ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2017 //  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สวัสดีวันมาฆบูชาครับทุกท่าน วันนี้เราก็ยังทำหน้าที่จัดรายการกันเช่นเคย
พบกับเมธี และ จิมมี่ มาพูดคุยกันเรื่องราวของวงการยานยนต์ สัปดาห์ที่ผ่านมา
เราไปท่องอังกฤษและสวีเดนกันไปแล้ว คราวนี้เราจะบินกลับมาไทยกันบ้าง
อัพเดตเรื่องราวรถในประเทศ

Mercedes-Benz E220d รุ่นประกอบในประเทศ เพิ่ม Option ลดราคา
ลงมาสูงสุดถึง 800,000 บาท นอกจากนี้ในเดือนกุมภาพันธ์ - มีนาคม
เราก็มีรถอีกหลายรุ่นเปิดตัว ไม่ว่าจะเป็น Mazda 2 รุ่นปรับอุปกรณ์ MY2017,
Honda Civic Hatchback, MG GV, BMW 5-Series G30 เราจะมา
อัพเดตข้อมูลเบื้องต้นกันก่อนใคร

DR!VE and Talk : Chevrolet Colorado X-Cab 2.5 VGT 4x2 Z71
(ขับ 2 ยกสูง) 6MT LT 699,000 บาท

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 16.30 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     วันนี้มี 2 คำถามสั้นๆครับ ขอให้มีความสุขนะครับ (ถึงจะพูดแรงกับผม ผมก็รับได้)
1.รถอะไรที่คุณ JIMMY อยากได้มากที่สุดแบบหยิบกุญแจ ขับไปเลย นำ้มันฟรีตลอดชีพ
2.ตอนนี้มีรถอยู่ 3คัน BMW 7 series / Merc s class / Lincoln towncar คันไหนน่าขาย
ทิ้งสุด แล้วคันไหนน่าสะสมสุด

ออฟไลน์ Nutkung2536

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากทราบว่ารถที่มี sunroof จะมีปัญหาตรงยางขอบกระจกหรือเปล่าครับ แล้วจะมีวิธีรักษาอย่างไรให้ใช้งานได้นานๆ

ออฟไลน์ ps000000

สวัสดีครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับจะมี Full Review Volvo S90 มั้ย ตัวประกอบ Sweden กับ Malaysia ถ้าไม่นับออฟชั่น

รถที่ประกอบ Sweden กับ Malaysia จะเซ็ตเหมือนกันช่ายมั้ยครับ ปัญหาอันไหนน่าจะน้อยสุด

คือกลัวสภาพอากาศและวัสดุที่ประกอบรถที่สวีเดนโน้นเป็นเมืองหนาวพอมาอยู่ที่ไทยแล้วจะมีปัญหามั้ย

แต่มั่นใจการประกอบของสวีเดนกว่ามาเลย์ แต่กับมาเลย์เรื่องวัสดุไม่กลัวเพราะสภาพอากาศคล้ายๆกันแต่กลัวเรื่องการประกอบ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอความเห็น

เหตุใดรถพรีเมี่ยมยุคปัจจุบัน
ชอบทำเบาะแข็งๆแน่นๆ นั่งแล้ว
เมื่อยเดินทางไกลไม่สบาย

เทียบกับ D-seg japan ที่ยิ่งนับวัน
จะยิ่งทำเบาะได้นุ่ม นั่งสบายมากขึ้น

เหมือนแนวทางมันสวนกันเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ deathsheep

ทำไมค่ายรถที่เข้าร่วมโครงการ ecocar เฟส 2 ถึงยังไม่มีข่าวคราวอะไรออกมาบ้างเลยครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
bmw x3 รุนใหม่จะเปิดตัว geneva motor show หรือ ช่วง frankfurt motor show เลยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีพี่ J!MMY พี่เมธีครับ
อยากถามว่า ถ้าเราอยากเป็นนักแข่งรถเซอร์กิต ต้องเริ่มยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อยากถามว่า Toyota รู้ถึงปัญหาไฟแยงตาของ Fortuner ไหมครับ แล้วมีที่ท่าว่าจะแก้ปัญหาไหม

ออฟไลน์ Impulse

Mazda จะเริ่มใช้ HCCI กับรถรุ่นไหนเป็นรุ่นแรกครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
ผมใช้ BMW X1 E84 เบนซิน ยางติดรถเป็น Pirelli รุ่น Cinturato P7 ขนาด 225/50 R17 แบบ Run flat

ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง จำเป็นต้องใช้ Run flat เหมือนเดิมหรือไม่ หรือจะใช้ยางเรเดียลทั่วไป  และสามารถเพิ่มความสูงของแก้มยางเป็น 225/55 R17 จะได้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง  หรือควรใช้ขนาดแก้มเท่าเดิม  ผมเล็ง RE003 ไว้ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ winit2014

อยากจะขอคำแนะนำ  การเปลียนสปริงโหลดแต่ยังใช้โช๊คเดิม มีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
ปัจจุบันใช้ cx5 ดีเชลขับสองครับ อยากให้รถเตี้ยลงเล็กน้อย แต่นุ่มขี้นและหนืบกว่าเดิมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
new bmw serie 5 จะประกอบในประเทศ ประมาณไหนครับ
ดูราคา E220d ckd แล้ว พี่คิดว่า Serie5 Ckd จะทำราคาได้ต่ำกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Pandarider

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ พึ่งซื้อ Volkswagen Passat TDI ปี2003มาใช้ ล้อขนาด15นิ้วที่มาพร้อมกับรถรู้สึกว่าเล็กไปนิดนึง ถ้าจะเปลี่ยนล้อควรเปลี่ยนเป็นขนาดเท่าไหร่ดีครับที่จะได้ฟีลการขับที่ดีที่สุด (ปกติขับบนมอเตอร์เวย์ประมาณ120-140ครับ)

ออฟไลน์ chinnakarn

• Newbie
  • *
ผมใช้ Mazda 2 skyactiv 1.5 D High Plus L 2016
ล้อเดิม DUNLOP 185/60-R16 ถ้าต้องเปลี่ยนยาง แต่หาไซท์แบบเดิมไม่ได้ ต้องใส่เบอร์อะไรแทนครับ ยี่ห้อยางอะไรดีครับ ชอบเกาะถนน เสียงไม่ดัง
หรือถ้าเปลี่ยนแม็ก 17นิ้วแทนเลย แนะนำต้องใช้ยางเบอร์อะไรหรอครับ 215/45/R17 หรือ 205/50/R17 รบกวนแนะนำยี่ห้อยางด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
Pajero Sport 2015 เปลี่ยนเกียร์จาก 2H เป็น 4HLc รอนานมากแล้วมีเสียงดังขึ้นหนึ่งครั้งและมีอาการกระตุกเล็กๆ เกียร์ถึงจะเปลี่ยนให้  เปลี่ยนกลับจาก 4HLc เป็น 2H มีอาการเหมือนกัน อย่างนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ ( ปกติ ใช้งาน 4H บ่อย รอไม่นาน 4HLc 4LLc แทบจะไม่ได้ใช้เลย )

ออฟไลน์ Hakosuka

สวัสดีครับ ที่บ้านว่าคงจะขายคันที่เกียร์มีปัญหาทิ้งไป เลยอยากถามว่ามีรถคันไหนที่ช่วงล่างนุ่มๆแล้วมั่นใจบ้างมั้ยครับ ขอเป็น D-Segment หรือ SUV ก็ได้ครับที่ไม่จุกจิกครับ มือ1หรือ2ก็ได้ครับ