ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับจะวางแผนเก็บตังครับ  (อ่าน 5259 ครั้ง)

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
ช่วยหน่อยครับจะวางแผนเก็บตังครับ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 20:06:00 »
พอดีผมเห็น เจ้า Fiesta Gymkhana RCครับ ราคา 13.900 บาท

และทุกวัน ผมจะได้ค่าขนม ประมาน 40-60 บาท

และสิ่งที่กินอยู่ บ่อย ๆ มีดังนี้

ก๋วยเตี๋ยว 20 บาท อาจอดได้บ้าง

ขนม ไม่ค่อยกิน ครับ

ผมจะหยุดกินอันไหนดีครับ

หรือจะหยุดทั้ง สองอย่างเลย

ถ้าหยุดสองอย่าง ประมาณกี่ปีครับได้

ถามแค่นี้แหละครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ใครอยากดูลิ้งค์ อยู่นี้ครับ http://concepttoy-rcmodel.com/product-th-149063-3879169-TRAXXAS+Ken+Block+Drifts+Ford+Fiesta+1+16+VXL+2.4+GHZ+%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3+4wd.html

ไม่ได้มีเจตนาโฆษณาครับ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ช่วยหน่อยครับจะวางแผนเก็บตังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 20:09:31 »
หยุดกินหนมดีกว่าครับ หรือหาวิธีที่เซฟมากที่สุด เช่น ห่อข้าวไปกินโรงเรียน

ถือขวดน้ำไปกินโรงเรียนพอกินหมดก็ไปกดตู้ทำน้ำเย็นเอา ลองทำดูนะครับ

แบบนี้ก็คงจะเซฟได้ระดับนึงนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยหน่อยครับจะวางแผนเก็บตังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 20:59:38 »
สมุติว่าได้ค่าขนมในวันเรียน 60 บาท หักค่ากินแล้วเหลือ 40 บาท

วันหยุดไม่ได้เงิน เพราะฉะนั้นจะได้เงินแค่เดือนละ 20x40=800 บาท

อยากได้ของราคา 13900 จะต้องใช้เวลาเก็บประมาณ 18 เดือน หรือเกือบ 1 ปีครึ่ง !!!

ผมชอบที่น้องตั้งใจเก็บนะครับ แต่ไม่แนะนำให้ซื้อเลย เพราะผมว่ามันออกจะเกินตัวไปหน่อยนะครับ...

ผมว่าลองหารถบังคับรุ่นถูกๆ ที่ขายตามคลองถม ก็มีให้เลือกหลายแบบ คันโตๆก็ราคาราวๆ 1000 กว่าๆ ก็เล่นได้เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:27:04 »
หยุดกินหนมดีกว่าครับ หรือหาวิธีที่เซฟมากที่สุด เช่น ห่อข้าวไปกินโรงเรียน

ถือขวดน้ำไปกินโรงเรียนพอกินหมดก็ไปกดตู้ทำน้ำเย็นเอา ลองทำดูนะครับ

แบบนี้ก็คงจะเซฟได้ระดับนึงนะครับ

อันนี้ช่วยได้มากจริงๆครับ
บวกกับความอดทนอดกลั้นของน้องด้วยนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:58:33 »
สมุติว่าได้ค่าขนมในวันเรียน 60 บาท หักค่ากินแล้วเหลือ 40 บาท

วันหยุดไม่ได้เงิน เพราะฉะนั้นจะได้เงินแค่เดือนละ 20x40=800 บาท

อยากได้ของราคา 13900 จะต้องใช้เวลาเก็บประมาณ 18 เดือน หรือเกือบ 1 ปีครึ่ง !!!

ผมชอบที่น้องตั้งใจเก็บนะครับ แต่ไม่แนะนำให้ซื้อเลย เพราะผมว่ามันออกจะเกินตัวไปหน่อยนะครับ...

ผมว่าลองหารถบังคับรุ่นถูกๆ ที่ขายตามคลองถม ก็มีให้เลือกหลายแบบ คันโตๆก็ราคาราวๆ 1000 กว่าๆ ก็เล่นได้เหมือนกันนะครับ

เห็นด้วย

อันนี้ประสบการณ์ตรงนะ

มีช่วงนึง ที่ผมเล่น Mini 4WD (Tamiya) มาได้สักพัก จนพอราวๆ ม.3 เกิดเบื่อ อยากเล่น R/C ตอนนั้นก็ศึกษาข้อมูล จนในที่สุดก็ไปถอย Celica GT-Four ST205 (Tamiya TL-01) สมัยนั้น ของก๊อปจีนยังไม่มี (และถึงมี ด้วยสันดานผมคงไม่ซื้อ) แต่สุดท้าย ก็เล่นไม่ถึง 10 ครั้ง เพราะ

