ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์ด กะ นิสสัน ใครจะไปจากไทยก่อน  (อ่าน 11061 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ฟอร์ด กะ นิสสัน ใครจะไปจากไทยก่อน
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:09:46 »
ขออนุญาต admin
เอาฮา เฉยๆ  ครับ

เพื่อบรรยากาศสบายๆ  ไม่ซีเรียส ไม่จริงจัง  เอาแบบให้สมาชิกได้คลายเครียดอย่างเดียวครับ

ฟอร์ด   เก๋งเฟียสต้า กะโฟกัส เกียร์ปลิดวิญญาณ  ถึงกับทำให้ บ.แม่ม้วนเสื่อออกจากไทยแลนด์ไหม?
หรือว่า
นิสสัน  ค่ายอื่นทับถม จนตัวเองอยู่ก้นแอ่งกระทะ  ไม่มีแรงตะเกียกตะกาย  ฝนตกหนักก็ซึมไม่ทัน(ไม่ใช่รอระบาย)  ท่วมจมูกซะก่อน สุดท้ายหมดแรง  น้ำค่อยท่วมสูงขึ้น ๆ ๆ  และแล้ว ก็มองไม่เห็นหัว

ไก่ กะ ไข่  เอ๊ย  ฟอร์ด กะ นิสสัน ใครจะไปก่อน   
คุณคิดว่าไง?

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ฟอร์ด กะ นิสสัน ใครจะไปจากไทยก่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:29:42 »
ฟอร์ดแห่งนี้ ผลิตส่งตลาดประเทศไหนบ้างหละ
นิสสันหละ ผลิตส่งตลาดประเทศไหน
ภูมิภาคนี้ยังมีอินโด อีกที่่หนึง แยกกันผลิตอะไรบ้าง
ต้องดูยอดประกอบด้วย มี ออเดอร์จากต่างประเทศหรือเปล่า จะดูยอดขายในไทยอย่างเดียวก็คงไม่ใช่

ออฟไลน์ off_033

Re: ฟอร์ด กะ นิสสัน ใครจะไปจากไทยก่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:35:30 »
คนใช้อยู่คงฮาไม่ออกมั้งครับ

ม้วนเสื่อแล้วจะเอาอะไหล่ที่ไหนซ่อม. ถึงจะมีร้านนอกก็คงไม่สะดวกเท่าเบิกศูนย์นะ

อยู่ให้โดนด่าไปนานๆยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:39:28 »
ฟอร์ด บอก "ไม่ต้องห่วงฉัน...นะนิสสัน" 8)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:43:32 »
ก็คงอยากให้อยู่ทั้งคู่ แต่ว่ามันก็มันก็มีโอกาสอยู่เล็กน้อย ถึงจะน้อยมากๆ ก็ตาม
ฟอร์ด: 1. ถ้ายึดที่มั่นรถกระบะไม่ได้ในเจนต่อไป คือออกแบบไม่โดนใจ อย่าบอกว่าขับดีแล้วขายดี
          เพราะ Bt-50 ก็ขับดี คนซื้อเรนเจอร์ส่วนใหญาฐานะค่อนข้างดี ชอบก็เอาไม่คิดมาก
          แต่ถ้าไม่ชอบก็ไปง่ายเหมือนกัน
          2. ถ้าฟอร์ดไม่ใช้ไทยเป็นฐานการผลิตเพื่อตลาด ในภูมิภาค รวมถึงออสเตรเรีย

นิสสัน: 1.ถ้ายังไม่มีผลิตภัณฑ์ที่โดนตลาดเลย ภายใน 10 ปีนี้ มีแต่รถแบบครึ่งๆ กลางๆ สวยก็ไม่ใช่
             ขับดีก็ไม่เชิง ทนก็ไม่ใช่ ศูนย์ดีก็ไม่เชิง
          2.ก็เหมือนฟอร์ดนั่นแหละ

คิดว่านิสสันน่าไปยากกว่าฟอร์ด เพราะรากฐานที่ยาวนานกว่า น่าจะมีความยืดหยุ่นในองค์กรมากกว่าฟอร์ด :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:44:44 »
ฟอร์ดพึ่งเปิดไลน์ Ranger โรงงาน FTM ไปหยกๆ ตอนนี้ผลิตคู่ 2 โรงงาน สบาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:51:37 »
ฟอด อยากขาย แต่ขายไม่ได้

