ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจลำบากจริงๆ กับรถคันแรกของผม T-T  (อ่าน 7987 ครั้ง)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
จริงๆไม่ได้อยากซื้อใช้หรอกครับ  ไม่อยากเป็นหนี้ 4-5 ปีแต่ ที่บ้านไม่อยากให้ขับมอไซค์

ก็เลยแกมบังคับให้หารถยนต์ใช้ จากหลายๆรุ่นจนเหลือตัวเลือกที่มองไว้ 3 ตัวเลือก ผ่อนทั้งหมดนะครับ

1.Chev Sonic 5dr โมเดลใหม่ๆ เครื่อง 1.4 คงจะประหยัดน้ำมัน และอิก 4-5 ปีราคาคงไม่ร่วงเท่าไหร่(มั้ง)

2.Isuzu New Dmax spacecap 2.5 Z <<<~เครื่องดีเซล น้ำมันถูกดี

3.Lancer EX 2.0GT (มือสอง) 2010 ราคาแอบสูงไปหน่อย ชอบ Evo-X (เกี่ยวไหมเนี่ยย )

แหะๆ 3 คันนี้คนละเซ็กเม้นท์กันเลย ส่วนตัวผมขับค่อนข้างเร็ว แต่ไม่ประมาท เร็วตอนถนนโล่งๆ
เข้ากรุงเทพอาทิตย์ละครั้ง ขับคนเดียว พ่อแม่คงจะนานๆครั้ง 4-5 ปีผมคงจะเบื่อแล้วขายเปลี่ยนรุ่น
เจ้าของกระทู้ อายุ 23 ครับ ไม่ได้บรรผมมีอาชีพค้าขาย ทำมาหลายปีแล้ว

หรือพี่ๆน้าๆมีรุ่นใหนแนะนำก็บอกทีครับ 

ขอบคุณครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ตัดสินใจลำบากจริงๆ กับรถคันแรกของผม T-T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:07:12 »
ยังไงให้เลือกป้ายแดงไว้นะครับ ดอกเบี้ยถูกกว่า ที่เหลือก็ลองขับ หาข้อมูล ข้อดีข้อเสีย ประทับใจคันไหน ก็เลือกคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ตัดสินใจลำบากจริงๆ กับรถคันแรกของผม T-T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:08:46 »
ถ้าคิดจะขายอยู่แล้ว ก็คงเป็น ISUZU แหละครับราคาดีกว่าตัวอื่นๆ  ;D

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:30:25 »
ตัวเลือกที่1 Sonic เครื่อง 1400 เดิม คงไม่ประหยัดอย่างที่ จขกท คิดนะครับ เป็นคนขับเร็วด้วย เครื่องตัวนี้ขึ้นชื่อเรื่องอืดเน้อ ราคาน่าจะไม่ตก...เหรอ?
ตัวเลือกที่2 Isuzu น่าจะเหมาะที่สุดใน 3 ตัวเลือกนี้ เพราะสามารถใช้ช่วยทำมาหากินได้ อยากทำแรง อู่รับทำเยอะ
ตัวเลือกที่3 Lancer EX จริงๆตัวนี้น่าจะเหมาะกับการขับเร็วที่สุด แต่...ถ้าเป็นมือ2 ซื้อผ่อน ดอกแพงบรมเลยนะครับ เลยไม่แนะนำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:42:36 »
เชฟโรเล่ต์ทันคืนภาษีไหมนะ

ถ้ากระบะ อย่าซื้อแค่น้ำมันถูกครับ ใช้ให้ตรงจุดประสงค์ดีกว่า
แลนเซอร์....แพง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:02:58 »
อ่านแล้วน่าจะลงตัวกับ lancer EX เพระ
ระบบความปลอดภัยดีสุด, ขับเร็ว, มีพ่อและแม่ขับด้วย, วิ่ง ตจว ไว้ใจได้

ไม่ต้องสนเรื่องขายต่อมากนักครับ เพราะมันขัดแย้งกับประเด็นการซื้อมาใช้งาน ไม่แน่ว่าใช้ไปอีก 2-3ปีคุณอาจจับแต่ง EVO X ก็เป็นได้
ขอให้ได้รถถูกใจเร็วๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:10:01 »
D-max 4ประตู ตัวเครื่อง 2.5VGS เกียร์มือ ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:21:29 »
เปลี่ยนรถบ่อย isuzu น่าจะดีที่สุดใน 3 ตัวเลือก การใช้งานนอกเมืองเยอะ เครื่องดีเซลตอบโจทย์ดีมากอยู่แล้ว ขับเร็ว ถ้าไม่บรรทุกอาจจะรู้สึกเบาๆหน่อย แต่ก็ ok นะ ผมว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะที่สุด