1. ค่าเช่าสนามเกินตัว
2. ทนร้อนไม่ไหว เพราะต้องเล่นนอกตึก
3. สนามแข่งไกลบ้าน เวลาจะแบกรถไปที ต้องให้แม่ไปส่ง เพราะนั่ง taxi ไม่ไหว เพราะมันมีทั้งรถ ทั้งตัวบังคับ ทั้งที่ชาร์ตแบต

สรุปแล้ว เงิน 10000 บาท ของผม ก็ไม่ก่อให้เกิดอะไร ผมก็กลับไปเล่น Mini 4WD ตามเดิมครับ

เงินไม่ใช่น้อยๆ ถ้าจะเล่น คิดดีๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:27:53 »
เคสนี้ .... มองได้หลายอย่างครับ ...

บางคนสอนลูกหลาน ถ้าอยากได้ของสิ่งหนึ่ง ..ก็บอกลูกบอกหลานให้รู้จัก"เก็บเงิน" ...จากค่าขนมที่ได้หรือ รายได้ที่ได้ในปัจจุบัน .... หรือ บางทีคัดค้านว่า มันไม่จำเป็น .....

แต่ถ้าคนที่มองไกลกว่านั้น ..... จะสอนลูกหลานของเค้า ให้หารายได้เพิ่ม ดีกว่ามารอนั่งเก็บเงินจากค่าขนม ....... และให้พยายามคว้าสิ่งที่อยากได้นี้มาให้ได้

มนุษย์เงินเดือน กับ นักธุรกิจ ... มันกำเนิดขึ้นจากการปลูกฝังตั้งแต่เด็กแบบนี้ล่ะครับ ...

ฉะนั้นแนะนำให้น้อง ซื้อให้ได้ ถ้านั่นคือความฝัน ..และอยากให้น้อง หาวิธีเพิ่มรายได้ อาจหางานพิเศษทำหรืออะไรก็ได้ ในทางที่ถูกต้อง แล้วน้องจะได้สิ่งที่น้องต้องการ โดยที่ไม่ต้องรอนาน ...... แล้วถ้าน้องซื้อรถคันนี้ได้ จากการหารายได้เพิ่มแล้ว ต่อไป ... ของที่แพงกว่านี้ น้องก็จะซื้อได้ด้วยเช่นกันครับ .....

เป็นกำลังใจให้ครับ และก็ ไม่ใช่แต่เด็กเท่านั้นครับ .... ใครที่อยากขับเบนซ์ ขับ เฟอร์รารี่ ลองหารายได้เพิ่มกันดูสิครับ ...

มันอาจไม่ใช่ความฝันก็ได้นะ .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 10:29:45 โดย apinui »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:56:34 »
จากประสบการณ์ตรงครับ พี่เคยอยากได้เครื่องเล่นเกมแฟมิคอมมากตอนอยู่ม.1 ราคาตอนนั้นพันกว่าบาท ได้เงินไปโรงเรียนวันละ 10 บาท เป็ค่าข้าซะ 5 บาท ก็เก็บเงินวันละ 5 บาท แต่ไม่ได้ทุกวันหรอก บางวันก็มีกินหนมบ้างเป็นธรรมดา แล้วก็หาเก็บเศษเหล็กขาย พวกตะปูทำนองเนี้ย แล้วก็เป็นเด็กเสริฟร้านก๋วยเตี๋ยวที่ร้านของอาได้วันล่ะ 10 บางทีก็ไปซื้อข้าวโพดจากสวนของคนรู้จักเอามาต้มขาย เค้าเห็นว่าเป็นเด็กมั้งก็เลยขายให้ถูกๆ กำไรกันเกือบครึ่งเลย ช่วงปิดเทอมก็ไปรับจ๊อบร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ บางเทอมก็ไปเป็นรับจ๊อบร้านขายเสื้อผ้า ร้านญาติๆกันทั้งนั้น เค้าก็จ้างแฮะทั้งที่เราทำอะไรไม่ได้มากนัก เรียกได้ว่าไม่ค่อยจะว่างเท่าไหร่เลย เก็บมาทั้งหมด 3 ปี ได้มาเกือบสองพัน ซื้อได้ในราคาตอนนั้น 700 ที่เหลือซื้อม้วนเกม ไม่เคยมีความคิดที่จะขอเงินพ่อแม่เลยภูมิใจมาก หลังจากซื้อมาก็ไม่มีใครว่าอะไรเพราะเราหาตังเองทั้งหมด

รู้สึกดีใจที่ครอบครัวไม่ค่อยมีอะไรแต่ขยันกันทั้งครอบครัว ทำให้รู้ว่าการลงมือสร้างด้วยตัวเองมันน่าภูมิใจขนาดไหน

อยากให้น้องลองมองหาช่องทางหารายได้พิเศษดูครับ เอาแบบถูกต้องนะครับไม่ใช่แบบผิดกฎหมาย ศีลธรรม น้องอาจมองแค่ระยะสั้นๆ เก็บตังซื้อของที่อยากได้ด้วยตัวเอง แต่มันจะมีผลถึงแนวคิดและการใช้ชีวิตของน้องในอนาคตด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:05:47 »
^
^
นี่แหละ คือบุคคลที่ควรเอาเยี่ยงอย่างล่ะครับ  ..... 

