ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรถต้องเข้าอู่ แล้วไม่มีรถใช้ รู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 3015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
วันก่อนมีหมาวิ่งตัดหน้ารถ น่าจะเพราะถูกหมาอีกตัวไล่กัด ผมเบรคแล้วแต่ก็ยังโดน หมาไม่ตายยังวิ่งหนีไปได้ ดีที่เป็นรถเก๋ง ถ้าเป็นกระบะยกสูง คงถูกล้อทับแบนไปแล้ว

พอผมถึงที่หมายลงมาดู ปรากฎว่า กันชนหน้าบุบ กันชนเผยอออกมา ดันเข้าไปก็ไม่สนิท เลยเคลมประกันไปพร้อมกับทำสีร่องรอยบางชิ้นส่วน ที่สะสมไว้นานปี อู่บอกว่าใช้เวลาอาทิตย์กว่า

ปกติผมต้องใช้รถทุกวันอยู่แล้ว (คนอื่นก็คงทุกวันแหละเนาะ)
อยากสอบถามเพื่อนสมาสชิกครับ ถ้ามีรถคันเดียว แล้วต้องเข้าอู่หลายวัน รู้สึกอย่างไรครับ

ของผมนี่ ก็เบื่อนะ รู้สึกมันขาดอะไรไป เคยมีอิสระไปไหนมาไหนสะดวก ตอนนี้เลือกเดินทางเท่าที่จำเป็น จะไปไหนก็ต้องอาศัยรถเมย์ รถตู้เดินทางไปก่อน ธุระอันไหนเลื่อนไปก่อนได้ ก็เลื่อนไป ได้รถกลับมาแล้วค่อยไปทำธุระอันนั้น ก่อนหน้านี้ที่ไม่มีรถ ก็ยังใช้ชีวิตมาได้เลย แค่ไม่กี่วันน่า 
(ขณะที่นั่งพิมพ์อยู่นี้ ที่จริงก้ต้องเดินทางไปอีกที่หนึ่ง แต่ก็เปลี่ยนมาอยู่แต่ในบ้านแทน)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เครียดครับ แต่ก็ต้องอดทน ไม่ค่อยอยากออกไปไหน

ออฟไลน์ ismael

เมื่อไหร่เนริงจะซ่อมเสร็จ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Carrera

รถซ่อมไป  สองอาทิตย์  นั่งรถเมล์แล้วรู้สึกสบายกว่าขับรถ  พอได้รถมา เลยจอดอย่างเดียวเลยช่วงหลัง  หรือบางทีก็ BTS +MRT + เรือ แปปๆ ถึงคอนโด  ตกใจ  นี่ปกติตูเสียเวลาบนถนนกับรถติดทีละครึ่งค่อนวันไปได้ยังไง  เสียเวลาวนหาที่จอดตามห้างทีละครึ่งชมไปทำไม

อยากกิน ลง BTS  แล้วหาร้านกินตามห้าง (Terminal) ที่จอดก็ไม่ต้องวนหา   หรือนั่งไปลง จตุจักร (เดินเที่ยว)ก็แปปเดียวเอง 

หรือบางทีมีธุระ เหมา ตั๋ววัน BTS ลง BTS ต่อวิน แปปๆ ถึง ทำธุระแปปเดียวเสร็จ  ขากลับ แวะเที่ยวถ่ายรูปตามแนวรถไฟฟ้า อย่างมันส์ 
นั่ง BTS ผมเป็น Audiophile หน่อยๆ  ใส่หูฟัง นั่งฟังเพลงบน MRT อารมณ์อย่างชิล (คนละเรื่องกับตอนรถติด เจอรถปาด  รถแทรก  รถจี้ตูด พวกขับรถมักง่าย พวกขับรถนิสัยถ่อยๆ)

ชีวิตที่ไม่ต้องขับรถนี่มันไม่เครียด (โดยเฉพาะใจกลาง กทม) 8)

