ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 4 กันยายน 2021  (อ่าน 2516 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4079006682208518

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน ขอบคุณพี่ Jimmy ที่เมื่อคืน
ไป Live ในรายการของ ป๋าแมน กับ พี่เอ๋ สนุกมากครับ
เหมือนเป็นรายการของพี่ Jim เองเลย
ไม่เคยได้ฟังเรื่องราว ของ พี่ Jimmy ละเอียดเท่านี้เลย
ทำให้รู้ที่มาของ ทีมงานหลายคนด้วยครับ
เสียดายมากที่ไม่เคยได้อ่าน บทความของพี่ Jim ในยุค
ของห้องรัชดา ใน pantip ครับ

:) อยากฝากถาม พี่ Jimmy ในอนาคต
พอจะได้เห็น clip ที่พาไปดูรถ แบบสนุกๆ
เฮฮา ปาร์ตี้  ในสไตล์ คล้ายๆ ที่น้องตอย น้องกล้วย
เคยทำไหมครับ สนุกมาก ผมว่ามันเป็นตำนาน
ของ HLM เลยนะครับ

:) ปล ผมว่ารายการตอนนี้
ที่จัดโดย 4 ท่านนี้ Dream team สุดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 14:07:36 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับคุมจิมมี่ เมื่อวานมีโอกาสได้นั่งฟังคุณจิ่มมี่ เม๊าท์มอย กับพี่แมน พี่เอ๋ ใน live Bangkok Auto Salon สนุกๆ มากครับ

พอดีผมมีคำถามอยากถามพวกพี่ๆว่า รถ Fuel Cell จะแจ้งเกิดได้ในอีกกี่ปีครับ
ล่าสุดเห็น Hyundai จ้าง BTS โปรโมตพลังงาน Hydrogen
และเริ่มเห็นหลายๆแบรนด์ประกาศพัฒนารถ Hydrogen Fuel Cell ฝั่งตะวันตกก็เห็นมีเริ่มพูดถึงกันแล้ว

ปล. ถ้าพี่จิ่มมี่เจอพี่เต้ย มีอย่างเดียวที่พี่จิมมี่ มีโอกาสชนะคือ การด่า นิสสัน ครับ พี่เต้ยสู้ไม่ได้แน่นอน ไม่รู้ว่า นิสสัน โปรโมท Ariya ลงเฟสทำไม ในเมื่อไม่ขายในไทย >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 14:21:25 โดย โปเยโปโลเย »

ออฟไลน์ kritsada

1. อยากทราบว่าทุกวันนี้ระบบการขับเคลื่อน 4 ล้อของ ppv ในบ้านเรารุ่นใหม่ๆเทียบเท่ากับระบบขับเคลื่อนของพรีเมี่ยม SUV เช่น Land rover  Toyota land cruiser Jeep wrangler หรือยังห่างชั้นกันอยู่มากครับ

ขอแถมอีกนิดนะครับ แลนครุยเซอร์กับแลนด์ครุยเซอร์พราโด้ ต่างกันอย่างไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 13:55:58 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
Toyota Cross เวอร์ชั่นไทย ถ้าไมเนอร์เชนจ์จะเปลี่ยนกระจังหน้าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 14:35:58 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ yodmanoot

ที่พี่ๆเคยพูดว่าค่าย Honda ถ้าเปลี่ยนล้อแม็ก จะทำให้หมดประกัน
ค่าย Toyota หรือ ค่ายอื่นๆ  ถ้าเปลี่ยนล้อแม็กเช่นกันจะหมดประกันเหมือนกันไหมครับ ?
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Mitaya

• **
อยากรู้ครับว่า โจทย์การทำรถTeana J32ครับว่าทำไมรถเบาะกับช่วงล่างถึงนิ่มครับ?  แล้วทำไมช่วงล่างแบบTeana ถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมครับ? เพราะว่าพึ่งได้Lexus es มา คุณแม่บอกว่านั่งเบาะESนานปวดหลังซะงั้น แต่นั่งTeanaกับไม่ปวดซะงั้น แต่ผมขับก็ชอบอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 13:52:26 โดย Aomsin_Supanat »
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Mp4_007

เห็นพี่จิมมี่ชอบพูดว่า cost of owner ของ Honda ถูกกว่า Toyota ทุกวันนี้ยังเป็นอย่างนั้นอยู่ไหมครับ ผมลองไปดูราคาเช็คระยะ ของ city hbกับ yaris เทียบกันแล้วในเว็บทั้งคู่พบว่า yaris ถูกกว่าของ city ทุกระยะ มีถูกกว่า ตั้งแต่หลักสิบจนถึงหลักพัน city อะไหล่ที่เปลี่ยนก็น้อยกว่าyaris อีก  city เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง ทุก2หมื่นโล ขณะที่ของ yaris เปลี่ยนทุก1หมื่นโล และมีรายการอื่นๆอีกครับ  อยากจะถามว่า กรองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก2หมื่นโลจะเป็นอะไรไหม หรือควรเปลี่ยนทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีครับ
ผมพิ่งออกcityมา เป็นhondaคันแรก งานประกอบสมคำรำลือจริงๆครับ เพิ่งออกได้เดือนเดียวมีเสียงดังแก๊กๆ แล้วครับ นึกว่าจะดีขึ้นแล้วแอบผิดหวังนิดหน่อย แต่ยังไม่เจอสนิมนะครับ

