ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 10 ธันวาคม 2022  (อ่าน 1618 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02w5U5oxNtqiCvyinYpcc1BVMeiDQHpexmZvVmqjyRaupCFgkNYG1JLBMmwd4wrYM2l&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 13:53:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Royteane

ตัดเรื่องศูนย์ออกไปก่อน อีกประมาณปีนึงถึงซื้อ
ระหว่าง model Y long range กะ 320d เอาตัวไหนไม่เอาตัวไหนเพราะอะไรคับ

ใช้วันไม่เกินร้อยโล ปีนึงไม่เกิน15000 มีวิ่งยาวๆพันกม. 4หนต่อปี ขับเรียบร้อย 120-160เลี้ยงรอบ ไม่มุดไม่ปาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 14:45:08 โดย Royteane »

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ถ้า Tesla ขายดี เทคโนโลยีมาเต็มขนาดนี้ ค่ายรถอื่นจะเลิกกั๊กเสปคไหมครับ
ความจริงผมอยากได้ Prius 2023 เพราะเป็น Hybrid มีโซลาร์เซลล์ แต่ว่าไม่รู้จะเข้าไทยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 13:58:58 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ขอถาม2ข้อนะครับ

1. ยางรถ ขนาดแก้มหนา กับแก้มบาง  เช่น 265/70r16 กับ 265/60r18 เวลารูดหลุมคม โดดเนิน ทางหินลูกรังกรวด ลุยป่าเขา แบบไหนมีผลกระทบกับช่วงล่างมากกว่ากันครับ ในรถกระบะ4x4 ตอนนี้ใช้ yoko g15 265/70r16 อยู่มา จะ20,000กมแล้ว รู้สึก แรงสะเทือนมาตอดพวงมาลัย เยอะขึ้นกว่าเดิมตกหลุมคมๆ ตีเจ็บมือเป็นบางครั้ง เติมลม35 ครับ สเปคข้างแระตู32 ถ้าลดมา32 จะนุ่มไหม เห็นร้านยางที่ผมซื้อแนะนำ35ครับ
ใจอยากกลับไปหาแม็กเดิมขอบ18ครับ555 เจออาการสลับยางมาแล้วถ่วงไม่เข้าพวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว120 แก้อีกก็สั่นอยู่ หรือให้เปลี่ยนร้านครับ

2. เห็นเพจ headlightmag โพสต์ว่าจอง tesla model3 มีเหตุผลอะไรทีมงานถึงเลือกจองรุ่นนี้ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามครับ ผมเข้าไปค้านหาข้อมูล Hyundai Ioniq5 พบว่ามี 4 รุ่นย่อย(มีเฉพาะภายในที่เป็นสีดำ)
1.68 /1.77/1.82/1.93 MB การทำตลาดในไทยมีความเป็นไปได้ที่จะนำเข้ามาทั้ง 4 รุ่นย่อยไหมครับ ทางฮุนได้ได้เข้าร่วมโครงการที่ได้ส่วนลดกับภาครัฐไหมครับ
ราคาตัว Top ชนกับ Tesla Model Y มีผลกระทบกับทางการตลาดของ ฮุนไดไหมครับ
*** ราคาประกันภันชั้น 1 จะพอกันไหมครับ ***

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
คิดว่าเทสล่ามีกำลังการส่งมอบรถในไทยได้ประมาณกี่คัน/เดือนครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเกี่ยวกับ ไฟท์ติ้งแบรนด์ใหม่
ของค่าย volkswagen อย่าง cupra หน่อยครับ

ในเมื่อ vw group มีไฟท์ติ้งแบรนด์ที่แข็งแกร่งอย่างskoda
อยู่แล้วทำไมต้องไปขุดแบรนด์เจ๊ง อย่าง seat
มาแต่งหน้าทาปากใหม่ในชื่อ cupra อีก แล้วมีโอกาสแค่ไหน
ที่จะ ได้เห็นแบรนด์อย่าง vw skoda cupra ในบ้านเราครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ต่อจากนี้ โตโยต้า จะวางหมากรถEVในไทยยังไงครับ จากที่BZ4Xของตัวเองก็กระแสดีไม่แพ้ค่ายอื่น รวมถึงกระแสEVในไทยก็แรงพอสมควร(ไม่รู้ว่าปั่นกันเองหรือเปล่า) จะยอมเอาBZ4Xเอาผลิตในไทยหรือไม่ครับ

