ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเกี่ยวกับ Concept และจุดเด่นของเจ้า Civic 2012  (อ่าน 11394 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
คือเื่้มื่อวันก่อน ผมได้นั่งคุยกับเพื่อนสนิทคนนึง เกี่ยวกับเจ้า Civic 2012 ตัวใหม่นี่แหละครับ
ก็คุยวิจารณ์กันไปต่างๆ นาๆ จนมาถึงเรื่อง Concept ของรถคันนี้
เมื่อผมพูดขึ้นมาว่า "Back to Basic" เจ้าเพื่อนผมตอกกลับขึ้นมาทันทีเช่นกันว่า "ถอยหลังลงคลอง" = =''

เมื่อลองมาคิดๆดู เอ้อ Concept คือ Back to Basic ปรับความล้ำให้น้อยลง เพิ่มกลุ่มเป้าหมายให้ใหญ่ขึ้น
แล้วจุดเด่นของรถคันนี้ล่ะหายไปไหน? ทำไมผมไม่เห็น จุดขาย ตัวชูโรง ของเจ้านี้เลยว่ามันคืออะไร?

ปกติแล้ว Concept น่าจะบอกจุดขายได้อย่างชัดเจน จะบอกว่าปรับความล้ำลง เพื่อเพิ่มกลุ่มเป้าหมาย?
ผมว่ามันฟังดู "ถอยหลังลงคลอง" จริงแบบที่เพื่อนผมว่านั่นแหละ
แถมเจ้าตัวนี้รู้สึกว่าวางจำหน่ายแล้วในตลาดอเมริกา แต่กลับไม่เห็นข่าวคราวถึงจุดเด่น จุดขาย ของรุ่นนี้เลย

อยากให้้เพื่อนๆช่วยแสดงทัศนคติที่มีกับเจ้าตัวนี้ หรือใครทราบว่าจุดเด่นของเจ้าตัวนี้คืออะไรก็รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ
ผมพยายามหาๆ ข่าวแล้ว ก็ยังไม่เจอเลยจริงๆ (เผื่อว่าตัวเองตกข่าว) เพื่อนๆลองแชร์ความคิดกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Concept และจุดเด่นของเจ้า Civic 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 16:44:00 »
นี่เป็นคำถามที่น่าสนใจมากๆครับ อยากให้มาวิเคราะห์กันจริงๆจังๆหน่อย

ผมมองว่าจุดเด่นอย่างนึงคือคอนโซลที่หันเข้าหาคนขับ ทำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้น

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Concept และจุดเด่นของเจ้า Civic 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 19:25:37 »
แบค ทู เบสิค นี่ จุดเด่นอยู่ในตัว เพราะจะทำให้เข้าถึงได้มากขึ้น จากปัจจุบันคนจะคิดว่า เฉพาะวัย......
ส่วน ข้อเสียเต็มๆ ถ้างัดจุดเด่นอะไรอะไรไม่ได้ รับรอง จะเหมือนประวัติศาตร์ สมัย Corolla ee80หรือ Ae 110  ที่ แบบว่าการออกแบบ แทบจะบอกว่ากลับไปใส่ไทม์แมชชีน ขายในสมัยเอโดะจะดีกว่าค่ะ

ส่วนเจ้านี่  มีความรู้สึกว่าจะทำให้คนขับซิตี้ใจชื้นขึ้นมาอีกว่า ทรงมันไม่ตกรุ่นจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:39:46 »

ผมกลับรู้สึกว่า ตัวใหม่ ยังไง ก็ดูเริ่มสวยกว่า ทันสมัยกว่า แล้วก็รู้สึกว่า เข้าถึงได้ง่ายกว่า

ด้วยดีไซน์ที่ สวย แบบเรียบง่าย ไม่หวือหวา จนรู้สึกว่าน่าเบื่อเร็ว ข้อเด่น ของรุ่นนี้

คืออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงที่เขาพัฒนาขึ้นครับ โดยใช้เครื่องยนต์ตัวเดิม แรงม้าเท่าเดิม

