ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเล่นกีตาร์เป็นบ้างครับ ยากมั้ยกว่าจะเป็น หัดอยู่นานป่าว ?  (อ่าน 15864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ เคยจับนิดหน่อย สมัยมัธยมนู่น โอ้ ! นานมาก แต่ไม่เป็นครับ จำได้อยู่ไม่กี่คอร์ด เลยอยากถามคนที่เล่นเป็น พอเล่นเป็นเพลงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 20:31:15 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ SP

ผมก็อยากเล่นเป็นนะครับ เอาไว้จีบสาว แต่ตอนนี้ขี้เกียจครับเลยอาศัยเพื่อนไปก่อน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่ยากไม่ง่าย แต่ต้องมี inspiration เยอะๆเพราะนิ้วจะเจ็บไปพักใหญ่แล้วค่อยด้าน แต่ถ้ารีดกีตาร์ละก็ มันส์มาก (รีดไม่เป็น ตีขอร์ดอย่างเดียว)

ปล. ผมจีบสาวโดยการร้องเพลงนะ เพราะมือกีตาร์ก่อนและหลังเล่นต้องเก็บของ นักร้องมาทักทายแฟนๆ อือิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
..ผมหัดเองดูจากแผ่นคอร์ด หัดเล่นเพลงง่ายๆ อาทิตย์เดวก้อเป็นครับ (เฉพาะคอร์ดง่ายเช่น  A B C D E F G ) และไม่กลัวนิ้วด้าน (ควรใช้สายกีตาร์ไฟฟ้าเพระากดง่ายกว่า สำหรับผมนะ) ส่วนคอร์ดยากๆ ต้องลองกดเอง ผมว่าแล้วแต่คน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ยากนักครับเตรียมยาหม่องไว้ทานิ้วด้วย  ;D ;D ;D  ให้เลือกเพลงที่ตีคอร์ดง่ายๆเล่นซ้ำไปซ้ำมาเอาให้ฝังลงไปในซีรีบั่มกันเลย ตอนผมหัดเล่นเลือกเพลงของเสก โลโซครับเพราะเพลงเค้าใช้กีต้าร์เป็นหลัก เช่น แทบขาดใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ใครเล่นกีตาร์เป็นบ้างครับ ?
Me... ;)
ยากมั้ยกว่าจะเป็น ?
ยากพอๆกับการหัดขับรถด้วยเกียร์ธรรมดา
หัดอยู่นานป่าว ?
นานพอๆกับการเป็นนักขับรถบนท้องถนนที่ดี...
กล่าวคือ การเล่นดนตรีใดๆ
1/2หนึ่งก็คือฝึกความคล่อง ความชำนาญในการใช้เครื่องมือ  ก็เหมือนการขับรถ  ก็ต้องใช้เวลาพักใหญ่ๆในการคุ้นกับเกียร์ เบรค รอบเครื่อง อุปกรณ์ตางในรถ และ การกะระยะตัวรถ

ส่วนอีก 1/2หนึ่งก็คือฝึกความคล่อง ความชำนาญในเพลง  ก็เหมือนการขับรถเกียร์ ออโต้  ไปในสถานที่หรือสถารการณ์ต่างๆ ก็ต้องพริ้วปรับเปลี่ยนไปได้ตามจริง
ซึ่ง ตรง 1/2หลังนี้แหละ ที่มันจะต้องใช้เวลาสะสม"ตบะ" ไปเรื่อยๆ

ทีนี้ มาพูดให้เจาะตรงประเด็นเรื่องกีต้าร์
เพลงปกติใน1คีย์ จะประกอบด้วยคอร์ดหลักๆแค่ 6 คอร์ด เอง คือ คอ์รด 1, 2ไมเน่อ  ,3ไมเน่อ  ,4  5เซเว่น  และ 6ไมเน่อ
แล้ว เลข1-6 มากจากไหน
ก็มาจากตัวโน๊ตไล่เรียงกันไป เช่น
ในคีย์C ก็จะเรียง C  D  E  F  G  A  ...(C  Dm  Em  F  G7  Am )
ในคีย์G ก็จะเรียง  G  A  B C  D  E  ....( G  Am  Bm C  D7  Em ).....
เป็นต้น

ทีนี้  ถ้าหากเปลี่ยนคีย์ ก็แค่เลื่อนมือที่จับคอร์ด(แต่จะเห็นผลหากเป็นคอร์ดทาบ) ไปบนคอกีต้าร์  มันก็คือการเปลี่ยนแล้ว

ข้อความสีน้ำเงิน  มันเป็นแค่ trick ไม่ใช่ ทฤษฎีที่แท้จริง
แต่ trickนี้ช่วยให้เห็นภาพง่ายๆว่า "มันไม่ได้ใช้ความจำเยอะอย่างที่คิด"

เพลง1เพลง ใช้ความจำแค่ 6 คอร์ด เอง
เพลงต่อไป  ถ้าคีย์เดียวกัน  มันก็ใช้แค่ 6 คอร์ดเดิมๆ  นั่นแหละ
เพลงต่อไป  ถ้าเปลี่ยนคีย์  มันก็อาจจะต้องจำเพิ่มอีกไม่เกิน 6คอร์ด เพราะ อย่างน้อยๆ ก็ต้องซ้ำกับ 6 คอร์ดเดิมๆ  นั่นแหละ

ดังนั้น ถ้าคิดจะเล่น เลิกมองอุปสรรคข้างหน้า
แต่...จงหยิบมันขึ้นมาเล่น  จงมีความสุขไปวันๆกับการฝึก และ จงท่องจำคอ์รดสะสมในคลังสมองไปเรื่อยๆ  นับแต่บัดเดี๋ยวนี้ !!!!!

