ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ใช้ fiesta 1.6 จะเปลี่ยนเป็น prius mc top option ดีไหมครับ  (อ่าน 4158 ครั้ง)

ออฟไลน์ neknight

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ fiesta 1.6 ซื้อมาตั้งแต่ พฤษาคม54 ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนเป็น prius mc top option ครับเห็นความไฮเทคแล้วอยากได้มากกว่าเดิม
ผมควรเปลี่ยนดีไหมครับ แต่คงไม่ขายคันเก่าครับน่าจะเก็บไว้ก่อน

ขับรถวันละ 30 โล เสาอาทิตย์ 100 โลครับ

มันคุ้มค่าไหมครับที่จะซื้อใหม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: ตอนนี้ใช้ fiesta 1.6 จะเปลี่ยนเป็น prius mc top option ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:28:05 »
ผมว่าถ้านั่งไม่เกิน 2 คน ขับก็ไม่ได้มาก ไม่ควรเปลี่ยนครับ เอารถมาจอด 2 คัน สิ้นเปลืองเปล่าวๆ เพราะว่าราคามันตกลงทุกปี  ใช้ตามความจำเป็นดีกว่านะ เหลือเงินเก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า

แต่ถ้า อยากได้จัด ชอบมากๆ  อันนี้ก็อีกเรื่องนึง ความชอบอยู่เหนือเหตุผลครับ

ออฟไลน์ neknight

• Newbie
  • *
Re: ตอนนี้ใช้ fiesta 1.6 จะเปลี่ยนเป็น prius mc top option ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:30:57 »
เพิ่มเติมครับ ของผมปกตินั่งคนเดียวตลอดครับ นานๆทีจะมีคนมานั่งด้วย
ยังไงขอความเห็นจากเพื่อนๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:35:32 »
อย่าเอาความอยากได้ชั่วครั้งชั่วคราวมาเป็นตัวตัดสินครับ รอสักระยะ ไม่ก็รอ Prius เปลี่ยนโฉมไปเลยก็ได้ครับ ;)

แต่ถ้าคิดจะซื้อใหม่จริงๆ ควรขายคันเก่าทิ้งครับ ไม่ควรเก็บไว้ ค่าประกัน เอยอะไรเอย รถก็ไม่ได้ใช้ จอดไว้ให้เสียราคาเปล่าๆ

ก็เข้าใจครับว่า Fiesta บางทีนั่งนานๆ ก็เมื่อยบ้างปวดหลังบ้างครับ (พอดีเคยใช้ชั่วคราว) :P

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:57:54 »
ซื้อมาแล้วสลับกันขับ แล้ววิ่งไม่มากไม่คุ้มเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:51:53 »
ถ้าเงินเหลือใช้,,, ก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกคับ
....ผมเอง,,, ไม่เคยขับ Prius , แต่เดาว่า นิสัยคงไม่เหมือน Fiesta  ;D

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:57:42 »
ถ้าวางแผนการเงินลงตัวแล้ว ไปลองขับแล้วถูกใจ

เป็นผมนะตัวคนเดียวด้วย ผมให้รางวัลกับชีวิตทันที(แต่ผมขายคันเก่านะไม่เก็บไว้)

ใครจะรู้อนาคต วันนี้มีความสุข สุขให้เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 21:05:36 »
ผมคนนึงละที่ เปลี่ยนจาก Ford Fiesta 1.6s มาเป็น Prius
ว่าไป Ford Fiesta เกือบจะดีทุกอย่างยกเว้นเกียร์ เลยตัดใจขายไปชื้อ Prius

สรุปแล้วว่า

ช่วงล่าง พอๆกัน
การเก็บเสียง เหมือน Ford Fiesta จะดีกว่านะ (พวกเสียงลม)
ความประหยัด Prius กินขาด
ความแรง Prius กินขาดเหมือนกัน

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 21:11:26 »
อย่าเลยครับ มีรถสองคันคนขับคนเดียวไม่คุ้มเลย คันเก่าก็ยังใหม่อยู่เลยด้วย
ถ้าอยากได้จริงๆก็ควรขายคันเก่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 21:56:02 »
อย่าเลยครับ

ใช้คันเดียวดีกว่า มันจะสิ้นเปลืองเปล่าๆนะ

ถ้าจะเอารอตัวใหม่ออกสัก 1 ปี Defect น้อยลง

แล้วก็พอดี เฟียสต้าผ่อนหมดพอดี โป๊ะเชะ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:13:44 »
อย่าเลยครับ มันเปลืองเงินเปล่าๆ ใช้ๆไปก่อนดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเจอรถที่ถูกใจผม ผมก็มองๆแล้วปลงเอา บอกตัวเองมีviosก็ยังดี ดีกว่่าไม่มีรถแล้วเดินทางลำบาก :D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:09:10 »
ถ้าเปลี่ยนหรือซื้อเพิ่มแล้วสร้างภาระมากกว่าเดิม ก็อย่าเปลี่ยนเลยดีกว่าครับ มันยังไม่มีเหตุผลเท่าไหร่ที่จะเปลี่ยนอ่ะ แค่คำว่า "อยากได้" มันก็อยากไม่สิ้นสุดสักที สุดท้ายก็เป็นภาระให้ตนเองแบกไว้อีก เหนื่อยป่าว ๆ ว่าไหม ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:36:20 »
ผมว่าถ้าไม่อยากยุ่งยาก มีคันเดียวดีกว่าครับ

ถ้าจะซื้อใหม่ เป็นผมคงขายคันเก่า เพราะสิ่งที่เราต้องจ่ายเป็นประจำคือ ประกัน ยาง พวกน้ำมันเครื่อง

การที่เราขับคนเดียว การดูแลรถสองคันยิ่งเป็นอะไรที่บานปลาย ต่อให้มีเงินเพียงพอก็ตาม