นิสสัน ขายได้ แต่เหมือนว่าไม่อยากขาย

ก่อนซื้อรถคันล่าสุด ผมก็คุยๆกับเซล แต่เหมือนไม่อยากขายยังไงไม่รู้

หน้าเวบไซท์ก็ทำมาแบบค่อนข้างแย่ เหมือนไม่อยากพัฒนา
สมควรแล้ว ที่เป็นงี้

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 22:52:21 »
โรงงานผมทำพาร์ทส่งให้ฟอร์ดครับ คิดว่าฟอร์ดคงไปยากกว่า เพราะออร์เดอร์เจ้า เรนเจอร์ กับ ยอดเขาเยอะจริงๆ ทำส่งแทบไม่ทัน โรงงานที่ออสเตเลียก้อปิดแล้วด้วย ยอดขับซ้ายเยอะกว่าขับขวาครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 00:18:39 »
นิสสันส่งออกปีนี้เกือบแสนคันในประเทศถ้าตามเป้าเกือบห้าหมืน คงไม่เจ้งครับและปีหน้ามีรุ่นใหม่รออยู่อย่างน้อยสามรุ่น ปลดตอนนี้ดีแล้วครับคนใหม่ได้มีเวลาวางแผนกับรถรุ่นใหม่ที่จะถยอยมาปีหน้า ปล.ผมกองเชียนิสสัน แต่ตอนนี้ที่บ้านไม่มีนิสสันซักคัน 555

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 00:45:56 »
ก่อนที่สองค่ายนี้จะไป เชฟคงไปก่อน ::)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

Nonlamer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 00:46:03 »
เดาว่าไม่ไปไหนทั้งคู่คับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 01:29:49 »
ผมคิดว่าอยู่ทั้งคู่นะไม่ไปไหนหรอกครับ
แต่ที่น่าห่วงจริงๆผมว่าเชฟนะ
แต่จะให้ดีมีหลายๆค่ายจะดีที่สุดจะได้แข่งขันกันเยอะๆคนซื้อรถน่าจะได้ใช้ของดีขึ้น ;)

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 01:38:08 »
รอรถรุ่นใหม่ก่อนครับ

รถที่มี มีแต่โมเดลเก่า 3ปี อัพทั้งนั้น จะขายยังไงล่ะ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 06:31:29 »
เน้นส่งออก ไม่เน้นขายในประเทศ ไงก็อยู่ได้ครับอย่าคิดว่าตลาดบ้านเราใหญ่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 07:10:06 »
ยังไม่ไปพร้อมๆกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 07:18:08 »
คงยากทั้งคู่ครับ
แต่ถ้าให้เลือก คงนิสสัน
ฟอร์ด ถ้าเป็นคนป่วย ก็อาการทรงตัวแล้ว จะทรุดหรือจะดีขึ้นเดี๋ยวว่ากัน
แต่นิสสัน ตอนนี้ อาการแย่ลงทุกวัน ยังไม่มีแนวโน้มดีขึ้นครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ IVORY

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 07:52:24 »
ผมว่าถ้าไปเชฟวี้มากกว่า   เพราะเหมือนจะใจเซาะ ขายแต่รถปิ๊กอัพ,พีพีวี,เอสยูวี    ผมมองว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกทาง แต่ดูไปดูมา เชฟวี่ ไทย   อาจจะขายแต่รถสามตัวนี้     โซนิค  ครูซ  อาจจะหายไปจากไทยเลย  มาลิบู นั่นไม่ต้องพูดถึง

อยากให้ฟอร์ดพัฒนา 0     แค่ 0 ไม่ดีคนก็กลัวแล้วใครจะซื้อ   อยากให้แก้ปัญหาเกียร์ให้ได้  เป็นไปได้ ก็เอารถมาขายในไทยครบทุกเซ็กเมนต์เลย เพื่อ แบรนด์์ของเมิงงงงงงง  อาจจะดูน่าเชื่อถือขึ้นมาสักนิสสส นึง

นิสสัน  อันนี้ถ้าไป  คงจะเป็น เทียน่า ที่ไป แต่ไม่ไปทั้งแบรนด์  ดูจากยอดเทียน่าแล้ว เนือยมากก   เห็นแล้วกลัวแทน  มีโอกาสไปจากเมืองไทยมากสุด  ต่อให้เยื้อนิสสันก็คงไม่ฟังเราอยู่ดี :'( :'(

แต่ถ้าเทียน่าไปจากตลาด  กลุ่มลูกค้า ดีเซ็กเมนต์ก็ชัดเจนขึ้น เพราะเหลือแค่ คัมรี่ แอคคอร์ด ชิงดีชิงเด่นและสองคันนี้ก็มีกลุ่มลูกค้าที่เอาเป็นหลักได้ ตัวรถการตลาดหรูเหมือนกัน กลุ่มลูกค้าใกล้เคียงกัน แต่คนซื่อไปใช้จริงไม่หมือนกัน แต่กลุ่มลูกค้าเทียน่ามันอยู่ ระหว่าง คัมรี่ แอคคอร์ด   

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 07:57:42 »
โรงงานผมทำพาร์ทส่งให้ฟอร์ดครับ คิดว่าฟอร์ดคงไปยากกว่า เพราะออร์เดอร์เจ้า เรนเจอร์ กับ ยอดเขาเยอะจริงๆ ทำส่งแทบไม่ทัน โรงงานที่ออสเตเลียก้อปิดแล้วด้วย ยอดขับซ้ายเยอะกว่าขับขวาครับ
trw??

