ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอไหมครับ จะไปจองรถ แต่เซลล์กลับให้ไปซื้อที่ 0 อื่นแทน  (อ่าน 5011 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
จะไปจอง แคปติว่า กับ 0 หนึ่ง เซลล์บริการดี พูดจาดี แต่สุดท้ายเซลล์กลับแนะนำให้ไปซื้อ 0 อื่นดีกว่า

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ของแถม?? บางทีขอเยอะเซลก็ไม่มีเงินกินพอดี ใจเขาใจเราครับ อย่าเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ของแถม?? บางทีขอเยอะเซลก็ไม่มีเงินกินพอดี ใจเขาใจเราครับ อย่าเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว
ยังไม่ทันรู้เลยว่า จขกท. จะเอาแต่ได้ อย่าเพิ่้งไปพูดแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมว่าไม่แปลกนะ ผมเคยไปถามเซลล์ยอดจองมันยาว เขาเกรงใจแล้วก็บอกตรงๆว่าลองเข้าไปหาข้อมูลในเน็ทลองหาโชว์รูม
เพราะถ้าจองกับเขามันนานมากๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
คิวจองยาว เค้าเกรงจะว่าได้รับรถช้ามั๊งครับ

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
แบบนี้คิดได้ 2อย่าง
1. หวังดีกับเรา คือ อาจรู้อะไรภายในของศูนย์ตัวเองเลยหวังดีให้ไปซื้อศูนย์อื่นแทน
2. รับมือลูกค้า(คือคุณ)ไม่ไหวแต่บอกปัดแบบสุภาพ อาจเพราะของแถมส่วนลดให้ตามที่คุณต้องการไม่ได้
อันนี้เดานะครับจากความน่าจะเป็น

ออฟไลน์ WTN

• **
ผมเคยแต่ตั้งใจจะไปซื้อรถ Captiva อุตส่าห์เจรจากับเมียเกือบตาย ว่านี่แหละรถที่เหมาะสมกับครอบครัว แต่เจอบริการแย่สุดเหลือเชื่อของเซล สุดท้ายเลยไม่ซื้อไปซื้อยี่ห้ออื่นแทน
ผมขอคุยกับผู้จัดการเซลเพราะจะรายงานความประพฤติสักหน่อย แต่ปรากฏว่าไม่มีหัวหน้าเซล ก็เลยเข้าใจเลยว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้โชว์รูมนี้ก็เพิ่งถูกตัดออกจากการเป็นตัวแทนของ Chevrolet แล้ว

ออฟไลน์ shando

บอกตัวเองก่อนเถอะครับ ใจเขาใจเรา พูดอะไรไม่ค่อยคิดเลยนะเท่าที่สังเกต

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเจอครับ

รถมันรอนาน ประมาณ 60 คิว

เค้าบอกให้ไปจอง 0 อื่นเถอะ  ;D ;D ;D

ปล.อยากรู้ครับว่าทำไม เค้าถึงให้ จขกท.ไปจองที่อื่น

ออฟไลน์ au_GSR

• **
เซลรับจองคุณมา
สมมุตว่าให้ส่วนลดของแถม 30000 ถ้าออกรถศูนย์เค้า เค้าอาจได้ค่าคอม5000

แต่ถ้าโยนลูกค้าที่รับจองมา ไปตัดรถที่ศูนย์อื่นที่มีมารจินมากกว่า เช่นขอส่วนลดได้ถึง50000
จะมีส่วนต่างทันที20000 ซึ่งส่วนต่างนี้เซลจะได้ทันทีโดยวิธีของแต่ละคน เรียกว่าดึงสด
เป็นวิธีที่เสี่ยง แต่ได้เยอะและได้เงินเลย ไม่ต้องรอค่าคอมออก
ตรวจสอบได้คือ ใบเสร็จตัวจริงจะยอดไม่ตรงกับเงินที่ลูกค้าจ่ายไป

มีวิธีอีกมากมายที่เซลใช้หาเงินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:28:19 โดย au_GSR »

ออฟไลน์ mewzabahl

เค้าอาจคิวยาว รอนาน ถ้าเป็นกรณีนี้จะดีมากเลย
ดีกว่าเจอเซลประเภท รัยจองไว้หมด แต่ถึงเวลาไม่มีรถให้ หาเหตุผมมาอ้างไปเรื่อย 
สอบถามเรื่องค่าคอม ปกติ เซลได้ค่าคอม ต่อ1คันประมาณเท่าไรหรือครับ (ผมเคยถามตอนออกแจ๊ส เซลบอกเค้าได้ 600เข้ากระเป๋าเอง)

ออฟไลน์ au_GSR

• **
เป็นเซล ขายรถบางคันยังขาดทุนก็มีนะครับ เพื่อยอดและความอนู่รอดในโชวรูม

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สงสารทั้งเซลล์และลูกค้า ผมว่าแบ่งๆกัน50:50ดีกว่าเนอะ ของแถมอันไหนไม่จำเป็นอย่าเอาเลยครับ ที่สำคัญๆก็แค่ พรม ผ้ายาง ประกันภัยฟรี ส่วนลด สำหรับผมแค่นี้พอแล้ว  :)

ออฟไลน์ idolking

• **
คือของแถมเนี่ย เซลล์เค้าบอกว่า ของเค้าของแถมน้อยมากครับ ถ้าเทียบกับ 0 อื่น แต่รับรถได้เลย ของแถมเค้ามี ฟิล์ม + 6500 + น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ Shell ประมาณนี้นะครับ

คือต้องเอา 6500 ไปเล่นเป็นของแถมนะครับ ส่วนตัวผมว่าน้อย เพราะเคยไปถามที่ 0 อื่นขั้นต่ำก็ต้องมีประกันนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

เคยคะ แต่สถานการณ์ต่างกัน คือ สามีไปซื้อชุดคลุมที่ห้างเดอะมอล ให้ คนขายก็แนะนำดีมาก
สุดท้ายบอกไปซื้อที่ร้านข้างนอก เพราะตอนนี้ไม่มีส่วนลดอะไรเลย บอกชื่อร้านด้วย ถูกกว่ามาก (ก็ไม่รู้นะคะว่าร้านข้างนอกร้านเขาเองหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆถูกกว่ามาก ยี่ห้อเดียวกันด้วย)

ออฟไลน์ Eddy5659

คือของแถมเนี่ย เซลล์เค้าบอกว่า ของเค้าของแถมน้อยมากครับ ถ้าเทียบกับ 0 อื่น แต่รับรถได้เลย ของแถมเค้ามี ฟิล์ม + 6500 + น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ Shell ประมาณนี้นะครับ

คือต้องเอา 6500 ไปเล่นเป็นของแถมนะครับ ส่วนตัวผมว่าน้อย เพราะเคยไปถามที่ 0 อื่นขั้นต่ำก็ต้องมีประกันนะครับ

เป็นงั้นไป แต่ก็ดีครับ ถ้าอยากได้รถไวๆ ไม่มีปัญหาเงินประกัน ผมว่าจัดไปเลย
ตอนผมออกรถคันที่ใช้อยู่เนี่ยก็ไม่แถมประกันนะ แต่รับรถไว ผมเลือกเรถดีกว่า เพราะอยากได้ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic