้ากระทั่งรถหน้าหยุดสนิทได้นะ เมื่อถนนโล่งก็จะกลับสู่ความเร็วที่กำหนด ขับทางไกลๆคงสบายเท้าละ

ชอบลุยเดิมๆ แนะนำ PJS กับFTN สองตัวนี้มี dift lock ในตัวขับสี่MU Xไม่แน่ใจมีหรือป่าว แต่PJS จะได้เปรียบนิดที่สามารถใส่ขับสี่วิ่งถนนดำได้ ไว้ใส่ตอนฝนตกเจอแอ่งน้ำช่วงความเร็วสูงไม่เป๋แน่นอน

อีกนิดไว้สังเกตุ MU X ใกล้เปลี่ยนโฉมเต็มที น่าจะตกรุ่นก่อนผ่อนหมดแน่นอน

FTN โฉมก่อน ใช้ถึง 3 หน้า ในการไมเนอร์เชน แต่ปาเจโร่มีแค่หน้าเดียว

ถ้ามองว่านานไปใครดูเก่าช้ากว่าฝูงที่สุด ผมว่าปาเจโร่นี่หละเผลอๆใช้หน้านี้ยันเปลี่ยนรุ่นเลยมั้ง ทั้งหมดทั้งมวลดูจากโฉมก่อน

อย่าเชื่อผม มั่วผสมเดา ทั้งหมดทั้งมวล ขอจิ้มปาเจโร่ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 10:39:00 โดย lorenzo »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:41:12 »
ถ้าจะเอา PPV จริงๆ ไป Fortuner TRD Sportivo ขับ4 เลยครับ ลุยสบายๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:50:18 »
  โจทย์ของคุณคือเข้าไปกับกลุ่มเพื่อน ๆ  เอาของไปบริจาคตามชนบท   ตัวเลือกมี 2 ตัวครับ 

1. Pajero   4x4  ครบและจบจริง  ๆ จะมีปัญหาแค่ตอนวางวินซ์ด้านหน้า  ถ้าอนาคตต้องการใส่ Winch ไฟฟ้าเพิ่มเติม  คงต้องทำกันชนยื่นออกมาเหมือน Pajero รุ่นที่แล้ว หรือใส่กันชนของ Overland ด้านหน้าเพิ่มเติมไม่ต้องดัดแปลงรถ   
แต่จะมีปัญหาเรื่องเบรคมือไฟฟ้าด้านหลังหรือเปล่าเวลาลุยลำธารกับโคลนบ่อย ๆ อันนี้ไม่รู้ 

2. Fortuner  2.8 4x4  ให้เลือกตัวธรรมดา    อย่าไปเอา TRD   เหมือนที่ข้างบนบอกเพราะว่าถ้าคุณเอาของไปบริจาคแล้วต้องมีลุยบ้างเล็กน้อย       จะมีปัญหาหลายอย่างกับตัวรถไม่ว่าจะเป็น Skirt  มันจะติดหรือเป็นรอย  จากการครูดเพราะเราบรรทุกหนักและจะครูดไปกับหญ้าข้างทาง     ยางเล็กแคบราคาแพง  ทำให้เวลาลุยทางฝุ่นกรวดทรายผ่านเส้นทางหมู่บ้านมีหญ้าขึ้นรก   มันจะขูดแม๊กเป็นรอยหมด เช่นเดียวกับหลังคาสีดำจะมองเห็นรอยง่าย พวกต้นไม้ใบหญ้าจะขูดเ็ป็นรอย   พร้อมกับดิสค์เบรคหลังไม่เหมาะกับการลุยโคลนหนัก ๆ ถ้าอนาคตคุณต้องวิ่งฝ่าลำธารบ่อย ๆ เขาไม่นิยมใช้กัน     ตัวนี้แพงกว่าปาเจโร่ของให้มาไม่ครบ   แต่ถ้าเทียบกับการใช้งานแล้วถือว่าพอหักลบกลบเกลื่อนกันไปได้   กันชนด้านหน้าเป็นโพรงใหญ่แก้ปัญหามาจากรุ่นที่แล้ว     คือทำมารองรับการวาง Winch ด้านหน้าได้พอดีเลย   สามารถใส่ Winch  ตัวใหญ่ ๆ วางลงไปได้พอดีกันชนด้านหน้า  ถ้าอนาคตแต่งเพิ่มหาร้านดีดีทำงานสวยวาง Winch  ด้านหน้าจะลงพอดี       