ปล1พี่Drive master ดันเทสล่ารัวๆ ไม่รู้พี่เขาไปคับแคนอะไรมาจากไหน
ปล2 วันนี้Mass auto car แสดงความคิดเห็นระหว่า เทสล่า กับ โตโยต้า ได้อย่างจี๊ดเช่นเคย

ออฟไลน์ StickyRize

• **
ทำไมรถตลาดอเมริกาเหนือถึงมีไฟสีส้มที่ด้านข้างของไฟหน้าและจุดไฟสีแดงที่ไฟหลังรถด้วยครับ มันมีเหตุผลของความปลอดภัยอย่างไรแล้วทำไมทั่วโลกถึงไม่ใช้กันครับ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
สวัสดีครับ ทีมงาน
ดูแล้วเทสล่าน่าจะเต็มหน้าฟีดวันนี้  ผมถามเรื่องอื่นดีกว่า

bZ4X เค้าจะเป็นอย่างไรต่อไปครับ ตัวรถไม่แย่นะ แต่ เทสล่ามาแบบนี้ก็......

ทุกวันนี้ใช้ ปาเจโร่อยู่  แฟนยังอยากให้ขาย ไปออก โมเดลY เลยบอกเพิ่มตังไม่เท่าไร
ผมต้องบอก มันไม่ได้ประหยัด  ทนทาน ขนาดนั้น ไหนจะค่าประกันชั้น1
หรือต้องเปลี่ยน รูปแบบชีวิตในการเดินทางเผื่อชาร์ต ไหนจะ บลาๆๆๆ

พลังของ Brand น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
เมื่อก่อน ผมไม่สนใจ รถไฟฟ้า หรือ hybrid เลยครับ เพราะส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ
รถที่มีน้ำหนักเยอะครับ เพราะกลัวว่า driving dynamic จะไม่ดี
แต่พอเห็นคุณจิมมี่รีวิว bz4x แบบสั้นๆ รู้สึกว่าอยากลองบ้าง ว่า feeling แบบดึงๆ
หลังติดเบาะ จะสนุกขนาดไหน ยิ่งตอนนี้มี tesla model Y เปิดราคามาแบบนี้
ผมว่าตลาด รถไฟฟ้าน่าจะเดือดแน่ๆ อยากจะถามคุณจิมมี่ และ ทีมงานครับว่า
เท่าที่เคยสัมผัสมา รถไฟฟ้ายี่ห้อไหน ที่สามารถจัดการ เรือง น้ำหนักตัวรถ
ให้ balance เหมือนรถเบาๆแน่นๆได้บ้าง

ส่วนตัวเคยนั่ง Porsche Taycan มาสำหรับผม ว่าสอบผ่านครับ
แต่ภ้าเป็นรถไฟฟ้า ราคาระดับ สองล้าน +/- ไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนใกล้เคียงบ้างครับ

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ทุกท่าน รบกวนสอบถาม

พอดีรถที่ใช้อยู่ Toyota Sienta วิ่งไป 90,000 km แล้วเริ่มมีอาการตึงตังมาก เลยกำลังไล่สาเหตุอยู่ครับ
ขับปกติ 1-2 คน แต่บางทีก็นั่ง 5-6 คนครับ วิ่งเร็วสุดก็แค่ 100km/hr เป็นคนไม่ซิ่งครับ

1. ยางที่ใช้อยู่เป็น Primacy 4 อายุประมาณ 2 ปีครึ่ง วิ่งไป 40,000 km ลองจิกยาง ดูเส้นยาง
ก็ยังจิกเล็บเข้าได้ เส้นยางก็ยังมีอยู่ เลยไม่แน่ใจว่า ยางถึงเวลาต้องเปลี่ยนหรือยังครับ