และได้ข่าวว่าเวอร์ชั่นไทย 2.0 มาพร้อมกับ Push Start นะ  ;D

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:43:10 »
ตอนสมัยเค้าเริ่มโครงการ New Civic 2012 ใหม่ๆ เห็นเค้าบอกว่า Civic ใหม่ ต้องเล็กลง แต่ยังคงพื้นที่ใช้สอยให้เหมือนเดิม

โดยตัวใหม่ลดขนาดลงเล็กน้อย ตั้งแต่ฐานล้อและความยาวตัวถัง ลดความล้ำเล็กน้อย เพื่อขยายกลุ่มเป้าหมายให้ครอบคลุมมากขึ้น ประมาณนี้มั้งครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 21:51:52 »
ผมคิดว่า Back to basic ก็หมายถึงจาก design ที่ทันสมัยเกินไปใน FD ทำให้จับกลุ่มได้เฉพาะลูกค้าที่มีหัวใจทันสมัย หรือหัวใจวัยรุ่น
ทำให้เสียตลาดคนทั่วไป ที่มีการซื้อรถระดับ C segment มากกว่า หรือว่าซื้อมาใช้จริง

กลับมาให้เรียบง่ายมากขึ้น หรือเข้าถึงได้ง่ายขึ้น ไม่ sport จะเกินไป
สรุปง่าย
-ปัจจุบันหรือดูล้ำ ทำให้การขับครั้งแรกคนขับจะไม่สามารถเป็นส่วนเดียวกับรถได้ แต่ถ้าได้เป็นเจ้าของจริง หรือขับสักพักหนึ่งก็จะเข้าใจถึงความเป็นส่วนหนึ่งของรถมันเป็นอย่างไร ขับสนุก มีความสุขกับการขับเป็นอย่างไร
-ส่วนอีกแบรนด์ เป็นรถที่เรียบง่าย ขับครั้งแรกก็ขับได้ แต่สักพักก็จะเบื่อประมาณว่า เอาไว้ขับจากจุด A ไป B เท่านั้น

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:16:04 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

civic 2HC เป็นรุ่นที่มีจุดเด่นในด้านการใช้งาน

ส่วน civic FD จุดเด่นอยู่ที่ดีไซด์
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 04:54:26 »
สวย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 05:37:41 »
ความคิดผมในเรื่องของ Design ผมคิดว่ามันต้องไปตามยุคสมัยเสมอ
เรื่องออกแบบให้จงใจย้อนกลับมีได้จริง แต่ต้องผสมผสานให้เข้ากับยุค แล้วออกมาดูลงตัว แต่ว่าคนที่ดูตอนนี้ จะมีสักกี่คนที่บอกว่าลงตัว = =''
(แต่เรื่องนี้ผมขอข้ามไป ความสวยมันนานาจิตตัง รถใหม่อาจไม่ชินตา เพราะผมสงสัยเรื่อง Concept เลยพูดถึงการ Design)

เห็นที่เพื่อนๆตอบมาส่วนใหญ่ จุดเด่นจะอยู่ที่การใ้ช้งาน ขอพูดถึงเรื่องคอนโซล
รถที่ใช้งานง่าย ถือว่าเป็นรถที่ดี แต่แน่นอนว่าความสวยมันต้องควบคู่กันไปด้วย ถ้าออกแบบให้ใช้งานง่ายแต่ต้องไปลดในด้านความสวยที่มันดีอยู่แล้วลงมา ผมว่ามันไม่ใช่

คอนโซลรถเอียงเข้าหาหรือไม่เอียงเข้าหา ถามความต่างในการใช้งานตอนนี้ ทุกคนคงจะบอกไม่ได้ แต่ผมเชื่อว่าทุกคนก็ใช้งานกันได้ง่ายๆ ถึงตอนนี้มันจะไม่เอียงเข้าหาก็ตาม
แล้วมามองอีกข้อ คอนโซลเอียง มีกี่คนที่ดูแล้วมันสวยกว่าเดิมมั่ง ผมว่าร้อยละ 90 มองแล้วมันแย่กว่าเดิมในเรื่องของความสวยงาม (ในข้อนี้ เท่าที่ลองสังเกตมีแต่คนว่าจริงๆ ในรูปร่างของรถคนชอบว่าน้อยแล้ว แต่ก็ยังมีคนชอบมากกว่าเจ้าคอนโซลเอียงนี่)

