ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือปัจจัยที่ดันยอด M2 & CX3 ขึ้นมาจน Mazda ได้ที่ 3 ในงาน Motor Show ครั้งนี้ครับ  (อ่าน 8021 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตัวรถอาจจะเป็นส่วนหนึ่งรึเปล่าครับ สาวกโตโยต้าอย่างที่บ้านผมได้ลอง cx3 ยังรู้สึกชอบเลยแต่ติดที่พื้นที่เบาะหลังเท่านั้นจริงๆครับ เพราะบ้านผมมีแต่หุ่นหมีเลยไม่ค่อยโอเคกัน
C.kritsada

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คนส่วนใหญ่มองว่า City, Vios น่าเกลียดขึ้นครับเลยไม่มีตัวเลือกอื่น (ฮา)
พูดเล่นครับ (แต่แกมจริง)

พูดนอกเรื่อง Vios ที่เราว่าสวยๆ กันในเว็บ คนทั่วไปจะรับได้รึเปล่านะ หน้ามันเปลี่ยนไปเยอะ

CX-3 ผมไม่รู้ว่าทำไมขายดีกว่า Mazda 3 ที่เพิ่งเปิดตัวใหม่แบบจัดเต็มงงเหมือนกัน
คาดว่ามีโปรโมชั่นเยอะเพื่อระบาย model year เก่ารึเปล่า

ออฟไลน์ rotaryman

ทำรถออกมาเอาใจคนใช้ทั้ง รูปทรง สมรรถนะ  :-*

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่าส่วนลดของแถมไม่น่าเยอะนะ ยกเว้น MY ที่แล้ว

แต่ MY ใหม่ไม่น่ามีส่วนลดอะไรมาก

แล้วก็ดีไซน์คงจะถูกใจคนหมู่มากมั้งครับ

ปล. CX5 ใหม่เมื่อไหร่มา อยากเห็นของจริงแล้ว

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมชิบดีไซน์มาสด้านะ แต่ด้านในแคบจนผมรับไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ ismael

ความดีของตัวมันเองไม่ง้อตลาดและความเชื่อเดิมๆ

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• Jr. Member
  • **
แบรนด์นี้เมื่อก่อนไม่เคยมอง ปัจจุบันว้าวมาก ดีไซน์สวยหน้าจรดหลัง ไฟหน้า ไฟท้ายสวยจริงๆครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า mazda2 ปรับอุปกรณ์กับราคามาได้ดีขึ้นมาก ขาดแค่ถุงลม6ลูก กับ i activesense ก็เท่าตัวญี่ปุ่นแล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

ตัวรถสวย สมรรถนะดี ภายในแคบมากแต่คนเริ่มรับได้ถ้าแลกกับความสวยและปัจจัยอื่นๆ

ออฟไลน์ Auto

ในระดับราคาเท่านี้ รถกลุ่มนี้ผมฟันธงเลือก Mazda 2  โดยไม่มองตัวอื่นแน่

ออฟไลน์ ps000000

ชิ้นงานเขาดีนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ราคา (และโปรโมชั่น) เทียบกับ Option ที่ได้ โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย

ความสวยงามทั้งภายนอกและภายใน แบบที่ไม่ต้องแต่งเพิ่ม

ผมซื้อมาเพราะเหตุนี้เลยครับ (แต่ชอบขับ Jazz Gk มากกว่านะ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ winit2014

คุณภาพของตัวรถนะ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ไม่อยากคิด ถ้าเบาะหลังกว้างกว่านี้จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Ty ESC

ออฟไลน์ deathsheep

งานมอเตอร์โชว์ส่วนใหญ่ที่มาดูงานก็เป็นคนเมือง รถที่ยอดจองมากจึงมักเป็นรถที่ใช้งานได้ดีในเมือง

ยอดจองจึงตอบโจทย์ตรงนี้ครับผมว่านะ

ออฟไลน์ 2k

คนส่วนใหญ่มองว่า City, Vios น่าเกลียดขึ้นครับเลยไม่มีตัวเลือกอื่น (ฮา)

