ผู้เขียน หัวข้อ: // พาชมภายในห้องโดยสารคันจริง All new Mazda2 ในงาน MotorExpo //  (อ่าน 18952 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เผื่อใครยังไม่ทราบนะครับว่าตอนนี้ Mazda ได้เปิดให้ลองนั่งคันจริงแล้ว
กับ All new Mazda2 ในงาน MotorExpo ตั้งแต่ช่วงเที่ยงวันอาทิตย์ที่ 7 ที่ผ่านมา

ภาพจากคุณ Ooh Mazda

ภาพจากน้อง Tangmo Hiranbavorntip

ภาพจากคุณ Thotsaphon Natenoi

ภาพจากคุณ Tonrak Suknakorn

ภาพจากคุณ Wisanu Ujamnong

ภาพจากคุณ Ooh Mazda

ภาพจากคุณ ว่าที่ร้อยตรียุทธศักดิ์ แพเรือง

ภาพจากคุณ Nut BU

ภาพจากคุณ Nut'z kub

ปิดท้ายด้วย ภาพจากคุณ Sattakan Sattanakorn

ใครไปลองนั่งคันจริงที่งานแล้ว เอามาแชร์กันได้นะครับ
ทั้งภาพ และ ความรู้สึกหลังจากสัมผัสและลองนั่งภายใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 22:46:04 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: // พาชมภายในห้องโดยสารคันจริง All new Mazda2 ในงาน MotorExpo //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:09:11 »
เท่าที่ลองจับดูนิดๆ นะครับ (ไปมาวันอาทิตย์ที่ 7)
ได้ยินเซลล์คุยกับคนอื่นและชี้ให้ดูตัวรองท็อป ซึ่งล้อจะเล็กกว่าตัวท็อปและคนละลายกันด้วย
ส่วนภายในจะเป็นพลาสติกทั้งหมดไม่มีบุบนุ่มและด้ายเย็บ รู้สึกจะไม่มีจอ ตรงกลางด้วยครับเป็นแค่วิทยุธรรมดา

ส่วนตัวท็อปส่วนที่บุบนุ่มก็มีแค่ตรงที่มีด้ายเท่านั้นครับ ส่วนตรงอื่นเช่น คอนโซลด้านบนก็แข็งๆ ตามระดับรถ
แต่ส่วนที่นุ่มนี่เอานิ้วจิ้มแล้วรู้สึกดีมากๆ เลยครับนุ่มดีจริง

ออฟไลน์ tubtup

Re: // พาชมภายในห้องโดยสารคันจริง All new Mazda2 ในงาน MotorExpo //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:11:50 »
วันที่ไปล็อคเข้าไม่ได้ ได้แต่ส่อง
ขอบคุณสำหรับภาพภายในครับ
อยากให้ช่วยแชร์ความรู้สึก ผิวสัมผัส วัสดุต่างๆ ว่าเหมาะสมกับราคาหรือเปล่า

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:21:28 »
วัสดุดีใช้ได้ตัวทอปนี่มีบุนุ่มเดินด้ายแดงมาอีก ประกอบดี อารมณ์แบบได้มาสด้าสามย่อส่วน จะดิจริงๆคือด้านหลังแคบมากไม่แพ้สวิฟต์  แถมประตูเข้าออกก็แคบ ราคาเริ่มที่หกกลางถึงแปดแสนผมว่าแพงไป แม้ว่าตัวรถมันดีจริงก็พอเข้าใจว่าเครื่องดีเซลต้นทุนมันแพง แต่จะถูกกว่านี้อีกหน่อยไม่ได้หรือตัวเริ่มต้นสักหกแสนกำลังดีตัวทอปไม่เกินเจ็ดแสนห้าโอเคเวริ์คเลย ถ้าแบบนี้กลัวจะเจริญรอยตามbt50proล่ะสิรถดีแต่ราคาแรงไป

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:27:33 »
รถไม่รู้ราคาแล้วจะจองกันยังไง  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:39:43 »
ขอบคุณครับ

หลายๆคนรอเกร็งราคากันอยู่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:49:35 »
เอาที่ใส่่CD ไปแอบไว้ในเกะได้ไหมมมม
กลัวราคาอีก1พันเป็นแปดแสนน
กระจกมองหลังตัดแสงกับครูซคอนโทรลไม่มี เฮือกกก!!

