ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์นี้มัน copy กันง่ายไหมครับ  (อ่าน 4697 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
เครื่องยนต์นี้มัน copy กันง่ายไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:43:13 »
เครื่องยนต์เป็นหัวใจหลักสำคัญของรถยนต์ เพื่อนๆคิดว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับที่ บ.รถ ยี้ห้อนึงจะซื้อ รถอีกยี้ห้อนึง มาผ่าดูอย่างระเอียด แล้วลอกเลียนหรือปรับปรุงมันขึ้นมาใหม่  เหมือนตอนที่ รัสเซีย ผ่าเครื่องบิน ของ USA เพื่อเลียนแบบขึ้นมา  เพราะที่ผมสังเกตเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันตามกันทันเร็วๆยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: เครื่องยนต์นี้มัน copy กันง่ายไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:47:47 »
ก็คงมีมั่งแหละครับ แต่คงไม่ถึงขั้น Copy แต่เอาแนวคิด กลไก ไปพัฒนาต่อให้เป็นแนวทางของตัวเอง น่าจะมีจีนนี่แหละครับที่เข้าใกล้กับคำว่า copy มากที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: เครื่องยนต์นี้มัน copy กันง่ายไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:49:14 »
ยกเครื่องมาใส่เลยมันง่ายกว่าการก็อปสร้างมาใหม่นะครับผมว่า แห่ะๆ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:55:42 »
จริงๆมันก็มีตามปกติอยู่แล้ว เพียงถ้าลกทั้งดุ้นงานห่วยมันย่อมดูออก แต่ถ้าเอาไปพัฒนาเผลอๆ เริดกว่าต้นตำหรับอีกค่ะ อยู่ที่จะตามหรือจะต่อยอดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 12:05:02 »
ผมว่าน่าจะมีนะ กลไกคล้ายๆกัน แต่แต่ละยี่ห้อจะเรียกชื่อต่างกัน ก็คงมีแกะ มีแงะ ดูของกันมั่งล่ะ
ผมดูช่อง MyScience เขาบอกว่า ในวงการ F1 จะซีเรียสเรื่องนี้มาก สมัยก่อนจะชอบโชว์ความอลังการของเครื่องยนต์ของตนเองสู่สายตาชาวโลก
แต่ปัจจุบันเรื่องเครื่องยนต์เป็นความลับเฉพาะระดับสูงสุด เขาบอกว่าวิศวะกรที่เก่งๆ แม้จะเห็นแค่รูปทรงเครื่องยนต์ ก็มองเห็นกลไกข้างในกันเลย (ออกแนวโม้)

แต่ก็มีบางค่ายซื้อเครื่องของต่างค่ายไปวาง หรือ บางทีก็พัฒนาร่วมกัน เมื่อถึงจุดๆหนึ่ง ผมว่าเขาจะแชร์กัน และเราคือเหยื่อ :(

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 12:26:40 »
มันมีเป็นปกติอยู่แล้วที่ซื้อสินค้าของคู่แข่งมารื้อดูว่าเขาทำยังไงหรือที่เรียกว่า Teardown
และก็ไม่เฉพาะรถยนต์ด้วยเครื่องใช้ไฟฟ้า แอร์ ตู้เย็นต่างๆก็ด้วย
เอามาดูเปรียบเทียบกับของตัวเอง แล้วออกแบบของตัวเองโดยเอาข้อดีมาใช้และความเหมาะสมที่สุดกับของตัวเอง
แต่เดี๋ยวนี้บางอย่างก็จะมี Supplier ที่ผลิตเป็นระบบขายให้กับบริษัทรถเลย
เช่นระบบน้ำมัน ระบบแอร์ ระบบเบรค Supplier จะออกแบบแล้วไปเสนอขายให้บริษัทรถ บริษัทรถต้องการแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นไปใช้กับรถตัวเอง
ตามศูนย์ R&D ของแต่ละบริษัทจะมีรถยี่ห้ออื่นอยู่เต็มเลย เพื่อที่จะเอามาทดสอบ  รื้อดูส่วนต่างๆทุกชิ้น
ผมก็เคยอยู่ในกลุ่มที่ร่วมกับญี่ปุ่น Tear down รถคู่แข่งรุ่นหนึ่งก่อนที่จะนำมาพัฒนารถรุ่นใหม่ของตัวเอง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 12:38:50 »
เขาทำอยู่แล้วครับ