เวลาเป็นชั่วโมงๆที่เจอรถติดบนถนนนี่เอาไปทำอะไรได้เยอะมากจริงๆ  ทุกวันนี้ไม่อยากขับรถเพราะเสียดาย "เวลา" นี่ละครับ

นี่ยังอยากลอง จักรยานพับ + BTS เลย  น่าจะเข้าท่า  จักรยานดีๆผมก็มีน่ะ แต่ติดที่ว่ารถมันพับไม่ได้  เอาลง MRT ไม่ได้ และ "หนัก" ไปหน่อยนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 11:09:05 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ bubball

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าใช้รถกระบะเพื่อค้าขาย หรือวิ่งส่งของ คงลำบากน่าดูสูญเสียรายได้ เสียลูกค้า เสียเวลา โอ๊ย!ปวดหัวครับ ถ้ามีรถคันเดียวนี่กุมขมับเลย จะโทษใครดี?

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เพลียครับ.. รู้สึกขาดอิสระ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
รู้สึกเหมือนมีคอมพิวเตอร์สักเครื่องแต่ไม่มีโปรแกรมอะไรและไม่มีอินเตอเน็ต

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
รู้สึกว่า..ควรจะหามือ2 อีกคันมาสำรอง ราคาไม่ต้องแพง..แต่แอบชอบมานาน

ออฟไลน์ Amaranthe

คุณ Butterzai
ถ้าชีวิตในกรุงเทพก็คงจะจริง ที่ใช้บริการขนส่งสาธารณะพวกรถไฟฟ้า รถไฟใต้ดินดีกว่า 
ค่าจอดรถบางที่ก็คิดเป็นชั่วโมง รถติดอยู่บนถนนเผาผลาญชื้อเพลิงไปโดยเปล่าประโยชน์
แต่ถ้าบ้านใครอยู่ในสวน ในย่านการเกษตร ไม่มีระบบขนส่งสาธารณะ พอไม่มีรถไปไหนไม่ได้เลยนะครับ

คุณ alpha14
อันนี้ก็ใช่ครับ ถ้ามีรถกระบะคันเดียวไว้ค้าขายนี่ เครียดแย่เลย

คุณ musicman1892
เห็นภาพเลยครับ ถ้ามีคอม มีมือถือ แต่ไม่มีอินเตอร์เน็ตนี่ บางคนอาจจะลงแดงได้เลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สมัยผมทำงานบริษัท แล้วรถซ่อมสีอยู่

ผมต้องนั่งรถเมล์ไปทำงาน

ระหว่างรอรถ จนถึงขึ้นรถ ผมอมยิ้มมีความสุขมาก

ที่ได้สัมผัสบรรยากาศรถเมล์อีกครั้ง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าในกรุงเทพ ผมก็ไม่ได้คิดมากครับ ขึ้นรถไฟฟ้าไปทำงาน แต่ต้องวางแผนเรื่องของที่จะติดตัวไปให้ดี
เพราะปกติ อะไรๆก็จะทิ้งไว้ในรถ ขอขาดก็แค่เดินมาที่รถ

แต่นี้ไม่มีรถแล้ว ขนไปหมดก็หนัก เอาไปน้อยก็เดี๋ยวก็จะขาดของใช้ในระหว่างวัน

แต่ตอนนี้อยู่บ้านนอก เคยใช้รถสองแถวหวานเย็นครับ มาก็ช้า ขับก็ช้า สรุปว่าลำบากเหลือทน
ตอนจะขายคันเก่าเพื่อไปดาวน์คันใหม่ ก็เลยไม่ขายครับ
กัดฟันเก็บเงินดาวน์ใหม่และเก็บคันเก่าไว้สำรอง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
รู้สึกว่าไม่สะดวกครับ แต่ก็จะได้อารมณ์เดิมๆ ก่อนจะมีรถกลับมา... ยังสามารถไปได้ทุกที่ที่เคยไปได้ แค่สะดวกน้อยลง รอนานหน่อย (บางทีก็ไม่หน่อย 555)...