อีกเรื่องในด้านของการประหยัดน้ำมัน ผมเคยอ่านเจอว่าที่ต้องลดขนาดลงก็เพราะเรื่องนี้นี่แหละครับ ให้เล็ก ให้เบากว่าเดิม
แต่ผลที่ออกมา่ ถ้านับว่าต้องแลกกับขนาดตัวรถ ตัวเลขที่เคลมเรื่องประหยัด ผมว่ามันดีขึ้นเพียงเล็กน้อยเท่านั้น (ในรุ่น HF เคลมว่า 16.4 KM/L รุ่นธรรมดาแย่กว่านั้น ที่ผมหาได้คือ 14KM/L เท่านั้น)

ผมมองว่า การปรับลดจุดเด่นที่โอเคอยู่แล้วจนดูดรอปลง เพื่อเพิ่มบางจุดที่มันไม่ค่อยเห็นผล มันดูไม่คุ้มค่าเลยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

สรุปจุดเด็น 2 จุดเป็นคำถาม
คำถามที่คนไทยชอบถาม
เฮ้ย! ขับ Civic ใหม่เป็นไงบ้างวะ ดีไหม?
- โหย สุดยอดเลยพี่ คอนโซลเอียงกดง่าย ไม่ต้องมองเลย (ผมเชื่อว่าถึงมันจะเอียงหลายๆคนก็ต้องมอง และถึงไม่เอียงหลายๆคนก็ไม่ต้องมอง)

หรือตอบอีกเรื่อง
เฮ้ย! ขับ Civic ใหม่เป็นไงบ้างวะ ดีไหม?
- ก็ดีนะพี่ ประหยัดกว่าเดิม แต่เหมือนมันอึดอัดกว่าเดิมนิดนึงนะพี่ (อันนี้โอเค ยอมรับได้ เพราะมันแล้วแต่คน บางคนอาจมองว่าไม่อึดอัดกว่าเดิมก็ได้ แต่ต้องยอมรับในด้านของการลดขนาด เล็กกว่าเดิมยังไงมันก็เล็กกว่าเดิม ขึ้นอยู่กับทีมออกแบบด้วยว่าทำแล้วให้ Feel ออกมาแบบไหน)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น 2 ข้อนี้ ผมว่ามันเป็นจุดเด่นของเจ้าตัวนี้ไม่ได้เลยครับ
ลองเทียบกับคู่แข่งตลอดกาลอย่าง Altis เรื่องใช้ง่าย ขับง่ายกว่าแบบรู้สึกได้ ผมให้ Altis Win และเรื่องประหยัดน้ำมัน พอๆกัน
เพื่อนๆ คิดว่าเจ้าตัวนี้มีจุดเด่นอะไร ที่มัน "เด่น" แบบจริงๆ จังๆ อีกมั้ยครับ = ='
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 05:48:00 โดย Oslan »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 06:29:39 »
ของแบบนี้ คงต้องไปดูการใช้งานจริง แน่นอน หน้าตาแบบนี้คงเรียกสาว หรือวัยรุ่นไม่ได้เหมือน FD แน่ๆ มันดู look cheap เป็นบ้า

แต่ถ้าขนาดที่เล็ก และน้ำหนักตัวเบาลง ทำให้ประหยัดน้ำมันละ? (Honda พูดชัดเจนว่า การที่ขนาดเล็กลง เพราะวิกฤติเศรษฐกิจ จึงต้องทำรถที่ประหยัดขึ้น)
ถ้าเขาออกแบบให้ดูแลรักษาง่ายขึ้นละ??
etc.

ผมว่าตราบใดที่รถคันจริงยังไม่ออกมา ตัดสินยากครับ

2HC มัน Back to Basic จริงๆ ย้อนไปไกลกว่า EF อีก ไปสมัย Wonder Civic (3th gen) เลยมั้ง ที่เป็นรถง่ายๆ โล้นๆ

แต่สงสัยอย่างนึง modelchange แล้ว ยังจะมาสับหมูอีกมั้ยเพ่??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:41:08 »
เรื่องเสียงต๊อกๆ ยังไงก็เครื่องเดิม มันก็อาจจะมีโอกาสอยู่เหมือนกันนะครับ เหมือนของคู่ Civic ไปซะแล้ว  ;D
ก็ต้องดูกันไปว่าจะแก้ไขมั้ย กับเจ้าตัวใหม่นี่

