ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า GM กลต. ล้มละลายจะส่งผลกับไทยอย่างไรครับ  (อ่าน 8671 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นเค้าใกล้เจ๊งกันแล้ว รถเก๋งแดวูจะยังผลิตมั้ย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ถ้า GM กลต. ล้มละลายจะส่งผลกับไทยอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 16:41:13 »
ขอลิ้งข่าวหน่อยครับ

ขนาดนั้นเลยหรือครับ

แบบนี้ใครจะกล้าซื้อ Corolado ครับ

ออฟไลน์ raygun

Re: ถ้า GM กลต. ล้มละลายจะส่งผลกับไทยอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 17:19:51 »
.
.
กลต. คืออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 17:24:26 »
เกาหลีใต้ ครับ เห็นมีข่าวแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 17:25:43 »
ไทยคงไม่เป็นไร ผมเดาว่าเฉพาะที่เกาหลีใต้ที่มีปัญหาครับ
ก็ย้ายฐานกันไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 17:34:06 »
http://www.motortrivia.com/2017/05/gm-will-stop-production-and-sales-chevrolet-in-south-africa-and-india/

http://www.headlightmag.com/news-general-motors-korea-may-announce-bankruptcy-this-week/

GM นี่มีแต่ทรุดหนักนะครับ

อาการแย่เลย

ผมไม่แน่ใจจริงๆ นะ ตอนนี้ถ้าให้ซื้อ Colorodo ไม่น่าไว้วางใจครับ เพราะไม่รู้ตลาดบ้านเราจะปิดตัวเมื่อไหร่เลย

ดูลูกผีลูกคนมากๆ ขายก็ไม่ดีเท่าไหร่ (หลักพัน พอประคอง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 18:32:53 »
http://www.motortrivia.com/2017/05/gm-will-stop-production-and-sales-chevrolet-in-south-africa-and-india/

http://www.headlightmag.com/news-general-motors-korea-may-announce-bankruptcy-this-week/

อาการแย่เลย

ผมไม่แน่ใจจริงๆ นะ ตอนนี้ถ้าให้ซื้อ Colorodo ไม่น่าไว้วางใจครับ เพราะไม่รู้ตลาดบ้านเราจะปิดตัวเมื่อไหร่เลย

ดูลูกผีลูกคนมากๆ ขายก็ไม่ดีเท่าไหร่ (หลักพัน พอประคอง)

ว่าแบรนด์นิสสันแย่เพราะปัญหาภายในหลายปีนี้ ผมว่าแบรนด์รถเมกาพวกฟอร์ด GMนี่ทำตัวเองยิ่งกว่านิสสันเยอะครับท่าน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 18:43:16 »
ปัญหาเกิดจากอะไร   บริการไม่ดี  ค่าบริการแพง รถมี Defect  ลอยแพแก้ลูกค้าไม่จบ   แบบนี้ GM Thailand  ก็อาจตามเกาหลีใต้ไป 
          ไม่ต้องโทษใคร  โทษตัวเองเถอะ GM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 18:46:19 »

อาการแย่เลย

ว่าแบรนด์นิสสันแย่เพราะปัญหาภายในหลายปีนี้ ผมว่าแบรนด์รถเมกาพวกฟอร์ด GMนี่ทำตัวเองยิ่งกว่านิสสันเยอะครับท่าน

จริงครับ แบบนี้ผมยอมขับรถเจ้าตลาด option น้อยๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 20:05:31 »
.
.

นั่นสิฮะ

ผมงี้นึกถึงนี่เลย "สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์" ^^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 20:08:12 »
.
.

นั่นสิฮะ

ผมงี้นึกถึงนี่เลย "สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์" ^^

5555

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 21:14:25 »
ผมมองว่าคงไม่กระทบหรอก เพราะไทยเรามุ่งกระบะกับppv(suv) แต่เกาหลีใต้เป็นรถเก่ง คนละตลาด  แล้วในไทยก็โรงงานส่งออกกระบะด้วย อย่าคิดมากครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 21:43:08 »
น่ากลัวว่าจะเจ๊งตามกันไป  ไม่ใช่ว่าขายไม่ได้  แต่ฝรั่งใจไม่สู้เลย
GM เกาหลีใต้มีความสำคัญกว่าไทยมาก  ยังถอยหนีทิ้งฐานไปได้
แล้วไทยที่ขายได้แต่กระบะ   แถมขาดพันทมิตรเดิมอีก  ไม่น่ารอด
แต่คงอีกสักพัก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 22:19:43 »
ผมมองว่าคงไม่กระทบหรอก เพราะไทยเรามุ่งกระบะกับppv(suv) แต่เกาหลีใต้เป็นรถเก่ง คนละตลาด  แล้วในไทยก็โรงงานส่งออกกระบะด้วย อย่าคิดมากครับ