2. ไม่แน่ใจว่า shock up ของเดิมมันเสื่อมสภาพหรือยัง ก้มไปดูรอยรั่วก็มองไม่เห็น
ตอนเข้าศูนย์เช็คระยะก็ไม่ได้ไปดูใต้ท้องพร้อมช่างครับ

ขอคำแนะนำว่าจะแก้เรื่องตึงตังได้อย่างไรบ้างครับ ควรจะเปลี่ยนยางก่อนไหม หรือว่าไปดู shock up ก่อนครับ
แล้วสอบถามอีก shock up เน้นนุ่ม นี่ควรใช้ของศูนย์เดิมใช่ไหมครับ หรือว่าใช้ยี่ห้ออื่นทดแทนก็ได้
หรือมีข้อที่ต้องพิจารณาอื่นๆ ก็เพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zionzz

ช่วงสิ้นปีนี้จะไปเที่ยวญี่ปุ่นครับ จุดประสงค์หลักคือจะไปดูกันดั้มที่โยโกฮาม่า แล้วก็วางแผนจะไปไล่ดูพวกพิพิธพันธ์รถที่พี่จิมเคยพูดถึงเฉยๆแหละ แต่พอหาข้อมูลดู อ้าว นิสสันแกลอรี่มันมีให้ลองขับด้วย คือลองอารียาได้ กระทั่ง Z ก็ยังได้
ปัญหาคือผมขอใบขับขี่สากลไม่ทัน กับคิวจองมันเต็มหมดละ เสียดายเลยมาบ่นให้ฟังเฉยๆครับ 555

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากทราบคุณภาพวัสดุและการประกอบของTeslaครับว่าอยู่ระดับไหนครับ ถ้าเทียบกับรุ่นอื่น เช่น Altis Civic Mazda 3 Tesla Series3 S60 C-Class A-Class และ Lexus IS โดยให้เป็นคะแนนเต็ม10 ถ้าไม่นับเรื่องดีไซน์ แต่ละรุ่นคะแนนจะเป็นอย่างไรครับ

ปล.ช่วงนี้ชาวEV(บางส่วน)ก็จะคึกหน่อย พอTeslaเปิดราคา สงสัยอาทิตย์นี้สำนักงานเขตคนน่าจะแน่น เพราะเดี๋ยวมีคนไปแจ้งเปลี่ยนศาสนาเป็นลักธิเทสล่า มีอีลอนเป็นศาสดา พร้อมด่ารถน้ำมันแทนการสวดชินบัญชร โตโยต้าจงบรรลัย อีซูสุจงชิบหาย ปตท.จงวายวอด ไช…โย…ไช…โย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 14:23:51 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยาง dunlop grandtrek tg 28 ปัจจุบันยังมีผลิตอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ sandwich

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
เพิ่งสลับยางมา แล้วรู้สึกว่ารถ กระเด้งกระดอนมากขึ้น ตึงตังเสียงดังมากขึ้น รู้สึกว่าถ้าขับนานๆ
จะเมารถ
ลองเอาลมยางออกแล้ว จาก 33 เหลือ 32 (ปกติเติม 33 ตลอด)ก็ดีขึ้นแต่ก็ยังไม่เหมือนเดิม
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
รถ mazda2 ปี 2010 เลขไมล์ตอนนี้ 220,000 ก.ม.
เปลี่ยนยางตอน ก.ย.2019 ถึงตอนนี้ใช้ยางไปแล้ว 50,000 ก.ม. สลับยางทุกๆ ประมาณ 10,000 ก.ม.
ยาง 185/55R15 Otani
เปลี่ยนโช๊ค(แท้ เดิม) ทั้งหน้า-หลัง ตอนต้นปี 2019 (ตอน 150,000 ก.ม.)