เรื่องประหยัดน้ำมัน ดูตัวเลขที่ออกมาขณะนี้ในรุ่นธรรมดา ช่างไม่น่าประใจเอาเสียเลย = =''
ผมเลยมองว่าไม่คุ้มค่ากับการลดขนาดเท่าไหร่

แล้วถ้าบอกว่าลดขนาด เพื่อลดต้นทุน ให้เ้ข้ากับเศรษฐกิจ ผมลองมาคิดๆ ดู
ถ้าลดต้นทุน แล้วราคาจะลดมั้ยหน๋อ คำตอบของผม คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลย ที่ราคาจะต่ำกว่าตัวปัจจุบัน

Edit แก้คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 08:59:32 โดย Oslan »

civicferio

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:05:24 »
เอ่อ กลิ่น AE110 ลอยมาหื่งๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:02:32 »
Concept เ้น้นประหยัด ไม่เปลืองของแต่ง เพราะแต่งให้สวยๆแบบ FD คงยาก
เอาใจคนอายุเยอะ วัยรุ่นเซ็ง 555+

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:07:45 »
Concept เ้น้นประหยัด ไม่เปลืองของแต่ง เพราะแต่งให้สวยๆแบบ FD คงยาก
เอาใจคนอายุเยอะ วัยรุ่นเซ็ง 555+

555 ผมชอบคำตอบนี้จัง

ข้อมูลเกี่ยวกับพวกรุ่นย่อย อุปกรณ์มาตรฐานของเจ้าตัวนี้ที่วางขายในต่างประเทศ เหมือนเคยเห็นแว๊บๆ แต่ลองหาดูกลับไม่เจอ
ใครมีรบกวนช่วยเอา้ข้อมูลมาลงหน่อยนะครับ แล้วก็รอท่านอื่นๆ มาแบ่งปันทัศนคติกับเจ้าคันนี้ต่อคร๊าบ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 12:34:07 »
การออกแบบดูล้ำสมัย สวยวัยรุ่น
แล้วผลลัพท์เป็นอย่างไร...........

เห็นเต็มถนน ป้ายแดงจนปีสุดท้ายที่จะโละรุ่น....
แล้วทำไมต้องเปลี่ยนด้วยหนอ

เปลี่ยนเพื่อลดความโดดเด่นของตัวเองลง
เพื่อพยายามไปเพิ่มกลุ่มเป้าหมายอีกกลุ่มที่บริษัทเองยังไม่แน่ใจว่า เค้าจะมามองรถของตัวหรือไม่