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 11:00:00 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:55:39 »
เอาฟอร์ 4x4 ราคาดูแพงไป แต่ก็พอทน

ระวังน้ำเข้าขอบกระจกที่ประตูข้างครับ

เกียร์กระตุกน่าจะแก้จากโรงงานละมั้งล็อตหลังๆ

แต่ความเด้งนี่ ต้องโดนโช้คสปริง อีกสัก 5-6 หมื่น

(ไม่รวมยาง) น่าจะนุ่มขึ้นเยอะ

แล้วก็เปลี่ยนฝาครอบเซนเซอร์ไฟหน้าเป็นฝาใส

ใส่ล็อคยางอะไหล่ด้วยครับ มันเจาะกันชนไขลงกันเลย สำหรับฟอร์ใหม่

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:06:15 »
ตอนนี้ปาปอตผมเงียบใกล้เคียงกับ จูนทีอาร์ดีแล้วนะ เอาไปใส่ยางเก็บเสียงมา ดีขึ้น เงียบไม่เกิน110 (เกินนั้นดังตามแบบรถยกสูง มิตซูยังเป็นตัวเลือกอันดับแรกๆในด้านการขับขี่ของผม ชอบเกียร์เวอร์ชั่น2ตัวนี้มาก เซ็งมากก็พวงมาลัย อยากถอดพวงมาลัยตีหัวคนออกแบบจริงๆ เจอทางขรูขระโครตเซ็ง อยากแอบลุยบ้างก็อารมย์เซ็งเกิน ไม่สนุกเลย
รองลงไปถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมอยากได้ จูนทีอาร์ดีนะ เห็นรีวิวแล้ว มันใช่ ท้ายก็สวย
เทือกเขา ผมไม่ชอบเครื่อง3.2 ถ้ามีเครื่องใหม่มาคงน่าสนใจขึ้นอีกเยอะ ระบบ ออฟชั่นเต็มเลย ครบ
สรุปเลยละกัน นอกเรื่องละของผม
เงินไม่ใช่ปัญหา จูนทีอาร์ดี
ชอบขับสนุกบนทางดำที่เรียบๆ ซัดได้ตามใจสั่ง เกียร์ตอบสนองดี ปาปอตท็อป
ชอบเครื่องใหญ่ ใจเทคโนลี เทือกเขา
ชอบศูนย์เทคโนเทคนิคน้อย มิวเอ้ก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:21:52 »
มี Everest แล้ว งั้นผมจิ้มไป 2.8 Zigma4 ครับ  ผมว่า Fortuner ตัวใหม่นี้คอฟอร์ด แบบผมใช้ขับแบบ 140-150 ได้โอเคไม่ได้แย่มาก แต่เจอโค้งก็เบรกๆหน่อย และมุดไม่ได้แบบ Everest แค่นั้นครับ มุดแล้วรู้สึกน่ากลัวกว่าจริงๆ กับเข้าโค้งแล้วรู้สึกว่าท้ายโยกเป็นเรือถ้ามาเจอถนนเด้งๆ

สรุปคือ มี Everest แฟน + Fortuner 2.8 Zigma ทำช่วงล่างเพิ่มเอาครับ หรือถ้างั้นก็ Everest คู่  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:00:06 »
PPV ที่มีคนนั่งด้วย ส่วนตัวผมโอเคกับ Pajero Sport และ Everest สำหรับ MU-X ไม่ชอบภายในเป็นการส่วนตัว