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 08:02:46 »
ผมไม่มีตวามเห็นเรื่องใครไปก่อนนะ

แต่ในฐานะคนไม่เคยใช้ทั้งคุ่

ผมเสียดายฟอร์ดมากกว่า จากที่เคยนั่ง เคยลองขับ
มันเป็นรถที่ดีกว่าชัดเจนอะ แทบจะชัดกว่าทุกค่าย

กำลังเล็ง ranger vs Colorado มาแทนnpjs
น่าจะลองเสี่ยงranger เห็นเชียกันเยอะ ลองตามน้ำมั่ง

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 09:04:24 »
ไม่มีใครไปไหนทั้งนั้นเเหละครับ ธุรกิจมันก็มีขึ้นๆลงๆเเบบนี้เเหละ ช่วงproductมันเก่ามันก็ซึมๆหน่อย เดี่ยวproductใหม่มามันก็ดีขึ้น ธุรกิจมันก็ขึ้นๆลงๆเเบบนี้ตลอด(ยิ่งกับโลกยานยนต์ ซึ่งเป็นproductที่มีอายุของมันเเล้วด้วย)

ผมว่าที่น่าห่วงคือค่ายที่ ไม่ตั้งใจทำโปรดักของตัวเอง+ไม่พัฒนาโปรดักตัวเอง+ยอดขายน้อยจริงๆๆๆ(จนไม่คุ้มที่จะทำเเล้ว) ถ้าระดับ1000คันขึ้นไม่น่าห่วงหรอกครับ ดูเหมือนน้อยนะเเต่จริงๆเม็ดเงินนี้ระดับพันล้าน/เดือน นะครับ :-X

ขอเเก้ตัวเเทนเชฟหน่อยละกัน555+ เจ้าโด้ใหม่นี้เค้าตั้งใจทำนะ ปรับปรุงทุกอย่างที่โด้เก่ามันไม่ดี 2ปีหลังมานี้เชฟก็ไม่มีปัญหาdefectอะไรเลย มีเเต่บาง0ที่ยังหงี่เหง้าบ้างก็ทำใจกันไป(จริงๆ ทุกค่ายมันก็มี0ที่หงี่เหง้าทั้งนั้นเเหละ พี่โตที่บ้านผมยังเคยโดนเลย ไปเช็คระยะsportrider ขับกลับมาบ้านมาไฟเลี้ยวไม่ติด >:(  ต้องวิ่งไปทำร้านข้างนอก 0มันบอกไม่ได้ทำอะไรเลยนะ)

ความเห็นส่วนตัว ทั้งนิส,ฟอร์ด,เชฟ มันจะอยู่ในไทยยไปอีก นานนนนนนนนน จนถึงยุคที่เปลี่ยนระบบเชื้อเพลงเเหละครับ ถ้าไม่มีใครปรับตัวตอนนั้น เเละกระเเสในไทยมันเปลี่ยนลมจริงๆ ใครไม่ปรับตัวอันนี้อ่ะผับเสื่อเเน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2016, 09:06:14 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

jaesz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 09:19:53 »
ถ้าจะไปจากศูนย์บริการในไทย คงพอๆกัน

ถ้าจะถอนกำลังผลิต นิสสันอาจจะไปก่อน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:00:33 »

คงไม่ไปไหนครับ
ถ้าค่าแรงไทย ยัง อยู่ระดับนี้
เค้ามา บ้านเราเพราะ ทรัพยากร พร้อม แรงงาน คมนาคม ขนส่ง พร้อม

ทำรถขาย อาเซี่ยน ยังไง บ้านเราก็ได้เปรียบครับ
ไปพม่า ลาว เขมร เวียดนามได้

ยังไง ด้านนการอุตสหกรรม  รถยนต์ บ้านเรายังได้เปรียบ ไม่มี ที่ไหนไปทั้งนั้นครับ

แต่ถ้าเอา ฮา

ผมจิ้ม Ford ครับ เพราะ ค่าย อเมริกัน ต้นทุน เค้าสูง เพราะหน่วยงาน พัฒนา ต้องใช้โลก ของเค้า
ต้นทุน ต่างกับ ค่าย ญี่ปุ่นแบบ ฟ้า กะเหว เลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:18:46 »
ผมดูจากยอดขายนะ รวมทัว้แนวโน้ม