แต่ถ้าชอบรถเก๋ง น่าจะมองไปที่ civic นะเพราะ ราคาขายต่อตกน้อย ช่วงล่าง อัตราเร่งก็ดีที่เดียวครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:55:31 »
Civic FD มือสองครับ

จะ 1.8 หรือ 2.0 ก็แล้วแต่จะเลือก
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:07:29 »
MAZDA2 แต่งโหดๆครับ ;)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:35:24 »
ถ้าอยากได้คืนภาษีก็เลือกข้อแรก
ถ้าอยากประหยัดขายต่อราคาดีก็ข้อ2
ถ้าอยากได้ความสุขใจก็ข้อ3 เลย
เป็นผมจะเลือกข้อ3 แต่เลือกดูดีๆ หน่อยแล้วกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:53:58 »
Sonic ส่อแววว่าไม่น่าประหยัดน้ำมันเท่าคู่แข่งครับ

D-Max อืม ผมว่าซื้อรถให้ถูกกับการใช้งานดีกว่าหม อย่าเห็นแก่แรงหรือประหยัด
เพราะการขับรถกระบะนั้น คุณต้องทำใจว่า จะมีความเหนื่อยสะสมขณะเดินทางของผู้ขับขี่ สูงกว่ารถเก๋ง

EX มือสอง ตัดออกครับ เคสนี้ไม่เหมาะ ป้ายแดงไปดีกว่า

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:23:13 »
ยังไงให้เลือกป้ายแดงไว้นะครับ ดอกเบี้ยถูกกว่า ที่เหลือก็ลองขับ หาข้อมูล ข้อดีข้อเสีย ประทับใจคันไหน ก็เลือกคันนั้นครับ

ผมก็คิดด้วยกับอัตรตราดอกเบี้ยและภาษี Vat ที่ซ้ำซ้อน คงอดใจรอก่อน

ถ้าคิดจะขายอยู่แล้ว ก็คงเป็น ISUZU แหละครับราคาดีกว่าตัวอื่นๆ  ;D

อันนี้ที่คิดจะขายก็คือพูดเผื่อไว้ครับ ที่แน่ๆก็อย่างที่พี่บอก ราคายังดีอยู่เลย

ตัวเลือกที่1 Sonic เครื่อง 1400 เดิม คงไม่ประหยัดอย่างที่ จขกท คิดนะครับ เป็นคนขับเร็วด้วย เครื่องตัวนี้ขึ้นชื่อเรื่องอืดเน้อ ราคาน่าจะไม่ตก...เหรอ?
ตัวเลือกที่2 Isuzu น่าจะเหมาะที่สุดใน 3 ตัวเลือกนี้ เพราะสามารถใช้ช่วยทำมาหากินได้ อยากทำแรง อู่รับทำเยอะ
ตัวเลือกที่3 Lancer EX จริงๆตัวนี้น่าจะเหมาะกับการขับเร็วที่สุด แต่...ถ้าเป็นมือ2 ซื้อผ่อน ดอกแพงบรมเลยนะครับ เลยไม่แนะนำ

ขอบคุณมากๆครับผม

เชฟโรเล่ต์ทันคืนภาษีไหมนะ

ถ้ากระบะ อย่าซื้อแค่น้ำมันถูกครับ ใช้ให้ตรงจุดประสงค์ดีกว่า
แลนเซอร์....แพง

เชฟน่าจะทันครับ เพื่อนผมเป็นเซลมันบอกมา สำหรับตัว 4ประตูนะครับ

อ่านแล้วน่าจะลงตัวกับ lancer EX เพระ
ระบบความปลอดภัยดีสุด, ขับเร็ว, มีพ่อและแม่ขับด้วย, วิ่ง ตจว ไว้ใจได้

