ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยค่ะ  (อ่าน 8995 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 17:13:23 »
สวัสดีค่ะ
  พอดีไปเปลี่ยนยางนาวาร่า คาริเบอ มาค่ะ
ปกติยางติดรถ 255/16 continental
เปลี่ยนเป็น 265/16 yokohama เส้นละ 4900 ผลิตในไทย
ถามว่า
1. มันดีมั้ยคะ ยี่ห้อนี้ ตอนเปลี่ยนก็ว่าสวยดี ราคาไม่แพงมาก
2. ยางที่ใหญ่ขึ้น จะกินน้ำมันเพิ่มมั้ยคะ ขับรถประมาณ 90-100 ที่ลองๆสังเกตดูก็เท่าเดิมค่ะ (ไม่ได้จับวัดอะไร ดูขีดน้ำมันและกะๆดูค่ะ)
ที่เปลี่ยนใหญ่ขึ้น เพราะ 255 ไม่มีค่ะ
3. รู้สึกว่ามันขับนิ่งขึ้น นิ่มขึ้น อันนี้ไม่แน่ใจคิดไปเองหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 17:25:15 »
1. ทุกยี่ห้อมียางที่คุณภาพสูงและต่ำครับ บอกมาแต่โยโกฮาม่า ผมไม่แน่ใจครับ แต่ภาพรวมของยี่ห้อนี้ อายุสั้นกว่า Bridgestone เล็กน้อย (บริดจ์นี่ต้องยอมรับอายุยืนสุดในตลาด)

2. ผมว่าจะไม่ต่างกัน เพราะยางใหญ่ขึ้น หนาขึ้น ล้อหมุนแต่ละรอบจะกวาดระยะทางได้มากขึ้น ดังนั้นการเดินทางระยะเท่าเดิม รอบที่ล้อหมุนจะน้อยลง ก็จะประหยัด

ถ้ามีเส้นทางประจำ เช่นบ้านไปที่ทำงาน จะจับระยะทางได้น้อยกว่ายางเส้นเก่าครับ ลองดูสิ

แต่การที่หน้ายางกว้างขึ้นเป็น 265 จะทำให้เวลาล้อหมุนมีแรงต้านมากกว่า 255 ก็จะเปลืองน้ำมัน หักกับรอบล้อน่าจะเท่าๆ กัน

3. ผมว่าส่วนหนึ่งเพราะยางยังใหม่ครับ แต่ขนาดหน้ายาง 265 ควรจะทำให้รถนิ่งหนึบขึ้นถูกต้องครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 18:17:00 »
บอกแค่ยี่ห้อบางทีตอบยากครับ เพราะยางแต่ละรุ่นก็เกาะไม่เท่ากัน บิดตัวไม่เท่ากัน ถึงจะบอกว่า 225 เท่ากันแต่หน้ายางที่สัมผัสพื้นก็ไม่เท่ากัน แล้วในนี้ไม่ได้บอกว่าซีรีย์ความหนาว่าหนาเท่าไหร่ด้วย (เช่น 265/60 R16)

ส่วนเรื่องยี่ห้อ ผมว่า yokohama เหนือกว่า Bridgestone และ Michelin นะครับ เทียบกะ Continental ก็น่าจะเกรดเดียวกัน ถ้าพูดโดยรวมๆแล้วถือว่าเปลี่ยนของที่ดีเทียบเท่าของเดิมครับไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพครับ (หากผิดขอผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วย)

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนขนาด อาจจะมีผลกับไมล์วัดความเร็วและระยะทางครับ ถ้าเส้นรอบวงของล้อใหญ่ขึ้นไมล์ก็จะแข็ง (โชว์ความเร็วช้ากว่าที่เป็น และบอกระยะทางสั้นกว่าที่วิ่งจริง) เพราพล้อหมุนน้อยลงเพื่อที่จะวิ่งระยะทางเท่าเดิม
ถ้าเส้นรอบวงเล็กลง ก็จะไมล์อ่อน (ความเร็วที่โชว์จะเกินจริง ระยะทางวิ่งที่ขึ้นมาจะมากกว่าความเป็นจริง) เพราะล้อหมุนไปมากกว่าเดิมในขณะที่ระยะยางวิ่งไปเท่าเดิม

Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 18:44:32 »
เปลี่ยนมาแล้วก็อย่าถามเลยครับ พอใจกับสิ่งที่มีดีกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 20:58:07 »
รถผมใช้ Yokohama geolander AT-S made in japan มา 90,000 โล4ปีกว่าแล้ว ทนโคตรๆเลยครับ ทุกวันนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะยังสึกไม่ถึงจุดมาร์ค,รีดน้ำยังดี,ลงเบรคหนักๆยางก็ยังไม่ร้อง ร้องแค่ตอนกลับรถอย่างเดียว แต่รุ่นน้องผมใช้ตัว made in thailand บอกว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 21:52:41 »
บอกแค่ยี่ห้อบางทีตอบยากครับ เพราะยางแต่ละรุ่นก็เกาะไม่เท่ากัน บิดตัวไม่เท่ากัน ถึงจะบอกว่า 225 เท่ากันแต่หน้ายางที่สัมผัสพื้นก็ไม่เท่ากัน แล้วในนี้ไม่ได้บอกว่าซีรีย์ความหนาว่าหนาเท่าไหร่ด้วย (เช่น 265/60 R16)

ส่วนเรื่องยี่ห้อ ผมว่า yokohama เหนือกว่า Bridgestone และ Michelin นะครับ เทียบกะ Continental ก็น่าจะเกรดเดียวกัน ถ้าพูดโดยรวมๆแล้วถือว่าเปลี่ยนของที่ดีเทียบเท่าของเดิมครับไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพครับ (หากผิดขอผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วย)

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนขนาด อาจจะมีผลกับไมล์วัดความเร็วและระยะทางครับ ถ้าเส้นรอบวงของล้อใหญ่ขึ้นไมล์ก็จะแข็ง (โชว์ความเร็วช้ากว่าที่เป็น และบอกระยะทางสั้นกว่าที่วิ่งจริง) เพราพล้อหมุนน้อยลงเพื่อที่จะวิ่งระยะทางเท่าเดิม
ถ้าเส้นรอบวงเล็กลง ก็จะไมล์อ่อน (ความเร็วที่โชว์จะเกินจริง ระยะทางวิ่งที่ขึ้นมาจะมากกว่าความเป็นจริง) เพราะล้อหมุนไปมากกว่าเดิมในขณะที่ระยะยางวิ่งไปเท่าเดิม

เหนื่อกว่าด้านไหนครับ Yoko ยอดขายยางตอนนี้ Bs ก็เยอะสุด ยางติดรถ Bs ก็นําโลด

ด้านบรรทุกหนัก Yoko ไม่ได้เรื่อง สู้ Bs  Ml ไม่ได้  ด้านยางสปอร์ต Bs ตัวเลือกเยอะกว่า หลากหลายกลุ่ม

ด้าน นุ่มนวล Ml ก็ไม่เป็นรอง YK 

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:41:13 »

เหนื่อกว่าด้านไหนครับ Yoko ยอดขายยางตอนนี้ Bs ก็เยอะสุด ยางติดรถ Bs ก็นําโลด

ด้านบรรทุกหนัก Yoko ไม่ได้เรื่อง สู้ Bs  Ml ไม่ได้  ด้านยางสปอร์ต Bs ตัวเลือกเยอะกว่า หลากหลายกลุ่ม

ด้าน นุ่มนวล Ml ก็ไม่เป็นรอง YK 

ผมว่า วงการ รถ ดริฟ ญี่ปุ่นเค้าใช้กันนะครับ คงจะไม่ต้องพิสูจน์ อะไรกันมากมายแล้ว  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:03:19 »
ถ้า made in Thailand สงสัยจะเป็นรุ่น Geolandar SUV
ตัวนี้โอเคครับ ราคาไม่แพง ถูกกว่ายี่ห้อดังเจ้าตลาดเยอะ

มองในภาพรวม ยางทุกยี่ห้อ ก็มีทั้งรุ่นดีและรุ่นแย่ เหมือนกัน
ไม่ใช่ว่าเป็นเจ้าตลาด แล้วยางทุกรุ่นจะดีหมด
ลองเปิดใจ แล้วคุณจะพบว่า ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้เลวร้าย หรือว่า แย่อะไรเลย
มีหลายตัว จ่ายถูกกว่าแถมประสิทธิภาพก็พอๆ กันด้วย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 07:46:22 »
ถ้าไม่บอกซี่รี่ส์ แปลว่าเป็นซีรี่ส์ 82 ครับ

ยางติดรถ Navara Calibre 4 ประตู 255R16 ก็แปลว่า 255/82 R16 ครับผม :) :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:10:22 »
ดีครับ เปลี่ยนมาก็ได้ความปลอดภัยแล้ว ขับ 90-100 ไม่ต้องกลัว ยี่ห้อไหนเบรคอยู่หมด ไซส์ยางไม่ได้กระโดดไปไกล ไม่น่าจะเห็นผลมากเรื่องการกินน้ำมัน

ค่อยๆ ขับนะครับ รันอินยางซัก 500 โล อย่าเพิ่งกระแทกกระทันยางมันมากเอาแบบชินๆกับถนน กับรถ ค่อยเบรคแรงๆ เอา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sorn3138

• Newbie
  • *
    • ยางรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:49:58 »
มาขอดูคำแนะนำด้วยคนนะครับ  ;D