ขอบคุณครับ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 22:55:28 »
ราคายังไม่ออกอย่างเป็นทางการ

Mazda อาจจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้อีกนะครับ อาจจะลดลงได้ ถ้า Feedback เรื่องราคาค่อนข้างแรงไป แต่คงไม่เปลี่ยนมาก

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 23:04:18 »
ภายในถ้าไม่มีคนนั่งหลัง หรือใช้นับครั้งได้ก็น่าซื้อครับเพราะคุณภาพของวัสดุ + เบาะนั่งไม่แพ้ Mazda 3 เลย แถมช่วงล่าง + การควบคุม mazda น่าจะดีกว่าคู่แข่งพอสมควร ถ้ามีที่วางแขนคอนโซลกลางจะเป็นอะไรที่ดีกว่านี้เยอะเลยครับ แต่ถ้ามีคนนั่งเบาะหลังบ่อยผมขอแนะนำว่าไปมองรุ่นอื่นเถอะครับ ในรูปที่เห็นเหมือนมีพื้นที่เหลือพอประมาณแต่เอาเข้าจริงเหลือประมาณ 1 นิ้วกว่าๆเองครับ อารมณ์เหมือนนั่งเบาะแคปรถกระบะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 23:06:41 โดย integra »

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 23:38:45 »

เมื่อวานไปลองนั่งมา ภายในโอมาก (ตัวtop) แต่แคบ ภายในชอบมากกว่า 3
ถ้านั่งกันแค่ 2 โอ มากกว่านั้นบาย

ปล.ถ่ายรูปมาแต่ไฟล์ใหญ่มากลดความละเอียดแล้วยังโพสไม่ได้เลย
ปล2. ตอนนี้เทใจไป Suzuki Hustler หมดแหล่ะหลังเมื่องานไปรื้อมา
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:16:10 »
รถไม่รู้ราคาแล้วจะจองกันยังไง  ::) ::) ::)

คุ้นๆเหมือนก่อนหน้านี้จะมีตัวรถยังไม่ออกมาเลย ราคาoption ไม่มีข้อมูลไรเลย  ก้อยังเปิดจองนะงานปลายปีซัก2หรือ3ปีที่แล้วนี่ละ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:26:51 »
อะหือออออ ข้างหลังนี่แคบกว่า juke อีกมั้ยเนี่ยย  ==

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:46:02 »
ชิ้นที่หุ้มลายเคฟล่านี่มันดูปล๊อมปลอมนะครับ  เหมือนทำเองที่บ้านทั้ง 2 และ 3 เลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:56:01 »
การออกแบบก็ถือว่าดูดีในระดับของมันแล้วครับ แต่คนที่สนใจเรื่องความสะบายในห้องโดยสารคงไม่เอาเจ้าตัวนี้แน่นอน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:02:09 »
อย่าถามหาความกว้างในมาสด้า2 ครับ :D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:48:20 »
ห้องสัมภาระหลัง เหมือนจะแคบกว่าเดิมด้วยนะเนี่ย เหลือนิดเดียวเอง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 14:13:38 »
ถ้าต้องการภายในกว้าง ๆ น่าจะรุ่น Sedan กว่า 5 ประตูพอ ๆ กันทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 19:25:15 »
ถ้าดูเฉพาะคอนโซลกลาง ดูสเปะสะปะมาก ไมมีความลงตัวเลย แถมดูๆแล้วผมไม่ชอบเลย ถ้าไม่ใช่ตัวท็อปที่ตรงกลางเป็นจอ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:49:11 »
วันนี้มีเวลาไปเดินงาน ลองไปนั่งดู ด้านหน้า เบาะกระชับใช้ได้ แต่ขนาดเล็กไปหน่อย หรือผมนั่ง 3 จนชินก็ไม่ทราบ ส่วนหนังที่บุนุ่ม ถือว่าทำมาได้ดีครับ นุ่มมือจริงๆ แต่ส่วนอื่นยังเป็นพลาสติกแข็งซะส่วนใหญ่ แต่ดูดีกว่าตัวที่แล้ว