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

อาทิตย์นี้หลายคนตื่นเต้นกับการมาของเทสล่า ผมก็สนใจด้วยเช่นกัน แต่ก็ยังมีบางอย่างคาใจ คือประสิทธิภาพผมไม่สงสัย แรงแน่ ไกลแน่ ตัว SW ก็ไม่ติดใจ ไฮเทคไปหมดทุกอย่าง แต่ส่งสัยว่า

แล้วคุณภาพชิ้นส่วนประกอบ และความเป็นรถ เทสล่า มันดีไหมครับ เทียบกับรถ ICE ญี่ปุ่นหรือยุโรป ตอนนี้ได้ไหม

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ทำไมราคารถบ้านเราบางค่ายต้องอ้างอิงราคาจากสิงคโปรครับ

ออฟไลน์ polwath

- ในงานแสดงรถต่างๆ ที่บางครั้งจะมีรถต้นแบบหรือรถ Concept มาโชว์ในงาน เราจะรู้ได้ยังไงว่าคันนั้นเป็นรถที่ขับได้จริงหรือรถที่ปั้นดินเหนียวมาแสดง แม้ว่าจะปิดไม่ให้เข้าใกล้หรือแสดงอยู่บนสแตนด์ก็ตาม

- ค่ายรถยุโรปต่างๆที่เข้ามาทำตลาดในไทยอยู่ในปัจจุบัน รวมถึงค่ายรถ Supercar มีค่ายไหนบ้างที่ยังมีเจ้าของเดียว โดยที่ยังไม่เปลี่ยนมือเลย แล้วกรณีที่ลูกค้าซื้อรถจากตัวแทนหรือบริษัททางการหนึ่ง แต่ไม่นานก็โดนเปลี่ยนตัวแทนหรือเปลี่ยนบริษัทที่ดูแลเป็นเจ้าอื่น เจ้าของรถเหล่านั้นจะสามารถนำรถเข้าศูนย์ของบริษัทใหม่ได้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
กำลังเลือกล้อครับ ว่าจะใส่ล้อ 19 หรือ 20 ดีครับ เลยอยากรู้ว่ายาง 225 45 R19 กับ 225 40 R20 ตัวไหนหาง่ายและราคาถูกกว่ากัน หรือจริงๆไม่ต่างกันครับ

อีกคำถามครับ แบตเตอรี่ LFP ทนอากาศร้อนได้ดีกว่า NMC จริงมั้ยครับ หลักการในการชาร์จของแบตเตอรี่ 2 ชนิดนี้ต่างกันมั้ยครับ ควรชาร์จทุกวันหรือลดถึงระดับกี่% แล้วค่อยชาร์จครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
ทำไมค่ายรถยนต์ญี่ปุ่นบางค่าย (H)
ถึงไม่เปิดจองรถยนต์ผ่านเว็ปไซต์เหมือนเทสล่า

ขอทราบข้อดี-ข้อเสีย
การจองรถยนต์ออนไลน์หน่อยครับ
ปล.ผมหาไอเดียทำโปรเจกต์จบ
ผมเรียนวิศว สาขาการจัดการนวัตกรรมครับ

ออฟไลน์ boost

TESLA MODEL S จะตามมาเร็วๆนี้ไหมครับ ปีหน้า 2023 จะได้เห็น model อื่นๆจาก บริษัท เทสลา (ประเทศไทย) จำกัด ไหมครับ 
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ปัจุบันต้องให้งานรถที่นั่งไดั 7-8 ที่นั่ง รบกวนถามครับ
1 nissan serena มีความชัดเจนในการทำการตลาดเมืองไทยแค่ไหนครับ
2 toyota innova 2023  ทำตลาดในไทยด้วยสเปคประเทศไหนครับ
3 toyota hiace โฉมปัจุบัน จะมีการทำตลาดด้วยเกียร์ ออโต้ไหมครับ  พ่อตาเชียร์ ซื้อรถตู้ไปเลย และให้ ศรีภรรยา สามรถขับได้ด้วยครับ
ขอบคุญครับ

ออฟไลน์ Jakkrit

• Newbie
  • *
Toyota GR86 เป็นรถที่น่าเก็บสะสมไหมครับ