แต่ Pajero Sport ก็อาจจะตะหงิดๆ เรื่องพวงมาลัยคลอนที่ต้องลุ้นว่าจะเกิดมาก/น้อยแค่ไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:26:31 »
แนะนำรถนอกกระแสครับ อยากให้ จกท.ได้ไปทดลองขับ Trailblazer 2.5 LTZ 4x4 MY17  ตัว Top ก่อน พร้อมดูฟังก์ชั่นการใช้งานต่างๆ หรืออาจศึกษาจาก Review  http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54977.msg958048#msg958048  อันนี้ครับ
แล้วเข้าไปศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมใน FB ของกลุ่มผู้ใช้ Everest  กับ Trailblazer เปรียบเทียบกันดูครับ จกท. จะพบอะไรที่ซ่อนอยู่จากผู้ใช้จริง
ความคุ้มค่า ส่วนต่างของเงินที่เหลือ จกท. อาจจะเอาไปติดตั้ง
- กล้องบันทึกภาพหน้า-หลัง แบบดีๆสุดยอด
- Up Grade จากฟิล์มกันความร้อนธรรมดาเป็น Ceramic Flim
- ติดตั้ง Tow Bar แบบดีๆ
- หาที่แขวนจักรยานแนบติด Tow Bar พร้อมจักรยานดีๆไว้ขับออกกำลังกายซัก 2 คัน เอาไว้บรรทุกจักรยานไปขับเล่นออกกำลังกาย
- เทรลเลอร์ ซักคัน เอาไว้สำหรับบรรทุกสัมภาระเพิ่มเติม สำหรับเวลาไปออกทริปบริจาคของตามชนบท

ทั้งหมดนึ้ รวมกันราคายังไม่เท่ากับ Everest และ Fortuner ตัวท็อปเลยครับ
อาจจะถูกกับ Life Style ของคุณก็ได้

ที่แนะนำเพราะพอดีผมใช้อยู่ พบว่ามันเป็นรถที่ใช้งานง่ายๆ มีฟังก์ชั่นการใช้งานที่ดี และมีความสุขดีกับการใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 12:40:44 โดย thiti »

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:41:31 »
Fortuner 2.8 ไม่มี difflock
Pjs model year 2017 มี difflock
ลองพิจารณากูครับ ถ้าขึ้นเขาลงห้วย ติดหล่ม difflock มันเพิ่มโอกาสที่เราเอาตัวรอดจากหล่มใด้
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 13:13:43 »
เจอ ผบ.ชิงตัดหน้าไปก่อน ตัวเลือกที่เหลือ
  ถ้าเน้นที่ระบบขับเคลื่อนปาฯ ดีสุด ยืดหยุ่นได้ทั้งออนโรด ออฟโรด ยิ่งตัวล่าสุดใส่ดริฟล็อกมาให้อีก
  อีกตัวก็ฟอร์ฯ จุดเด่นจุดด้อยก็น่าจะรู้ๆ อยู่แล้ว
  เทลฯ ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอีกตัว

ไม่คิดจะเอากระบะ มีแต่งโหดๆ บ้างเหรอครับ ใส่ของได้เยอะด้วย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 13:30:39 »
ซื้อเหมือนกันนั่นแหละครับ ... แล้วไปแต่งเอา ใส่ล้อใส่อะไรก็ได้ ให้ต่างหน่อย ...

ผมกลัวว่าไปถอย ฟอร์ฯถอย Mu-x มา แล้วได้มาขับเจ้าเอเวอร์เรสของแฟน แล้วจะทำใจไม่ได้ น่ะสิ ....

