ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสอบถามผู้รู้หน่อย ครับ สลักบนฝากระโปรงรถแต่ง พวกรถดริฟ มันคืออะไรครับ  (อ่าน 2531 ครั้ง)

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *

ตามรูปภาพเลยครับ มันมีหน้าที่ไว้ทำอะไร ไว้ยึดอะไรหรือเปล่า เห็นมี สายเคเบิ้ล ด้วย บางคันก็ไม่มีสายเคเบิ้ล เหมือนเป็นสลัก ยึด ฝากระโปรงรถเลยครับ

ในวงการ รถบังคับ ดริฟ ใช้แบบนั้นจริงๆ ครับ อิอิ

ปล. รูปภาพ จากทีมแข่ง ptt

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ตัวนี้เรียกว่า กิ๊บล็อกฝากระโปรงครับ

ฝากระโปรงเดิมๆเป็นเหล็ก หนัก ดังนั้นบางคนที่ต้องการลดน้ำหนักรถ จึงไปเปลี่ยนใส่ฝากระโปงที่น้ำหนักเบา (เช่นบรรดารถแรงๆทั้งหลาย) ไม่ว่าจะเป็นฝากระโปรง Carbon หรือ Fiber ก็ตาม เพราะเมื่อน้ำหนักฝามันเบา เวลาใช้ความเร็วสูง ต้องปะทะกับแรงลม มีโอกาสที่ฝามันจะกระพือเปิดออกมาได้ มันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว ก็เลยต้องใส่ตัวนี้ล็อกกันไว้ครับ

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
ตัวนี้เรียกว่า กิ๊บล็อกฝากระโปรงครับ

ฝากระโปรงเดิมๆเป็นเหล็ก หนัก ดังนั้นบางคนที่ต้องการลดน้ำหนักรถ จึงไปเปลี่ยนใส่ฝากระโปงที่น้ำหนักเบา (เช่นบรรดารถแรงๆทั้งหลาย) ไม่ว่าจะเป็นฝากระโปรง Carbon หรือ Fiber ก็ตาม เพราะเมื่อน้ำหนักฝามันเบา เวลาใช้ความเร็วสูง ต้องปะทะกับแรงลม มีโอกาสที่ฝามันจะกระพือเปิดออกมาได้ มันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว ก็เลยต้องใส่ตัวนี้ล็อกกันไว้ครับ

อ่อ เป็นอย่างนี้นี่เองครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ ซุ่มอ่านมานานไม่ค่อยได้โพส ครับ แหะๆ