หากเอาฟอดกับนิสสันไป. ที่ควรจะไปด้วยคือมาสด้าและมิสซุครับ
ลองไปดูดีๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:24:39 »
ผมว่ายากทั้งคู่

แต่ถ้าแบบซึมๆ แบบซังกะตาย น่าจะเป็นนิสสันมากกว่า แต่ก็ต้องรอดูว่า หลังจากข่าวล้างบางแล้ว จะมีทิศทางไปในทางไหน

ออฟไลน์ JetDou

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:32:09 »
ผมว่าไม่มีใครไปหรอกครับ ทั้ง ฟอร์ด นิสสัน รวมถึงเชฟ ด้วย

ผมขอเทียบสถานะการณ์ตอนนี้ประมาณนี้นะครับ

เชฟล้มไปแล้วแต่ยังปรับตัวค่อยๆพยุงตัวเองขึ้น
ฟอร์ดสดุดเกือบล้มแต่ยังพอเอาแขนยันวินาทีสุดท้ายพยุงตัวไปได้
ส่วนนิสสันเพิ่งสดุดและกำลังล้มเป็น slow motion ขึ้นอยู่กับว่าจะปล่อยตัวเองล้มหรือเอาแขนมาพยุงตัวกลับขึ้นไป

ถ้าไปจริงผมจิ้มเชฟ แต่ไม่อยากให้ไปเพราะ
บ้านผมเคยมี zafira วิ่งไป 200,000 โลไม่มีปัญหายกเว้นราคาขายต่อ ฮา
ส่วนตอนนี้มี cruze 1.8 lot แรกจองรถก่อนเปิดตัว ใช้มาจะ 100,000 โลแล้วไม่มีปัญหาหนักอะไรเลย

2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:43:01 »
ใหญ่ๆทั้งนั้นคงไม่ไปง่ายๆ

ผมอดีตแฟนคลับนิสสัน 17ปี

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 11:29:22 »
ไปกันยาก ฟอร์ด จับตลาดกระบะ ppv
nissan เหมือนจะขายเก๋งได้ เลยมีจุดยึดคนละฝั่ง
ถ้ายื้อกันไป ผมว่าฟอร์ดได้เปรียบ เพราะเก๋งฟอร์ดก็ไม่ดีขึ้นละ แต่มีกระบะกัย ppvที่แข็งขึ้น

ส่วน nissan เกือบจะรุ่งทางเก๋งแต่ก็ไม่รุ่ง ทางฝั่งกระบะรอดยากเพราะเจ้าตลาดและฟอร์ดแกร่งจริงๆ nissan เลยดูอ่อนกว่า

หนทางรอด คงดูกันที่แหล่งส่งออกแล้วหละครับ

ไหนๆก็มียี่ห้ออื่นหลุดๆมา ขอแจมเอาฮา
mazda ผมว่าขาขึ้นแต่จะสะดุดขาตัวเองไหมแค่นั้น
mitsu ร่อแร่กว่า เกือบจะลืมตาอ้าปากจาก pjs แต่ก็วืด
chev โคม่าไปแล้วครับ รอวันถอดสาย
MG รอดูอถินิหาร cp ขาดทุนได้แต่ไม่ถอยจริงๆ
มันจะเป็น truemove h มีล้อรึเปล่า

bm mb ลอยลมไปไกลแล้วครับ ทิ้ง lexus มองตาปริบๆ

volvo ก็เหมือนได้ถั่ววิเศษมาพักนึงแล้วก็โดนอัดล้มไปอีก

คหสต

ออฟไลน์ SZG

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 12:00:11 »
ซื้อ Nissan ตอนนี้ เหมือนซื้อโตโยต้าสมัยก่อนอ่ะครับ แต่ตัดเรื่องความทนทาน แลัวก็ศูนย์บริการดี
ขับขี่อยู่ในเกณฑ์ทั่วไป ตัวรถหน้าตาโบราณ option ก็ตามหลังยี่ห้ออื่นหมด

สำหรับ ford ผมว่ามาเรื่อยๆครับ เจ็บแล้วจำ เห็นการพัฒนาอยู่

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 12:10:30 »
เป็นกำลังใจให้ครับ จะได้มีตัวเลือกในตลาดเยอะๆครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 12:12:28 »
คุยอะไรเกรงใจ Tata กับ Proton กันมั่ง 5555