จะเรียกว่าเสี่ยงก็ไม่แปลก
และขอให้การเสี่ยงนี้ ดีขึ้นนะ Honda... 8)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 14:45:45 »
ออกตัวก่อนนะ่ครับไม่ได้ความรู้เร่องนี้มากน่ะครับ ผมอายุ20ปี เรียนอยู่ครับ จากความคิดแบบผม
civic2012 นี้ ผมว่ามันดูดีกว่าตัวเดิมครับ คือสิ่งที่ผมมองว่าดีน่ะครับ
1. เล็กลง ผมไม่ชอบตัวปัจจุบันก็เพราะมันใหญ่เกินไปครับ
2. ตัว SI ที่เปิดตัวไปแล้วนี้ 4 ประตูก็สวยๆน่ะครับผมว่าทุกคนยังไม่ชินตาเอง ถ้ามูเก้นปล่อยของแต่งออกมาแล้วผมว่าน่าจะโอเครเลย
   (รึ เพราะมันเป็น คอนเซปคาร์มันเลยสวยก็ไม่รู้)
3. ไฟท้ายครับ เทห์กว่าแน่นอน ฟันธงเลยทีเดียว เพราะไฟท้ายตัวปัจจุบบัน ไม่ชอบครับ ดูทื่อๆไงไม่รู้
สิ่งที่ผมไม่ชอบcivic2012
1. แผงคอนโซลครับ บอกว่า back to basic อยากจะด่า บ้าน....หรอ back to basic ทำมาเอียงกระเท่เหล์ ยังก่ะยานอวกาศ นั่งยังกับขับเครื่องบิน F22 เลย
    มันเหมือนกับที่ พวก toyota อยากทำให้ดูล้ำๆ ไปวาง ไมล์ไว้ตรงกลางรถ toyota vios yaris บ้านเรา แหมทำไปได้มันบอกว่าดีๆๆ  พอ เปลี่ยนโฉม yaris   ตัวใหม่ กลับมาใช้ไมล์เหมือนเดิมล่ะ อยู่ฝั่งคนขับ กลับมาซ่ะทีหลังจากที่ลงออกทะเลกันไปนาน
2. ไฟหน้าครับ ราคานี้ ยุคนี้ น่าจะให้ไฟ โปรเจเตอร์ เหมือนพวก new mazda3 ได้แล้ว
3.ไฟท้าย ถึงแม้จะสวยน่าจะใส่ลูกเล่นอีกซักนิด ในโคม เหมือนพวก BMW ไรงี้
4. ตัวถังรถโดยรวมครับ เหมือนตัวเดิม แถม ปัจจุบันเวอร์ชั่น ที่อเมริกา ใช่อยู่ก็ไม่ต่างจากเจ้าตัวคอนเซป 2012 มากซักเท่าไรเลยเหมือนยังก่ะ ไมเนอร์เชนจ์เฉยๆ
  ทำใหม่ทั้งทีน่าจะให้มัน ดูมีอะไรมากกว่านี้หน่อยเครื่องก็ยังอันเดิม ปรับปรุงใหม่นี้ ก็ไม่รู้ว่า ต๊อกๆๆ จะตามมาหลอนในเวอร์ชั่นนี้เปล่า

จากความคิดเห็นส่วนตัวของผม ย้ำน่ะครับว่าความคิดส่วนตัวของผม มันดูดีน่ะครับโดยรวมแล้วถือว่าผมชอบตัว2012 มากกว่าตัวปัจจุบันในไทย ถ้าถามผมว่าอยากได้ไรจากเวอร์ชั่น2012 อยากได้ซักรูฟ ไฟโปรเจคเตอร์ ราคาขายผมว่ามันก้คง ล้านต้นๆ เท่ากันกับmazda3 2.0นี้ละมั๊ง ให้มาเหอะ