พูดนอกเรื่อง Vios ที่เราว่าสวยๆ กันในเว็บ คนทั่วไปจะรับได้รึเปล่านะ หน้ามันเปลี่ยนไปเยอะ

CX-3 ผมไม่รู้ว่าทำไมขายดีกว่า Mazda 3 ที่เพิ่งเปิดตัวใหม่แบบจัดเต็มงงเหมือนกัน
คาดว่ามีโปรโมชั่นเยอะเพื่อระบาย model year เก่ารึเปล่า

ถ้าพูดถึงเรื่องหน้าตาของรถขนาดเล็กที่ขายในไทยผมให้วีออสกับยาริสดูดีที่สุดเลยนะ  ::) ยาริสดูมีเปลี่ยมสันได้รูปสมมาตรส่วนวีออสก็มีความโค้งมนที่เข้ากันลงตัวมาก แต่ในวีออสโฉมใหม่....... :-[ เโตโยต้าพยายามจะทำรถให้ดูล้ำเกินใจจนออกมาไม่น่าดูเลย  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Arm

มีคนคิดคล้ายกันด้วยแหะ

Vios นี้ผมว่าต้องดูไปนานๆเพราะผมชอบก่อนM/Cมากกว่า

ส่วน City ทำไมผมรู้สึกว่าพอ M/C แล้วรถดูไม่แพงเหมือนก่อน M/C
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ I-PULSE

ยุคนี้คนเข้าถึงข้อมูลข่าวสารง่ายมาก กลุ่มคนรุ่นใหม่ที่โตขึ้นมาและมีกำลังซื้อรถซึ่งคนกลุ่มนี้ไม่ได้ยึดติดว่าต้องซื้อเจ้าตลาดเหมื่อนคนรุ่นก่อนๆอีกแล้ว
และ Mazda ก็ทำรถมาสวยทั้งนอกและในถูกใจคุณรุ่นใหม่กลุ่มนี้ รถไม่มีปญหาดีเฟ็ครุ่นแรงรถมีสมรรถนการขับขี่ที่ดีตบถ้ายด้วยความประหยัดมากก
และที่สุดคือเครื่องยนต์และเกียร์นั้นเป็นเทคโนโลยีเด่วกันกับประเทศที่เจริญแล้วออบชั่นก็เกือบบจะเท่าแต่ขาดไปนิดหน่อย
ในขณะทัี่คู่แข่งยังขายเครื่องและเกียร์ที่ลากขายมาหลายปี

ออฟไลน์ CarameLon

ยอมรับว่าคนรอบตัวhypeกันเยอะมาก ด้วยดีไซค์และไดดามิกการขับขี่ที่ดี
แต่ถ้าขยายห้องโดยสารอีกหน่อยก็จะดีมาก มันแคบเหมือนซอกตึกแถวบ้านจริงๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bravo

โปรดี ดอกเบี้ยถูก มันมีผลให้คนที่ไม่เคยคิดจะซื้อรุ่นนั้นๆ เลย เปลี่ยนใจมาซื้อ ผมว่ามี % ไม่เยอะ

ดูอย่างเทรลเบลเซอร์ ที่มีอะไร คล้ายอีซูซุ แต่ขนาดจัดโปรแรงๆ ยอดยังไม่กระเตื้อง

โปรดี ดอกเบี้ยถูก จะมีแรงจูงใจมากๆ ในกลุ่มลูกค้าที่ลังเล ระหว่างยี่ห้อ A , B รักพี่เสียดายน้อง ถ้าค่ายไหนจัดโปรแรงๆ ก็ทำให้เลือกข้างได้ง่ายขึ้น เพราะทุนเดิมก็อยากได้อยู่แล้ว