ส่วนเบาะหลัง ผมนั่งไป นี่กระเด้งออกมาเลย ว่า 3 แคบแล้ว เจอพี่ท่านไปนี่ แข่งความแคบกับเฟียสต้าสบายหายห่วง เผลอๆ จะแชมป์กลุ่ม :P

การจัดวาง ปุ่ม infotainment / mid สู้ 3 ไม่ได้ครับ มันไม่ค่อยถนัดมือเท่าที่ควร มีตำแหน่งคันเกียร์ พวงมาลัย เบรคมือ ที่เหมือนรุ่นพี่ๆ เป๊ะ พวกนี้โอเคแล้ว

โดยรวมถ้าตัวท้อปราคาอยู่ในช่วง 7.5-7.7 แสน จะขายได้ และขายดีด้วย ถ้ามาเลข 8 ก็เตรียมสวัสดีตลาดเมืองไทยเลยครัช

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 22:26:21 »
ไปลองนั่งมาแล้วครับ ตื่นเต้นมากว่าจะเป็นยังไง
ผมนั่งแล้วเห็นเป็นภาพแบบนี้นะครับ
Headroom โอเคตามมาตรฐานครับสำหรับรุ่นซีดาน คือซีดานรุ่นอื่นๆ ในตลาดระดับเดียวกันก็ได้ประมาณนี้
Legroom กับ Kneeroom แคบ พื้นที่หัวเข่าเหลือน้อย ไม่ว่าคุณจะตัวเล็กหรือใหญ่ต้องมีบ่น ข้อนี้ไม่ผ่าน...แต่....

ถ้าคนนั่งหน้าจะแชร์ความสบายให้คนนั่งหลังสักหน่อย โดยการเลื่อนเบาะไปข้างหน้าอีกนิด น่าจะนั่งได้พอเพียงกันทุกคนครับ
ปกติเราจะเช็ค Legroom โดยการไปนั่งข้างหน้าก่อนแล้วถอยเก้าอี้ให้อยู่ในท่านั่งที่สบายที่สุดใช่มั้ยครับ
แต่รุ่นนี้เหมือนรถย้อนยุค คือผมจำได้สมัยเด็กๆ เหมือนเวลาไปลองรถ แต่ล่ะคนในครอบครัวจะนั่งพร้อมกันหน้าหลัง
แล้วค่อยๆ ปรับว่าพอจะนั่งได้สบายทุกคนมั้ย คือ สมัยก่อนภายในรถส่วนใหญ่มันเล็กกว่ารถสมัยนี้มาก
ดังนั้น ถึงข้างหน้าจะไม่ได้ยืดขาสบายสุดๆ แต่ถ้าเขยิบแล้วคนนั่งหลังสบายก็ถือว่ารถคันนี้นั่งได้โอเค

ส่วนตัวสำหรับผม ผมจะซีเรียสเรื่อง headroom มากที่สุด เพราะถ้าหัวชนแล้วมันโคตรอึดอัด มันแก้ไขอะไรไม่ได้
สำหรับ Mazda 2 อย่าไปเทียบกับ Juke เลยครับ เพราะนั่นโหดสุดๆ แล้ว ติดทั้งหัวทั้งเข่า ยึดตายขยับไม่ได้

สำหรับวัสดุภายใน เบาะหนังเนื้อดีนุ่มพรีเมี่ยมมากครับ ถ้าจำไม่ผิด ดีกว่าของ HRV อีกแหะ ช่วย confirm ผมด้วย
พลาสติกไม่ได้เลอเลิศอะไร แต่จัดวางมาได้ลงตัวเลยดูไม่โลว์

จุดที่น่าสังเกตุ รุ่นล่างที่เซลส์ว่าเป็นรุ่น entry ผมว่าตอนขายจริงมาสด้าไม่น่าจะให้แอร์ออโต้มานะ
มันดูใจดีเกินไป และ smart entry ก็ไม่น่าจะให้ด้วย น่าจะมีแค่ push start เฉยๆ นะ
สรุปผมชอบตัว entry มาก ไม่ค่อยสนใจหน้าจอ กลัวเจอปัญหาดับง่าย กับอะไหล่แพงถ้าเสียตอนหมดอายุประกัน

