ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำแบตใหัหน่อยครับ 3k หรือ FB อ้นไหนทนกว่ากันครับ  (อ่าน 5399 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ที่ร้านมีแค่2ยี่ห้อนี้ และมีแบบแห้ง (คือไรไม่รู้ 2400 )
กับแบบน้ำกลั่น กกลังจะเปลี่ยนเร็วๆนี้ ช่วยเล่า ปสก แต่ละท่านกับแต่ละยี่ห้อด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
คุณภาพ พอๆกัน ยี่ห้อไหนก็ได้ ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ปัจจุบันใช้ ของ FB แบบเติมน้ำอยู่ครับ
อายุน่าจะเกิน 3ปี แล้ว ยังปกติดีครับ

ใช้รถทุกวันครับ ขับขั้นต่ำ 10KM. แบบต่อเนื่องไม่ดับเครื่อง

3k ยังไม่เคยใช้

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

GS Q85 แผ่นธาตุน่าจะทนกว่านะครับ อยู่ได้นานเพราะ รองรับ Idling Stop.

ออฟไลน์ starlight

จากที่เคยใช้มาหลายยี่ห้อ   ส่วนตัวสรุปที่ F อายุยาวนานสุด เกิน5ปีทุกใบ (อย่าเผลอปล่อยน้ำแห้งนะ)

ออฟไลน์ bravo

ดูจำนวนแผ่นธาตุ แผ่นเยอะจะทน

ดูค่า CCA ตัวเลขยิ่งสูง ไฟยิ่งแรงครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

เท่าที่เคยใช้มารู้สึกว่า FB ทนกว่าครับ

ออฟไลน์ Xyclop

เห็นในคลัป ของ accord crv. บ่นกับอุบ เกี่ยวกับแบตติดรถ FB เลย ไม่ค่อยแน่ใจ
ในคลับ bmw เห็นใช้แบบแห้งกับเยอะ บอกว่าทนดี?

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

FB ครับ (แต่ผมแนะนำ Puma)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่ใช้มา ไม่ต่างกัน ไม่ว่าจะเติมน้ำ แบบกึ่ง แบบแห้ง ยี่ห้อ ใช้จริงเหมือนกันหมด แม่แต่ made in อะไร เท่าที่ใช้แทบไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ demo2

เคยใช้ทั้ง2ยี่ห้อ ใน CRV gen3  ไม่รู้สึกต่างเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

FB ครับ เกิน 2 ปีทุกลูก ล่าสุดก็ 2 ปีกว่าเกือบ 3 ปี ส่วน K นี่ เกิน 13 เดือน เจ๊งไป 1 ลูก อีกลูกก็ 16 เดือน จากนั้นก็ลาขาดกัน เลิกเลยยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมเชียร FB ครับ ถ้าจะเอา ccaเยอะ
ตัว FB Gold ครับ cca เยอะ ผมใช้กับมาสด้า 2 diesel อยู่ รองรับ istop cca เยอะกว่าตัว q85 ในราคาเท่าๆกัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
3k ตัวทอป ไม่ทนเลย ไม่ถึงสองปี ไปละ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเชียร FB ครับ ถ้าจะเอา ccaเยอะ
ตัว FB Gold ครับ cca เยอะ ผมใช้กับมาสด้า 2 diesel อยู่ รองรับ istop cca เยอะกว่าตัว q85 ในราคาเท่าๆกัน

ใช้ดีไหมคับ ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ toonze

สองตัวนี้ พอกันครับ แล้วแต่การดูแลรักษาด้วย

ออฟไลน์ Thanawat Ton

3K แบบแห้ง ผม 1ปี 8 เดือน ออกอาการแล้วครับ น้อยมาก  รถใช้งานตลอด

ตอนนี้มีไฟแค่พอสตาร์ท  ถ้าเผลอเปิดเพลงฟัง หรือเปิดไฟในรถทิ้งสัก 20 นาที นี่ห่ที่จั๊มสตาร์ทเลยครับ
อายุสั้นจริงๆ    กำลังหาลูกใหม่ทนๆเหมือนกันครับ
รถที่ใช้ Toyota Wish 2.0   แบต 45 แอมป์

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ FB แบบน้ำครับ ใส่ Corolla ใช้มาสี่ปีกว่าครับ ทนพอสมควร

ออฟไลน์ bingoman

ห่าง 3K ไว้เถอะครับ

ของไทยก็จริง อยากจะอุดหนุนนะ  แต่มันไม่ทนเท่าเจ้าอื่นจริงๆ ครับ