ผมมองว่ามาสด้า ทำรถรุ่นใหม่ๆ ออกมาได้ถูกใจคนรุ่นใหม่ได้มากขึ้น และคุณภาพรถ การทรงตัว ก็เป็นจุดเด่นของค่ายนี้ จึงทำให้ขายดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Tan Int

เพราะกลุ่มตลาด Mazda2 เป็นคนยุคใหม่ แน่นอนเขาก็คงอยากได้เทคโนโลยีที่ดูไฮเทค ดูล้ำ ซึ่ง 2 ทำได้แถมราคาถูกด้วย(ถึงมันจะ 1.3 ก็เถอะ)
และมีดีเซลราคาเริ่มต้นพอกับ Vios E แค่นี้ก็นำแล้ว

CX-3 ผมไม่รู้ แต่คงเพราะเครื่อง 2.0 ที่ดันแรงกว่าตอนอยู่ใน Mazad3 ด้วย รถทรงนี้กำลังอยู่ในกระแส แถมมาเจอรถทรงเฉียบ ขับดี แรงแบบนี้ก็ไม่แปลก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ bahamu

แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า สวยกว่า หรูกว่า คุ้มกว่าเจ้าตลาด
เครื่องเกียร์รุ่นล่าสุด ไม่ลากขาย เปลี่ยนโฉมใส่ระบบกันส่ายรุ่นใหม่
ขนาดให้ศูนย์เก่าที่ไม่เงินปรับปรุงปิดไปหลายแห่ง ถ้ารักษาไว้ขายดีกว่านี้อีก

เปิดตลาดดีเซล เบนซินฉีดตรง เกียร์ทอร์คหกจังหวะแบบยุโรป ในราคาที่เอื้อมถึง
ทนไม่จุกจิก ถ้าทำตามคู่มือ บ.ปรังปรุงข้อเสียของรถ หลังการขาย ไม่ทิ้งลูกค้า
ขับสนุก ช่วงล่างแบบยุโรป ระบบไฟฟ้าทันสมัย สีตัวถังคุณภาพดี

ถ้าcx3ดีเซล เก้าแสนถึงล้าน ขายดีกว่านี้อีกเยอะ บ้านเราน้ำท่วมบ่อย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
นอกจากคุณภาพของตัวรถแล้ว

คนปัจจุบันกินคลีนกันมากขึ้น ออกกำลังกายเล่นเวท การมีกล้ามท้องก็เป็นเทรน ทำให้คนมีสุขภาพดี และหุ่นดีกันมากขึ้น เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว ไม่ว่าพื้นที่ห้องโดยสารเป็นอย่างไร สามารถนั่งแล้วรู้สึกสบายหมด

ส่วนใครที่รู้สึกว่านั่งแล้วไม่สบายอึดอัดเช่นผม อาจเกิดจากภาวะน้ำหนักเกินเกณฑ์ของตัวเองก็เป็นได้  ;D

ออฟไลน์ CookiE

ผมอยากทราบยอดส่งมอบจริงๆ จากจำนวนทั้งหมดที่จองในงานมากกว่าครับ

ในงาน บางครั้งพนักงานขายก็ขายกันโหดเกิ๊น เข้าไปดูก็รีบบึ่งเข้ามาซะแล้ว สุดท้ายอาจจะมีบางคนยอมจ่ายเงินจองตามสไตล์คนไทยขี้อาย

แต่เมื่อถึงเวลารับจริง ยอดมันจะได้สักเท่าไหร่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ blitzpao