ไฟหน้าฮาโลเจ้นไม่ดูเลวร้ายเหมือนในรูปตามเน็ต แต่ตอนนี้มีคนนำเข้าไฟโปรเจคเตอร์มาแล้วนะ เห็นบอกมีเยอะ
ราคาเท่าไหร่ไม่รู้เหมือนกัน

HRV ผมไปดูแล้ว ผมว่าผมโอเคแค่รุ่น E เพราะหลังคาแก้ว พยายามนั่งมองแล้วหลายที
นั่งหน้าก็ต้องแหงนหน้าจนสุดถึงจะเห็นวิว ส่วนด้านหลังกระจกมันก็ดูหักเหแสงกับสายตายังไงไม่รู้
วัสดุภายใน ขอบโครเมี่ยมต่างๆใน รุ่น EL. ส่วนตัวคิดว่าดูเยอะเกินไป เปียโนแบล็ครอบๆเกียร์ก็มีรอยมือง่ายมาก
แล้วก็ดูสะท้อนตายังไงไม่รู้ วัสดุผมว่าไม่หนี Mazda 2 มากนักในแง่อารมณ์ที่สัมผัสเองส่วนตัว
ทำให้รู้สึกว่า แค่ตัวล่างสุด 8.9 แสนก็เพียงพอแล้วมั้งสำหรับ HRV แต่คนส่วนใหญ่ปลื้มกับมันมาก
ผมคงเป็นแค่คนส่วนน้อยมากๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:12:57 »
เหมาะสำหรับใช้ขับในเมือง ขับไปทำงาน เบาะหลังไม่ต่างจากLantis เลย

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:21:35 »
ไปนั่งมาแล้วเหมือนกัน ถ้าให้เปรียบเทียบกับ 2 ตัวเดิมที่ผมขับอยู่แล้ว เฉพาะตัว 4 ประตู

- ขนาดพอๆกันครับ ผมลองปรับเบาะหน้าในตำแหน่งขับปกติ แล้วไปลองนั่งหลังดู ผมว่าพื้นที่วางขามันเยอะกว่าตัวเดิมนะ แบบรู้สึกได้เลยตอนกลับมานั่งรถตัวเอง (ผมสูง 172)
- ผมว่าเบาะตัวใหม่มีส่วนที่ทำให้มันรู้สึกว่าดูแคบลงเพราะตัวใหม่ปีกข้างมันค่อนข้างโอบกระชับ ต่างจากตัวเดิมที่ปีกเบาะจะเรียบๆ เลยบีบตัวคนเข้าตรงกลางมากขึ้น
- เบาะหลังนั่งสบายกว่าเดิมนิดนึง ความเอียงของผนักพิงหลังเอียงกว่าเดิมนิดนึง ตัวเก่านั่งหลังตรงกว่า เฮดรูมพอๆกัน คุณภาพหนังกับผ้าดีมาก
- เบาะหน้า โอเคสุดๆ ชอบดีไซน์แบบนี้แหละ ดิบๆดี วัสดุตกแต่งผมว่ามันดูดีกว่า HR-V นะ (ตรงครอบเกียร์ของ HRV ส่วนด้านบนที่ติดกับคันเกียร์ลองเอานิ้วจิ้มลงไปดูครับ ตัว E ที่ไม่มีเปียโนแบล๊คจะชัดเจนมาก)
- ที่เก็บของกระโปรงท้ายพอๆกับตัวเดิม แต่กว้างกว่า mazda3 มาก ของ 3 มันจะมีตัวครอบล้ออะไหล่ทำให้กินพื้นที่ไปเยอะ

ถ้าให้เลือกระหว่าง HRV กับ 2 ผมอาจจะเลือก HRV
แต่ถ้า HRV กับ 3 ผมจิ้มไป 3 รัวๆเลย

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:46:52 »
เห็นจากอีกเว็บบอกยอดจองแตะๆ 2000 คันไปแล้วครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 05:24:25 »
เสียดาบยวันที่ไปไม่เปิดให้ซะงั้น แต่เท่าที่ผมดูภาพรวม ถ้าตัว entry เปิดราคามา 6.2-6.6 แสนบาท ผมว่าเจ้านี่ละจะขายดี....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