ถ้าจะเอาแนวนี้ผมว่าไป SUV พวก CX5 หรือ X-trail ไปเลย ดูสูสีกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 13:48:51 »
ชอบอะไรชื้อเลยครับ.  ต่อให้ซ้ำกับรถที่แฟนมีก้อตาม
หากมองรถคือสิ่งของใช้งานส่วนตัว

หากจะส่วนรวมก้ออย่าซ้ำ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 14:09:52 »
ขออนุญาต ตอบท่านสมาชิกรวมๆน่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยอยากยืมรถแฟนเวลาออกทริปกลัวรถมีปัญหาแล้วมาทะเลาะกัน พวกsuvผมก็อยากน่ะครับขับของพี่ของป๊ามันใช่เลยแต่ว่าไม่ตอบไลฟ์สไตล์ผมจริงๆ ขับเจ้ายอดเขาของแฟนก็เป็นรถที่ลงตัวใช้แล้วแฮปปี้ดีครับแต่อย่างที่บอกครับมันเป็นของแฟน

ยังไงก็คงต้องซื้อppvล่ะครับคะแนนเสียงตอนนี้ไปทางฟอร์กับสปอร์ตเยอะแต่ผมก็ตั้งใจไปลองขับทุกยี้ห้อครับ ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านมากกกกกกกครับที่ช่วยแนะนำ :)

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 14:47:32 »
FortunerTRD อีกเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 18:09:33 โดย Harem »

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 16:07:42 »
PPV มันนั่งไม่ดีนะ

พี่เพิ่งออก Mu X ตัว Top มา

เป็นผมจะไปออก Forester แหะๆ

ได้หมดถ้าสดชื่น

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 16:56:48 »
ซื้อEverest ต่างสีกับแฟน

ถ้าคุณคิดว่ารถของแฟนใช้ดีจริง ก็ย่อมซื้อเพิ่มได้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 18:50:19 »
คู่นี้มาแปลก เหมือน จะไม่ยอมกัน
ถ้าจะใช้ชีวิตร่วมกันในบ้านหลังเดียวกันแล้ว
ผมว่า เอารถเก๋งหรือกระบะไว้ 1 คัน นั่นดีแล้วครับ

PPV 2 คันในบ้านหลังเดียวกัน  บางภารกิจอาจไปด้วยกันไม่ได้ อิอิ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 21:15:07 »
Fortuner ตัวขับ 4 ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:53:49 »
เป็นเรื่องแปลกมากๆที่สามีภรรยาจะออกรถแบบเดียวกันซ้ำกันในสายตาผมนะ
เวลาออกทริปไม่ได้ไปด้วยกันหรอครับ หรือต่างคนต่างเที่ยว อันนี้ก็แปลกอีก
ลองคุยๆกันไม่ดีกว่าหรอครับ อาจจะลดจำนวนลดในบ้านลงได้นะครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 11:59:35 »
ตัด PPV ทิ้งไปเลยครับ เพราะแฟนเอา Everest มาแล้ว (เพราะอาจเสียความรู้สึกเวลาไปขับ FTN)

แนะนำไป SUBARU FORESTER จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 12:01:07 โดย TheZero »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 19:57:52 »
ถ้าไม่เอา EV ผมว่าคงเหลือแค่ FTN PJS
แต่ FTN เวลาขนเสียเปรียบ PJS เพราะพื้นไม่เรียบ+เบาะแขวน ตรงนี้สำคัญนะครับ
ถ้าเอาใกล้ๆก็ MU-X Minorchange รอดูก่อนก็ได้
ส่วน Nissan PPV ไม่รู้จะมาตอนไหน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 20:40:10 »
ถ้าผมออกทริปบริจาคของในพื้นที่ชนบทแฟนไม่ได้ไปด้วยครับ...จริงๆมันก็มีแว๊ปเข้ามาในหัวครับว่าจะเปลี่ยนเป็นWTก็ไม่เลว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 16:24:04 »
Fortuner 2.8 4x4 พอ ไม่ต้อง TRD
หรือไม่รีบรอดู MU-X MC  ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์