อีกความรู้สึกนึงที่รับรู้ได้ คือความลำบากในการเดินทางของผู้ร่วมเส้นทาง เมื่อเราเปลี่ยนบทบาท จากผู้ขับ มาเป็นผู้โดยสาร

เมื่อได้รถกลับมา ก็จะขับรถดีขึ้นหน่อย โดยให้ทางรถที่มีผู้โดยสารมากกว่า เสมอ (แต่ ขับๆ ไป ก็จะมีอารมณ์ เร่งรีบ หงุดหงิด ถูกผิด หมั่นไส้ เข้ามา... สุดท้ายก็กลับไปอีหรอบเดิม...)

ออฟไลน์ lacked

วิถีชีวิตเปลี่ยนเลยล่ะครับ ผมโดนเดือนนึง
ลำบากจริงๆ

ออฟไลน์ GoatGoat

บ้านไม่ได้อยู่แนวรถไฟฟ้า ผมใช้ Uber กับ Grab รัวๆเลยครับ คิดไปคิดมาก็สบายดีแล้วประหยัดกว่าตอนมีรถอีก เพราะคันที่ใช้ซดน้ำมันมาก ค่า Maintenance ก็แพง 55 ;D

ออฟไลน์ Carrera

คุณ Butterzai
ถ้าชีวิตในกรุงเทพก็คงจะจริง ที่ใช้บริการขนส่งสาธารณะพวกรถไฟฟ้า รถไฟใต้ดินดีกว่า 
ค่าจอดรถบางที่ก็คิดเป็นชั่วโมง รถติดอยู่บนถนนเผาผลาญชื้อเพลิงไปโดยเปล่าประโยชน์
แต่ถ้าบ้านใครอยู่ในสวน ในย่านการเกษตร ไม่มีระบบขนส่งสาธารณะ พอไม่มีรถไปไหนไม่ได้เลยนะครับ

คุณ alpha14
อันนี้ก็ใช่ครับ ถ้ามีรถกระบะคันเดียวไว้ค้าขายนี่ เครียดแย่เลย

คุณ musicman1892
เห็นภาพเลยครับ ถ้ามีคอม มีมือถือ แต่ไม่มีอินเตอร์เน็ตนี่ บางคนอาจจะลงแดงได้เลย

เวลาอยู่ ตจว ที่บ้านผมจะมีมอเตอร์ไซค์ติดบ้านน่ะ ปกติก็ขี่มอเตอร์ไซค์แทนเลย ถ้าไม่ไกลมากจริงๆ   แบบห้าหกสิบโล. ผมขี่มอเตอร์ไซค์ตลอด  หน้าฝนก็เปียกหน่อย แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ (กรณีตัวเมืองต่างจังหวัด หรือในอำเภอ)

บ้านสวน บ้านปู่ผม ก็ใช้มอเตอร์ไซค์   ยกเว้นเดินทางไกลๆถึงจะเอารถออก  หรือไปซื้อของในตัวเมืองอะไรแบบนั้น  ส่วนสองแถวตาม ตจว นี่ห่วยจริงจัง รอนานมาก กว่าจะออก  แทบจะไม่เคยใช้บริการครับ

รถยนต์สองคันที่บ้านส่วนใหญ่ จอด เรียกว่า ญาติๆที่ซื้อมือสองต่อจากบ้านผมนี่ยิ้มเลย คือสภาพใหม่มากๆวิ่งน้อยยังกับรถใหม่ๆ(Vigo 7 ปี วิ่งหมื่ื่นกว่าโล Camry อาจจะออกทางไกลบ่อย แต่ก็ไม่ถึงแสน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 19:51:12 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Tan Int

เมื่อก่อนบ้านผมมีรถยนต์ 2 คัน คันแรกเป็นรถจี๊ปเก่าๆ(จดทะเบียนปี 2513) วิ่งได้ไม่เกิน 80 อีกคันเปลี่ยนเรื่อยๆ เคยมีทั้ง Corolla AE101 Vigo Altis และแปลกที่คันที่ชอบเข้าอู่คืออย่างหลัง
ถ้าเข้าอู่ปุ๊บเท่ากับเหลือแต่รถจี๊ป แม่ก็ต้องเอาไปทำงานทั้งอย่างนั้น(แม่เคยเอารถจี๊ปมาประชุมที่ รร ผมเพราะ AE101 เสีย)