อย่างที่โบราณว่า  รู้เขา รู้เราครับ  แน่นอนพวกบริษัทตรงศึกษาจุดแข็ง จุดด้อยของคู่แข่งเป็นธรรมดา อาจจะเอาเครื่องยนต์ คู่แข่งมาศึกษาและปรับให้ดีขึ้นก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 14:23:30 »
เครื่องยนต์ของ BMW, Benz, พวกนี้ทีมีราคาแพงนี้มาจากค่าใช้จ่ายในการระดมสมองคิดใช่ไหมครับ แบบนี้ถ้าคิดราคาวัสดุอย่างเดียวทั้งคันนี้ เพื่อนๆว่ามันราคาเท่าไหร่ครับ จีนนี้ถึงแม้เค้าจะคัดลอก แต่ผมเชื่อว่าคุณภาพและความปลอดภัยไม่ได้ครึ่งของของจริงแน่ๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 14:29:55 »
มันมีเป็นปกติอยู่แล้วที่ซื้อสินค้าของคู่แข่งมารื้อดูว่าเขาทำยังไงหรือที่เรียกว่า Teardown
และก็ไม่เฉพาะรถยนต์ด้วยเครื่องใช้ไฟฟ้า แอร์ ตู้เย็นต่างๆก็ด้วย
เอามาดูเปรียบเทียบกับของตัวเอง แล้วออกแบบของตัวเองโดยเอาข้อดีมาใช้และความเหมาะสมที่สุดกับของตัวเอง
แต่เดี๋ยวนี้บางอย่างก็จะมี Supplier ที่ผลิตเป็นระบบขายให้กับบริษัทรถเลย
เช่นระบบน้ำมัน ระบบแอร์ ระบบเบรค Supplier จะออกแบบแล้วไปเสนอขายให้บริษัทรถ บริษัทรถต้องการแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นไปใช้กับรถตัวเอง
ตามศูนย์ R&D ของแต่ละบริษัทจะมีรถยี่ห้ออื่นอยู่เต็มเลย เพื่อที่จะเอามาทดสอบ  รื้อดูส่วนต่างๆทุกชิ้น
ผมก็เคยอยู่ในกลุ่มที่ร่วมกับญี่ปุ่น Tear down รถคู่แข่งรุ่นหนึ่งก่อนที่จะนำมาพัฒนารถรุ่นใหม่ของตัวเอง

ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง  นี้เป็นเรื่องจริงหรือเนี้ย....เหมือนในหนังฝรั่งเรื่องนึงเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:17:16 »
อย่าที่เคยบอกไว้ เมื่อครั้งไปเยือน ศูนย์ R&D ของ ทั้ง Honda และ Hyundai-Kia

รายแรก มีรถใหม่ๆ มาลงพอดี Mercedes-Benz ตระกูล AMG หลายคัน และ BMW ตระกูล M หลายคัน อยู่บนรถขนส่ง

รายหลัง มีจอดกันเป็นลานกว้างๆ เลยครับ อยากหารุ่นไหน ยี่ห้อไหน มีหมดละ ไม่เว้นแม้กระทั่ง Fortuner จากเมืองไทย!

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:34:24 »
อยู่ที่คุณนิยามคำว่า copy ไว้ว่าอย่างไรครับ
การเอาของคู่แข่ง มาศึกษาเพื่อเป็นฐานข้อมูลให้ตัวเอง
มันเป็นเรื่องที่เกือบทุกบริษัททำ ไม่น่าเรียกได้ว่า copy นะครับ
มันเป็นการพัฒนาต่อยอดมากกว่ามั้งครับ

ถ้าในมุมมองผม
ผมว่าเครื่องยนต์ ต่อให้ลอกเลียนลักษณะและคอนเซปต์ของเค้ามาได้
แต่อย่างไร คุณภาพการผลิต และทักษะทางวิศวกรรม มันก็ต่างกันครับ
อย่างไรก็ไม่เหมือนพอจะเรียกว่า copy ได้หรอกครับ

แต่ถ้าเอาแค่ตัวถัง หรือชื่อรุ่น หรือคาแร็กเตอร์
อันนี้ ผมว่า copy ได้ครบกระบวนการเลยครับ เหมือนไม่มีี่ที่ติเลยทีเดียว
และ ประเทศจีน เป็นตัวอย่างที่ดีของการพูดถึงเรื่อง copy ครับ
การเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของเค้าดีเยี่ยม สวนทางกับจรรยาบรรณทางการค้ามากๆครับ :)

ปล. คหสต.นะครับ