น้อง Risk เอาไปปฏิบัติตามได้เลย ..... เจ้า Fiesta Gymkhana RC รอน้องอยู่ตรงหน้าแล้ว ... ;D ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 13:24:07 »
ขอเสริมว่า เรื่องนี้ไม่ได้มีทางเลือกแค่นักธุรกิจ หรือ มนุษย์เงินเดือนอย่างเดียวครับ

แต่ควรพิจารณาถึงความพอเพียง-พอดีเอาไว้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 14:27:15 »
พอเพียง - กับพอดี ...

ผมว่า เอามาใช้กับบางเคส ดีกว่าไหมครับ ....

ถ้า เด็กชายคนนึง พอดี กับพอเพียงกับการทีีมีรายได้วันละ 60บาท อะไรที่ซื้อไม่ได้ก็บอกตัวเองเสมอว่า ชั่งมัน  ...
ถ้าเด็กชายคนหนึ่ง พอใจกับการศึกษาของตน ที่มีแค่ ม.3  ก็พอแล้วและทางบ้าน ก็ส่งเสียให้เรียนได้เท่านี้ ....
ถ้าวันหนึง ชายหนุ่มหัวหน้าครอบครัว บอกกับตัวเองว่าทำงานในตำแหน่งเสมียนรายได้ 10000บาท/เดือน ก็พอเลี้ยงชีวิตได้แล้ว ........

คิดแบบนี้ ข้างต้น ก็คิดได้ครับ ..... แล้วแต่ชีวิตที่จะเลือกเดิน ...

แต่ถ้า มีเด็กชายคนหนึ่ง อยากได้รถบังคับ แล้วพยายามหาเงินโดยทำงานพิเศษเพิ่ม และซื้อมันมาจนได้ด้วยเงินที่หามาเอง...
ถ้ามี เด็กชายคนหนึ่ง อยากเรียนสูงๆ แต่ทางบ้านไม่มีเงินส่งให้เรียน ตัวเองก็พยายามหาเงินมาส่งตัวเองเรียนจนจบปริญญาตรี ...
ถ้ามี ชายหนุ่มหัวหน้าครอบครัว ไม่พอใจกับการที่ทำงานมีรายได้เดือนละ 10000 บาท โดยการลาออกไปเสี่ยงทำธุรกิจ ของตัวเอง .......

คิดเอาแล้วกันครับ ว่า อนาคต ของทั้ง 2 แบบ มันจะเป็นยังไงในบั่นปลาย .......

ความทะเยอะทะยาน ไม่ได้สอนให้คนโลภ แต่สอนให้คนขยัน รู้จักการเอาตัวรอด และเลี้ยงครอบครัวได้

หรือจะบอกลูกว่า เรียนม.3 ก็พอแล้วลูก จบแล้วไปทำนากับพ่อก็ได้ มีกินเหมือนกัน .....

พอเพียง ใช้ได้กับบางกรณี ไม่ใช่ทุกกรณี ....

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:00:38 »

เห็นด้วย

อันนี้ประสบการณ์ตรงนะ

มีช่วงนึง ที่ผมเล่น Mini 4WD (Tamiya) มาได้สักพัก จนพอราวๆ ม.3 เกิดเบื่อ อยากเล่น R/C ตอนนั้นก็ศึกษาข้อมูล จนในที่สุดก็ไปถอย Celica GT-Four ST205 (Tamiya TL-01) สมัยนั้น ของก๊อปจีนยังไม่มี (และถึงมี ด้วยสันดานผมคงไม่ซื้อ) แต่สุดท้าย ก็เล่นไม่ถึง 10 ครั้ง เพราะ

1. ค่าเช่าสนามเกินตัว
2. ทนร้อนไม่ไหว เพราะต้องเล่นนอกตึก
3. สนามแข่งไกลบ้าน เวลาจะแบกรถไปที ต้องให้แม่ไปส่ง เพราะนั่ง taxi ไม่ไหว เพราะมันมีทั้งรถ ทั้งตัวบังคับ ทั้งที่ชาร์ตแบต

สรุปแล้ว เงิน 10000 บาท ของผม ก็ไม่ก่อให้เกิดอะไร ผมก็กลับไปเล่น Mini 4WD ตามเดิมครับ