ออฟไลน์ urangutang

มีโอกาสไหมที่ คนส่วนใหญ่จะเปลี่ยนจากการซื้อรถมาเป็นการเช่ารายเดือนระยะยาวแทน (คล้ายๆกับรถประจำตำแหน่งของบริษัท)

คือเปลี่ยนมุมมองจาก asset เป็นเช่าใช้งานอ่ะครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
เห็นยอดขาย Navara แล้วคงที่5เหมือนเดิม
อยากทราบความเห็นพี่ๆว่า อนาคต Navara จะได้ไปต่อมั้ย

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
พวกระบบ eyesight ใน subaru    หรือระบบนำทางที่ไม่มีเรดาห์  การนำทางในเวลากลางวัน ที่แสงมากและ กลางคืนที่แสงน้อยหรือช่วงฝนตก จะทำให้ประสิทธิภาพมัน ลดลงมั้ยครับ  และถ้ามีเรดาห์ร่วมช่วยประมวลด้วยแบบ honda sensing ของ accord ระบบจะดีกว่ากันมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ Glazy

X1 กับ Fotuner จริงควรเอาอะไรวิ่งทางไกลกว่ากัน(ส่วนใหญ่กรุงเทพ-ชลบุรี,สมุทรสงคราม)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ dekdeedee

• Newbie
  • *
อยากสอบถามหน่อยครับว่า

1.All new HR-V จะเปิดตัวประมาณเมื่อไหร่ครับ

2.เมื่อไหร่จะมี Full review All new CIVIC FE จากพี่จิมมี่ ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รวมรถที่พี่แนะนำให้ “ หนีไปปปปปป... (เสียงพี่จิม vol.99)”
ในแต่ละ seg ได้ไหมครับ
B-segment คือ
C-segment คือ
D-segment คือ
SUV คือ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ กรองแอร์รถยนต์ใช้ยี่ห่ออะไรดีครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนเด็กๆนั่งรถกะป๊อบ่อยแล้วชอบคับ อยากเอามาทำทรงซิ่งๆขับชิวๆรับลูกขนของนิดหน่อย

ไม่ทราบว่า ในบ้านเราเล่นเป็นรุ่นไหนกันพี่ๆพอทราบมั้ยคับ รถแบบนี้มีทะเบียนแบบปกติมั้ยคับ หรือเป็นทะเบียนรถโดยสาร ถ้าจะหามาปั้น มีความเป็นไปได้มั้ยคับ

ออฟไลน์ Firzen

สอบถามความคืบหน้า B-SUV ของฮุนได ไม่ทราบพอมีข่าวไหมครับ

มีรถรุ่นไหนที่มีการโปรโมทหรือโฆษณาแบบแปลก ๆ ในไทยที่พี่ๆ เคยพบเจอมาบ้างครับ (ไม่ใช่แปลกๆ แบบนิสสันในยุคนี้นะครับ หมายถึงแปลกๆ แต่เรียกกระแสได้ดี)
แป๊น

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
1. มีรถรุ่นไหนที่ออกแบบมาเพื่อกลุ่มเป้าหมาย LGBT โดยตรงมั้ยครับ

2. คำถามเชิงวิเคราะห์ครับไม่ซีเรียส ผมได้อ่านข่าวว่ามีบุคคลชาวญี่ปุ่นปริศนาในทวิตเตอร์อ้างว่าเป็นบุคคลจากอนาคตปี 2058 ได้โพสต์ทวิตเรื่องราวต่าง ๆ ที่ยังไม่เกิดขึ้นในตอนที่โพสต์ แต่ต่อมามันกลายเป็นความจริง เช่น เคยโพสต์เรื่องราวโอลิมปิก ฯลฯ แต่มันมีคำถามนึงเกี่ยวกับโลกยานยนต์
ซึ่งเจ้าตัวคนนี้ตอบว่า ปี 2058 รถยนต์ทั้งหมดจะกลายเป็นรถไฟฟ้า และตอนนั้นรถยนต์ในญี่ปุ่นจะเหลือแค่ Toyota กับ Honda เท่่านั้น ส่วน Nissan จะเหลือเป็นรถที่ขายในโซนยุโรป ส่วน Mazda Subaru Mitsubishi จะไม่เหลือรอดในวงการรถไฟฟ้าในตอนนั้น ไม่ทราบว่าคิดเห็นเป็นเช่นไร มันมีสัญญาณแบบนั้นในตอนนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Hammipat

• Newbie
  • *
พอดีคุณพ่อมีแพลนจะซื้อรถ Mercedes Benz s500e ปี2016 ไมล์ 60,000 มือสอง ราคา 2.4ล้านบาท ปกติเป็นสายจอดคับ วิ่งปีละประมาณหมื่นโล ส่วนใหญ่วิ่งออกต่างจังหวัด อยากทราบว่า ตัวนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างและน่าซื้อไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2021, 14:39:13 โดย Hammipat »

ออฟไลน์ Tsengok

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำยาง ใส่ Alphard ขนาด 215/65/R16

ของเดิมติดรถ เป็น Yoko Blue earth E51

เน้น นุ่มเงียบ  งบประมาณ 30,000 +- ครับ

ออฟไลน์ BN`

อยากทราบว่ารถ Toyota Honda เครื่องยนต์ Turbo และ เกียร์ CVT ที่ขายในตอนนี้ ถ้าเอาเฉพาะความทนทานอย่างเดียว ตอนนี้ความทนทานในระยะยาวเทียบเท่ากับ เครื่องยนต์ N/A และ เกียร์ Auto ที่เคยขายในอดีตรึยังครับ เพราะ สมัยก่อนเห็นหลายคันวิ่งได้หลายแสนกิโล จนถึงหลักล้านกิโล

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ได้ลองขับ civic fc EL พบว่าตอนเลี้ยวแล้วต้องการคืนพวงมาลัย รู้สึกเหมือนมีอาการล็อค ความรู้สึกเหมือนกึกๆ พอออกแรงเพิ่มแล้วพวงมาลัยหมุนได้ปกติ พอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นมาจากอะไร
ปล. Accord Ehev tech เป็นไงบ้างครับ เทียบกับ camry เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะสอบถามว่า เห็นช่วงนี้เริ่มมีร้านรับซ่อมหรือ reManufactoring battery hYbrid ของรถญี่ปุ่น  อย่างเช่น Toyota แล้ว ,รถยุโรป มีบ้างรึยังคับเช่น benz bmw แล้ว ประสิทธิภาพ ดีไหมครับ สามารถ ทำให้battery อายุก่ีใช้งานเพิ่มแีกนานไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ ขอสอบถามพี่ จิมมี่หน่อยครับ อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ toyota CHR กับ Lexus NX300  หน่อยครับ
เข้าใจครับว่าเป็นคนละ segment กันแต่อยากให้
ช่วยเปรียบเทียบโดยใช้ CHR เป็นหลักหน่อยน่ะครับ
เพราะเคยขับแต่ CHR ตัว 1800 ไม่เคยขับ Lexus ครับ

ขอบคุณพี่จิมมี่และทีมงานที่มาให้ความรู้แล้วข่าวสาร
ทุกสัปดาห์นะครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท ทินภัทร

• Newbie
  • *
หลังจากโบกมือลา  ford fiesta 1.6 HB  แล้วมาใช้ Honda City 1.0 HB ยางเดิม ขอบ 15 กว้าง6J
มีแพลนจะเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
 1.เดิมยางติดรถ เป็น ยาง maxxis 185 60 15  สามารถใส่ยาง 195 xx 15 ได้ไหมครับ ถ้าแนะนำคงเป็น re004 ถูกต้องไหมครับ
2. โช๊คตามที่พี่ ๆ แนะนำไม่เกิน 18,000 บาท

เป็นคนขับรถเร็วไม่มากมุดบ้าครับ 120-130 ครับ อยากได้ฟิลใกล้เคียงคันเดิมครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ของพี่ๆถ้าจะทำประกันรถยนต์ เจ้าไหนโอเคบ้างครับ ในเรื่องการบริการ มาเร็ว เคลมเร็ว ไม่จุกจิก ยุ่งยากครับ

อีกคำถาม น้ำยาเช็คกระจกรถยนต์หรือทำความสะอาดกระจกรถยนต์ยี่ห้อไหนใช้โอเคบ้างครับ

ออฟไลน์ napanku74

• **
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอทราบมั้ยครับว่างาน Motor Expo 2021 ที่จะจัดในวันที่ 2-12 ธันวาคมนี้
ยังคงจัดตามปกติ หรือยกเลิกงานครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
1. เราจะแยกการซับแรงกระแทกของรถยนต์ว่ามาจากช่วงล่าง หรือ เบาะ รถยนต์   วิธีสังเกตยังไงบ้างครับ
2. Mazda ตอนนี้ตกขบวนรึยังครับ เห็นทิศทางผลิตภัณฑ์​ ไม่มี platform ใหม่  สำหรับ ไฟฟ้า และไม่เห็นแนวทางพัฒนาเครื่องยนต์  ไม่ว่าจะไฮบริดหรือเทอร์โบ  มีแต่ไปร่วมมือกับ hybrids กับ toyota ไม่พัฒนาเอง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bikemaster

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมกำลังหารถSUV High perfomanceขับ มองCayenne ตัวดีเซลเจ็น2ทั้งก่อนแหละหลัง Minorไว้ ไม่ทราบว่าทางHLM มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