ส่วนนึงอาจเป็นเพราะคนเกาหลีไปซื้อเจ้า Hyundai or kia ด้วยละครับ

พอเป็น Chev แล้ว ผมว่าเขาคิดผิดมาก ควรใช้ชื่อเดิม Daewoo มากกว่า

อีกอย่าง จะยุค Sonic ไม่ทำตลาดแล้ว ด้วยครับ

น่ากลัวว่าจะเจ๊งตามกันไป  ไม่ใช่ว่าขายไม่ได้  แต่ฝรั่งใจไม่สู้เลย
GM เกาหลีใต้มีความสำคัญกว่าไทยมาก  ยังถอยหนีทิ้งฐานไปได้
แล้วไทยที่ขายได้แต่กระบะ   แถมขาดพันทมิตรเดิมอีก  ไม่น่ารอด
แต่คงอีกสักพัก

ใช่ๆ ผมก็ยังงง เพราะว่าการพัฒนายังมาจากเกาหลีใต้ แต่ก็อาจเป็นแบบออสเตรเลียก็ได้ครับที่เป็นศูนย์พัฒนาเอาแทน

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 23:02:42 »
มันน่าจะเป็นผลดีกับ GMไทย มากกว่ารึเปล่า เพราะชิ้นส่วนยานยนต์บางตัวที่GMเกาหลีเคยเป็นซัฟฟลายเออร์

ก็ต้องหาคนมาทำหน้าที่แทน และไทยก็มีFTAกับออสเตรเลียอยู่   :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 23:27:46 »
ล้มละลายในส่วนที่เป็นอดีตแดวูครับเพราะจริงๆมันเคยเจ๊งมาแล้วครั้งนึงก่อนเปลี่ยนเป็น Chev ไม่แปลกที่จะล้มละลายทิ้งไปซะ

ปัจจุบันเกาหลีใต้ใช้รถนำเข้า Chev มาจากอเมริกามากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 00:46:27 »

ขอบคุณครับ คือเข้าใจมาตลอดว่า กลต. คือคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ ไม่เคยเห็นใครย่อเกาหลีใต้มาก่อน ถ้าคุณไม่บอกผมไม่รู้เลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 03:23:44 »

ขอบคุณครับ คือเข้าใจมาตลอดว่า กลต. คือคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ ไม่เคยเห็นใครย่อเกาหลีใต้มาก่อน ถ้าคุณไม่บอกผมไม่รู้เลย

+1 ครับ ผมว่าชื่อประเทศไม่ยาวขนาดที่ต้องย่อหรอกครับ แล้วดันไปซ้ำกับตัวย่อที่เป็นที่รู้จักและใช้เป็นทางการในบ้านเราอีกยิ่งสับสน และผมเองก็เจอคนย่อแบบนี้ครั้งแรกที่นี่เลยครับ

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 05:31:24 »
GMเค้าดูเเลเป็นภูมิภาคครับ ประเทศไทยอยู่ในส่วนของเอเชียตะวันออกเฉัยงใต้ (กลุ่มนี้ก็มีพวก เวียดนาม ไทย กัมภูชา มาเลเซีย ฟิลิปิน สิงคโปร อินโดนีเชีย)

เคยอ่านเจอว่า GMให้ไทยเป็น0กลางการผลิตให้กลุ่มนี้ครับ เเละเป็นตลาดที่เติบโตด้วย

ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลกับไทยครับ มันเหมือนธุรกิจคนละตัวกันเลย ใช้รถคนละโมเดลกันเลย ไทยจะใช้ของChevซึ่ง พัฒนาจากบราซิล ออสเตเรีย
ส่วนเกาหลีเเม่งก็เก๋ง Deawooดีๆนี้เเหละะ พัฒนาอะไรจากเกาหลี

GMเเม่งเหมือนอะไรที่โตเกินไป จากยุคนึงที่ไล่ซื้อกิจการเค้าไปทั่ว เเละดูเเลกันไม่ทั่วถึงอ่ะครับ ส่วนที่มันห่วยๆก็ล้มหายตายจากไปจากคุณภาพทีไม่ดี ซึ่งเก๋งเกาหลีนี้ขึ้นชื่อเลย555+

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 07:13:28 »
เห็นหัวกระทู้ นึกว่าเรื่องหุ้น ::)

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 20:49:34 »
ผมเข้าใจว่า กลต.ย่อมาจาก กรรมกำลังตาม

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 10:55:01 »
เห็น กลต. นึกถึงตลาดหุ้นไทยเช่นกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 20:36:04 »
งงเลย กลต.=เกาหลีใต้ ซะงั้น  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 12:05:59 »
.
.

นั่นสิฮะ

5555

ผมว่าคราวหน้าถ้าจะใช้ชื่อย่อ มันควรจะเป็นอะไรที่สากลพอสมควรครับ   คำว่า กลต = เกาหลีใต้  เกิดมาผมเพิ่งเคยจากกระทู้นี้เป็นครั้งแรกและที่แรก