ถ้ามองในมุมตัวรถในงาน

2 คิดว่าเป็นรถที่ขายดีอยู่แล้วและทาง Mazda Sale เน้นโปรเยอะผมเข้าไปถามเซลอยากขายมากจนผมรำคาญบอกให้จองอยู่ได้ตัดบทก็ยังขายอยู่อีก คือข้อมูลก็ค่อนข้างจะหมกหน่อยๆ เชียร์ให้ซื้อรุ่น High Connect  แล้วเอาส่วรแบ่งค่าเบาะหนังฮ่าๆแต่ก็เข้าใจครับว่าเป็นรายได้หลักของเค้า อีกอย่างคือตัว 2017 ดอกเบี้ย 2.2 เหมือนจะเซ็ทเพดานดอกเบี้ยกันดีลเลอร์ว่าอย่าเกินกว่านี้เลยผมยังไม่ได้เข้าไปศึกษาเงื่อนไขแต่คิดว่าอย่างงั้นนะ ปัจจัยผู้บริโภคคือ Mazda 3 เป็นรถที่ขายดีในเมืองแต่ต่างจังหวัดคนยังไม่ค่อยนิยมใช้เพราะอยากได้รถใหญที่อเนกประสงค์กว่านี้ คนเมืองไปเดินมากก็ย่อมได้ยอดเป็นธรรมดา

CX3 ผมคิดว่าเซลน่าจะมาเทกระจาดตัว MY2016 งานนี้ยอดเลยพุ่งทั้งที่เมืองก่อนเงียบเหลือเกิน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้ามองในมุมตัวรถในงาน

2 คิดว่าเป็นรถที่ขายดีอยู่แล้วและทาง Mazda Sale เน้นโปรเยอะผมเข้าไปถามเซลอยากขายมากจนผมรำคาญบอกให้จองอยู่ได้ตัดบทก็ยังขายอยู่อีก คือข้อมูลก็ค่อนข้างจะหมกหน่อยๆ เชียร์ให้ซื้อรุ่น High Connect  แล้วเอาส่วรแบ่งค่าเบาะหนังฮ่าๆแต่ก็เข้าใจครับว่าเป็นรายได้หลักของเค้า อีกอย่างคือตัว 2017 ดอกเบี้ย 2.2 เหมือนจะเซ็ทเพดานดอกเบี้ยกันดีลเลอร์ว่าอย่าเกินกว่านี้เลยผมยังไม่ได้เข้าไปศึกษาเงื่อนไขแต่คิดว่าอย่างงั้นนะ ปัจจัยผู้บริโภคคือ Mazda 3 เป็นรถที่ขายดีในเมืองแต่ต่างจังหวัดคนยังไม่ค่อยนิยมใช้เพราะอยากได้รถใหญที่อเนกประสงค์กว่านี้ คนเมืองไปเดินมากก็ย่อมได้ยอดเป็นธรรมดา

CX3 ผมคิดว่าเซลน่าจะมาเทกระจาดตัว MY2016 งานนี้ยอดเลยพุ่งทั้งที่เมืองก่อนเงียบเหลือเกิน

อืม อ่านแล้วเห็นภาพ น่าจะใช่อยู่คับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ารถมันคุณภาพจริงๆอ่ะ แล้วดีไซน์ก็สวย
CX-3ไม่แปลกใจเลยขายดีมาก

ออฟไลน์ aun

ยอมรับว่าคนรอบตัวhypeกันเยอะมาก ด้วยดีไซค์และไดดามิกการขับขี่ที่ดี
แต่ถ้าขยายห้องโดยสารอีกหน่อยก็จะดีมาก มันแคบเหมือนซอกตึกแถวบ้านจริงๆ

555 อันนี้เห็นด้วยนะครับ ตาม CX3 มาตลอด พอเจอคันจริงเข้าไป ความอยากได้หายไปทันที ทุกอย่างสวยถูกใจมาก จะบอกว่ามาสด้าไม่เน้นพื้นที่ก็เข้าใจ เพราะเคยใช้ MZ3 รุ่นแรกคนอืนว่าแคบ ผมก็ยังว่าไม่เห็นจะแคบตรงไหน แต่มา CX3 นี่รู้สึกว่าแคบจริง ยังงงว่าขนาดผมคนไซส์เอเชีย(สูง 177 น้ำนัก 80) ยังรู้สึกว่ามันอึดอัด แล้วตปท.ที่ไม่ใช่เอเชีย นี่จะไม่ยิ่งกว่าหรอ