ถ้าไม่อยู่ทั้งคู่คนลำบากคือแม่เพราะต้องใช้ไปทำงานทุกวัน ส่วนผมเองไม่มีความจำเป็นแต่ก็รู้สึกแย่นะที่รถต้องไปซ่อมนานๆ แบบโหวงๆ เหมือนโดนตัดมือตัดขาชั่วคราว 5555
แต่ก็มีเหมือนกัน ช่วงที่รถทุกคันไม่อยู่ ตอนนั้น AE101 โดนยึด รถจี๊ปไปซ่อมใหญ่ ทั้งบ้านเหลือแต่มอไซแล้วต้องมาส่งผมเรียนว่ายน้ำมั้ง
ก็ยัดสามพ่อแม่ลูกไปกลับวันละ 30 กิโลอย่างนั้น วันไหนพายุเข้าผมจะดีใจมากเพราะไปไม่ได้ 5555
ถ้าจะบอกให้ใช้รถประจำทางละก็ บ้านผมไกลตัวเมือง 27 โล มีแต่สองแถววิ่งเข้าเมืองซึ่งหมดตั้งแต่แปดโมง และขากลับบ้านหมดไม่เกินบ่ายโมง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Tien.W

เพิ่งชนมอไซค์มาหมาดๆวันนี้เลย

ชนเสร็จ ก็โทร.บอกคนที่บ้าน "ขอยืมรถ อาทิตย์นึง" เพราะเช็คที่ศูนย์แล้ว 1 อาทิตย์ รถซ่อมเสร็จ อีกอย่าง ผมอยู่ปราจีน แต่ผมซ่อมรถที่ กทม. อ่ะ ไม่กล้าเข้าปราจีนครับ

อันที่จริงกลับมาปราจีน ผมก็จอดรถแหละ ใช้มอเตอร์ไซค์แทน แต่ประเด็นคือ จาก กทม. จะกลับมา ปราจีน นี่แหละ เห็นข่าวรถตู้แล้วสยองมาก

ออฟไลน์ Tapanan

เคยชน จอดอยู่ 3 เดือน โชคดีที่ภรรยาลาคลอด เลยมีรถใช้ ไม่งั้นคงเพลียแน่เลย...

ออฟไลน์ Adamas

เฉยๆมากครับเพราะ ปกติใช้มอไซต์สลับอยู่เเล้วด้วย
และโดยส่วนตัวก็พยามขึ้นรถเมล์บ่อยๆด้วยเพื่อไม่ให้ลืมตัวรักตวามสบายมากเกินไปครับ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ SM.

ไม่รู้สึกอะไรครับ ปกติไม่ได้ใช้รถไปทำงาน ใช้แค่วันหยุด  :P :P :P

ออฟไลน์ palma

มี AE101(1994) ใช้มือเดียวตั้งแต่ออกศูนย์ ปีนี้ 22 ปี เป็นรถติดบ้านครับ 2.6 แสน กม. เครื่องเดิมๆ จอดในร่มตลอด สภาพดีตามอายุ ซ่อมง่าย ไม่กวนใจ

เอาไว้ใช้คุ้มกว่าขาย วิ่ง ตจว-กทม. ระยะ 100-200 กม. สบายๆ (รถสบาย คนอาจไม่สบายเท่าไหร่ 555)

*** ถ้ามีรถเก่าสภาพดีซ่อมง่าย ไม่จุกจิก เก็บไว้สำรองก็ดีครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ***
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ adis

รู้สึกเหมือนลูกไม่สบายครับ ต้องคอยเฝ้าไข้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่รู้สึกอะไร จงรู้จักใช้วิธีเดินทางอื่นให้เป็นครับ