ถามผมว่าจะซื้อมั๊ย บอกเลยว่าไม่งับ  โดยส่วนตัวผมชอบ Civic si coupe 2012 มากกว่า เหมาะกับไลฟสไตล์  แบบผม กินข้าวคนเดียว เดินห้างคนเดียว
ว่างๆ ไปปาร์ตี้กับเพื่อนๆๆบ้าง  กินข้าวพากิ๊กไปดูหนังบ้างไรบ้าง ขับไปเรียนนั่งเล่นเกมส์ยุบ้านคนเดียว ซ้อมดนตรีกับเพื่อนยามว่างๆ ต้องการ รถแบบคล่องๆ ปรู๊ดปร๊าด ความปลอดภัยตามมารตฐาน ประหยัดน้ำมันได้ก็ดี ขายซัก 2m-2.5Mนี้ ก็ซื้อนะ ฝากถึงHONDA ประเทศไทยว่าไม่คิดจะทำตลาดมั๊งหรอครับลูกค้าแบบผมนี้ไม่รู้มีอยู่เยออะมั๊ย แต่มันคงมีซินะ คนที่ชอบรถสปอต์ 2 ประตู ผมอยู่โคราชนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถหรูๆหรอกงับ ไม่ค่อยเห็นแต่เห็นเพื่อนที่อยู่กรุงเทพบอกว่า benz E class คูเป้ ยังเห็นเยอะกว่า E class  4 ประตูอีก  ไปเทีี่ยว นี้ BMW Z4   SLK  audi TTงี้เพียบ อันนี้ไม่รู้จิงมั๊ย  ถ้าจะให้ผมไปออก Z4 ดิ SLK ดิ
ผมว่ามันแพงไปรถนำเข้า ผมมองว่ามันไม่คุ้มเท่าไรเลยครับเมืองนอก พ่อเพื่อนที่อยู่เยอมัน ยังขับZ4เลย ผมบอก โห พ่อเพื่อนถามโหทำไม แค่Z4 มันก็ไม่ได้แพงไรมากมายเห็นพ่อเพ่ือนบอกว่า คันละ 1.7m   แต่ที่ไทยนิ เกือบ 5mเลยน่ะนั้น  Honda เอามาขาย พวก CRZ  /Civic si coupe ไรงี้ น่าจาขายได้มั๊งน๊า
ย้ำอีกทีความเห็นส่วนตัวครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 15:17:13 โดย DemonZ_Benz »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 16:20:36 »
ขอตอบในฐานะคนใช้ FD นะครับ ในเรื่องการออกแบบผมว่า FD สวยและเส้นสายของรถดูให้ความเป็นสปอร์ต มากกว่ามากครับ โดยเฉพาะภายในที่ออกแบบได้ล้ำสุดๆ ชนิดที่ว่าเหมือนไม่ได้ขับรถก็ว่าได้ ดังนั้น FD จึงเป็นความสวยที่ลงตัวครับ  ซึ่งความสปอร์ตเป็นเอกลักษณ์ของ civic มานานมากแล้วและจะเห็นได้ว่า ขายดีชนิดนำหน้า altis ก่อนที่จะ mc ไปมากถ้าไม่รวมแท็กซี่
การที่ Honda คิดที่จะลดจุดเด่นของความเป็น civic ลงไปเพื่อไปจับตลาดผมว่ามันก็แปลกๆนะ เป็นความเสี่ยงมาก แต่เมื่อมาพิจารณาดูการออกแบบภายนอกผมว่าก็โอเคพอไหวนะดูลงตัวแบบเรียบๆไม่หวือหวา แต่ภายในเส้นสายที่ดูเบี้ยวๆเอียงๆ นี่ยังไม่นับรวมเกียร์กับเบรคมือที่ดูโบราณนะครับ และช่องเก็บของคอนโซลกลางที่ดูดีแบบ FD ก็ตัดออกผมว่า  เมื่อเปรียบเทียบกับ FD แล้วผมว่ามันเป็นความสวยที่ไม่ลงตัว

civicferio

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 16:35:02 »
นี่ยังไม่นับเรื่องผิวงานที่ถ่ายรูปออกมาแล้วแย่กว่าตัวปัจจุบัน รวมทั้งรางเภียร์คันเบรกมือ แบกทูเบสิกที่ว่าคือการทำรถให้เหลี่ยมทื่อเพื่อในแง่ต้นทุนฉีดพลาสติก หรือบอดีเหมือนยุคโตโยต้าปี ปลาย๙๐ไม่นับเรื่องวัสดุอีก เฮ้อ ที่มาตอบบ่อยนี่บอกตรงๆคาดหวังไปเยอะเลย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 19:23:03 »
เรื่องของแต่งจากญี่ปุ่น ผมว่าคงหวังให้มีเท่า FD ยาก เพราะเจ้าตัวนี้จะไม่ขายที่ญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:06:58 »
แล้วอย่างนี้ อนาคตอะไหล่เชียงกงจะมีมั๊ยครับเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 00:08:58 »
แล้วอย่างนี้ อนาคตอะไหล่เชียงกงจะมีมั๊ยครับเนี่ย

เอ แต่ Altis บ้านเรา ก็ไม่ได้มีขายในญี่ปุ่นมา 2 gen แล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ รวมถึง Soluna, Soluna Vios
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:01:51 »
ข้อมูลเกี่ยวกับพวกรุ่นย่อย อุปกรณ์มาตรฐานของเจ้าตัวนี้ที่วางขายในต่างประเทศ เหมือนเคยเห็นแว๊บๆ แต่ลองหาดูกลับไม่เจอ
ใครมีรบกวนช่วยเอา้ข้อมูลมาลงหน่อยนะครับ แล้วก็รอท่านอื่นๆ มาแบ่งปันทัศนคติกับเจ้าคันนี้ต่อคร๊าบ

โบรชัวร์สเปคตัวที่ขายใน UAE ครับ ตัว top ได้ ไฟหน้าโปรเจคเตอร์อย่างที่คุณ DemonZ_Benz ต้องการ

Credit : Khun Stripe