เงินไม่ใช่น้อยๆ ถ้าจะเล่น คิดดีๆ ครับ
เหมือนตอนผมเล่น BB gun เลย ซื้อปืนมา 2000 แม็กยาวแต่งอีก 500 แล้วยังต้องมานั่งนัดคนไปเช่าสนามเล่น สนามก็ไม่ใช่ถูก นัดคงนักคนเบี้ยวบ้างอะไรบ้าง แม็กแต่งก็ง่อย เวลากรอกลูกปืนใส่ก็ชอบรั่วกระจายเต็มบ้านต้องมากวาดหงุดหงิดอีก

เลยไม่เอาอีกละ ซื้อไปเหมือนซื้อความลำบากให้ตัวเอง เล่นหูฟังดีกว่า  :D
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:26:25 »
พอเพียง - กับพอดี ...

ผมว่า เอามาใช้กับบางเคส ดีกว่าไหมครับ ....

ถ้า เด็กชายคนนึง พอดี กับพอเพียงกับการทีีมีรายได้วันละ 60บาท อะไรที่ซื้อไม่ได้ก็บอกตัวเองเสมอว่า ชั่งมัน  ...
ถ้าเด็กชายคนหนึ่ง พอใจกับการศึกษาของตน ที่มีแค่ ม.3  ก็พอแล้วและทางบ้าน ก็ส่งเสียให้เรียนได้เท่านี้ ....
ถ้าวันหนึง ชายหนุ่มหัวหน้าครอบครัว บอกกับตัวเองว่าทำงานในตำแหน่งเสมียนรายได้ 10000บาท/เดือน ก็พอเลี้ยงชีวิตได้แล้ว ........

คิดแบบนี้ ข้างต้น ก็คิดได้ครับ ..... แล้วแต่ชีวิตที่จะเลือกเดิน ...

แต่ถ้า มีเด็กชายคนหนึ่ง อยากได้รถบังคับ แล้วพยายามหาเงินโดยทำงานพิเศษเพิ่ม และซื้อมันมาจนได้ด้วยเงินที่หามาเอง...
ถ้ามี เด็กชายคนหนึ่ง อยากเรียนสูงๆ แต่ทางบ้านไม่มีเงินส่งให้เรียน ตัวเองก็พยายามหาเงินมาส่งตัวเองเรียนจนจบปริญญาตรี ...
ถ้ามี ชายหนุ่มหัวหน้าครอบครัว ไม่พอใจกับการที่ทำงานมีรายได้เดือนละ 10000 บาท โดยการลาออกไปเสี่ยงทำธุรกิจ ของตัวเอง .......

คิดเอาแล้วกันครับ ว่า อนาคต ของทั้ง 2 แบบ มันจะเป็นยังไงในบั่นปลาย .......

ความทะเยอะทะยาน ไม่ได้สอนให้คนโลภ แต่สอนให้คนขยัน รู้จักการเอาตัวรอด และเลี้ยงครอบครัวได้

หรือจะบอกลูกว่า เรียนม.3 ก็พอแล้วลูก จบแล้วไปทำนากับพ่อก็ได้ มีกินเหมือนกัน .....

พอเพียง ใช้ได้กับบางกรณี ไม่ใช่ทุกกรณี ....

Like ครับ
พอเพียง ไม่ใช่พอแล้ว ถ้าพอแล้วพอเถอะแค่นี้ก็พอแบบนั้นเข้าข่ายขี้เกียจครับ
หาให้เต็มความสามารถแต่ไม่เกินกำลังแล้วจงพอใจกับมัน หาได้เท่าไหร่ก็ใช้เท่านั้น เก็บออมบ้าง ไม่ฟุ้งเฟ้อไม่ฟุ่มเฟือยและไม่ทรมานตัวเองจนเกินควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 01:30:35 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:47:25 »
ถ้างบไม่เยอะแนะนำให้ซื้อรถจีนครับแล้วก็ซื้อบอดี้ของ fiesta
มาใส่แทนของเดิมติดรถจะประหยัดตังกว่าครับ(ประมาณครึ่งนึง)
รถดริฟ ไม่ง่ายนัก โอกาศที่บอดี้จะเป็นรอยสูงมาก
หาบอดี้จีนมาหัดเล่นให้คล่องก่อนแล้วค่อยซื้อ fiesta มาครอบก็ยังไม่สาย

รถดริฟท์พอจะเล่นตามลานโล่งเรียบๆที่ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นว่าต้องเข้าสนามเท่านั้น
แต่ถ้าคุณเข้าสนามก็จะได้ทักษะที่เพิ่มขึ้นมาอีก
ถ้าชอบจริงๆไม่คิดว่าจะเบื่อง่ายๆ เชิญเข้ามาเลยครับ ;D

ส่วนผม ตอนนี้กำลังอินกับเจ้านี่อยู่