ไม่ต้องสนเรื่องขายต่อมากนักครับ เพราะมันขัดแย้งกับประเด็นการซื้อมาใช้งาน ไม่แน่ว่าใช้ไปอีก 2-3ปีคุณอาจจับแต่ง EVO X ก็เป็นได้
ขอให้ได้รถถูกใจเร็วๆครับ

ข้อนี้ที่ทำให้ผมลังเลใจเลยละ กับช่วงล่างที่พี่จิมมี่รีวิวเอาไว้ว่าใกล้เคียงกับรถยุโรป  ผมเคยเอา E46 318 ci ของเจ้ มาใช้อยู่ร่วมเดือน ชอบเลย แต่พังทีไม่อยากจะคิด

D-max 4ประตู ตัวเครื่อง 2.5VGS เกียร์มือ ครับ

จะเอาไปเพิ่มเป็นตัวเลือกให้ที่บ้านดูด้วยครับ

เปลี่ยนรถบ่อย isuzu น่าจะดีที่สุดใน 3 ตัวเลือก การใช้งานนอกเมืองเยอะ เครื่องดีเซลตอบโจทย์ดีมากอยู่แล้ว ขับเร็ว ถ้าไม่บรรทุกอาจจะรู้สึกเบาๆหน่อย แต่ก็ ok นะ ผมว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะที่สุด

แต่ถ้าชอบรถเก๋ง น่าจะมองไปที่ civic นะเพราะ ราคาขายต่อตกน้อย ช่วงล่าง อัตราเร่งก็ดีที่เดียวครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Civic FD มือสองครับ

จะ 1.8 หรือ 2.0 ก็แล้วแต่จะเลือก
MAZDA2 แต่งโหดๆครับ ;)

ถ้าอยากได้คืนภาษีก็เลือกข้อแรก
ถ้าอยากประหยัดขายต่อราคาดีก็ข้อ2
ถ้าอยากได้ความสุขใจก็ข้อ3 เลย
เป็นผมจะเลือกข้อ3 แต่เลือกดูดีๆ หน่อยแล้วกัน

ขอบคุนมากๆครับผม  บ้านนี้น่ารักเสมอ ^^

Sonic ส่อแววว่าไม่น่าประหยัดน้ำมันเท่าคู่แข่งครับ

D-Max อืม ผมว่าซื้อรถให้ถูกกับการใช้งานดีกว่าหม อย่าเห็นแก่แรงหรือประหยัด
เพราะการขับรถกระบะนั้น คุณต้องทำใจว่า จะมีความเหนื่อยสะสมขณะเดินทางของผู้ขับขี่ สูงกว่ารถเก๋ง

EX มือสอง ตัดออกครับ เคสนี้ไม่เหมาะ ป้ายแดงไปดีกว่า

งั้นพี่จิมมี่ ส่ง PM ที่เหมาะกับผมให้ทีครับ T-T ผมเชื่อใจพี่

ซื้อแล้วจะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบและมาอ่านนะครับ ^^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:24:11 »
ประกอบกิจการค้าขาย ผมว่ามองหากระบะ 4 ประตูดีกว่าครับ
ถ้าสามารถออกป้ายแดงได้ก็ยิ่งดี ได้ความมั่นใจในบริการหลังการขาย
และคงไม่ต้องมานั่งปวดหัวซ่อมเหมือนรถมือสอง ที่บางคันสภาพสวยแต่ใช้ไม่นานก็เน่า เพราะสวยแต่รูป ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:40:05 »
ดีแม็ก 4 ประตู 2.5 VGS ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 15:21:36 »
ถ้าจะเปลี่ยนรถบ่อยคงต้อง Dmax แต่ถ้าจะเอามาแต่ก็ EX เลยใส่ part evo

แต่ จขกท อ่านการ์ตูนเรื่องเดียวกัยเลยนะครับ  ;D สนุกมาก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 16:43:56 »
ไม่แนะนำทั้ง 3 ตัวเลือกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ biki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 22:53:20 »
น่าจะลองคิดคร่าวๆว่าจะไปแนวรถประเภทไหนก่อนดีกว่านะครับ

ถ้าได้รถประเภทที่ต้องการแล้ว เราต้องการอะไรจากรถคันนั้นๆบ้าง รุ่นไหนที่ตรงใจที่สุด

จะเลือกประหยัดน้ำมันที่สุด หรือจะเอาที่รูปทรงถูกใจเป็นหลักอะไรแบบนั้นน่ะครับผม