(นี่แค่เรื่อง ตีคร์ดอย่างเดียวนะเนี่ยยย   เดี๋ยวพอเริ่มคล่อง... ก็จะอยาก เกากีต้าร์ หรือ picking และ อยากเป็นมือโซโล่เล่นไฟแลบ ได้อีก  คอยดูดิ  ;D)

แต่ผมเข้าใจคุณนะ เพราะตอนนี้ ผมอยากเล่น เปียโน เป็น...ใฝ่ฝันมานาน แต่ไม่มีโอกาส
ก็อยากจะถามเหมือนกัน
"ใครเล่นร์เป็นบ้างครับ ยากมั้ยกว่าจะเป็น หัดอยู่นานป่าว ?"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 09:39:55 โดย Dek Prade »

ออฟไลน์ Nkn69

• **
มันไม่ยากเลยครับถ้าคุณอยากจะเล่นมันเป็นจริง ๆ และอาจจะต้องมีอารมณ์ศิลปินนิด ๆ (เพราะถ้ามีตรงนี้ มันจะทับให้คุณจับจังหวะได้ง่าย เหมือนเวลาฮัมเพลง)

แรก ๆ ขยันดีดหน่อย ฝึกจับคอร์ด ดีด 4 ที เปลี่ยนคอร์ด แล้วก็หาเพลงง่าย ๆ ไว้ฝึก ตอนแรกก็ฝึกเพลงเดียวก่อน จนคล่อง

พอคุณเริ่มคล่องก็ลองจับคอร์ดใหม่ ๆ ที่อาจจะยากขึ้น มีทาบบ้าง พอคุณจะคอร์ดใหม่ ๆ ได้ คุณก็จะเริ่มเล่นเพลง ใหม่ ๆ ได้

แล้วทีนี้คุณก็จะลองไปเรื่อย ๆ แล้วคุณก็จะสนุกกับมัน พอได้ซักระยะ ก็จะรู้ว่าจริง ๆ แล้วมันก็ไม่ได้ยากอะไรนี่หว่า  :D

ตอนผมฝึก ผมฝึกเพลง เก็บตะวัน ของ อิทธิ พลางกูร พี่แกะคอร์ดง่าย ๆ ให้เล่น

ตอนนี้ เพลงง่าย ๆ เอาไว้ฝึก ก็ลองเป็น ทางผ่าน - BigAss , ทำได้เพียง - 25hours  8)

ปล. จะดีดเพลงไหน ฟังเพลงนั้น บ่อย ๆ ครับ แล้วจะชินกับ เนื้อร้อง และ ทำนอง

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ผมเล่นกีตาร์มา 12 ปี พอเห็นคลิปนี้แทบจะเผากีตาร์ทิ้งทั้นทีเลยครับ เล่นแบบกลับมือได้คล่องกว่าผมเล่นแบบปกติอีก

ลองไปดูนาทีที่ 3:25 ครับ แล้วจะตกใจ

ออฟไลน์ top3245

ยากอยู่้นะกว่าจะเป็น จำได้ว่าเจ็บปลายนิ้วซ้ายมากพอดูตอนหัดเล่น (พอปลายนิ้วด้านถึงจะไม่ค่อยเจ็บ)

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
ขยันซ้อมบ่อยๆเดี๋ยวก็คล่องครับ ส่วนฝีมือจะไปได้ขนาดไหนก็อยู่ที่ความตั้งใจ และพยายามครับ การเรียนรู้สิ่งใหม่ๆเข้ามาครับ ;)

ออฟไลน์ H.

ไม่ยากครับ คนเล่นเป็นเขาบอกแบบนี้หมดแหละ ผมละเล่นไม่เป็นซักที

ตีกลองดีกว่าครับ ตีๆโป้งๆไป มัน !!
H.

ออฟไลน์ Tyde

อยากเล่นเป็นต้องซ้อมเยอะๆครับ  ถ้าเอาแค่ตีคอร์ดวงเหล้านี่่เดือนเดียวก็น่าจะเป็นแล้วครับถ้าซ้อมจริงๆ  การเล่นดนตรีอะไรก็แล้วแต่จำเป็นต้องแบ่งเวลาซ้อมและมีวินัยในการซ้อม  ที่คนส่วนใหญ่ไม่ประสบความสำเร็จตามที่หวังเพราะเลิกซ้อมซะก่อน และที่เจอเยอะคือ เวลาเรียนคือเวลาซ้อม แบบนี้เรียนไปอีก10ปีก็ไม่เป็น  แต่โรงเรียนสอนเขาไม่ว่าหรอกครับ  เพราะเขาได้ตัง  ;D  การซ้อมต้องซ้อมอย่างสม่ำเสมอ  และจะให้ได้ผลดีควรวางตารางแล้วเป้าหมายในแต่ละครั้งที่ซ้อมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตีคอร์ดเพลงง่ายๆก่อน
ผมเริ่มเล่นเพลง ไม่ตายหรอกเธอของโลโซ
ผมเริ่มหัดเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว เพลงนี้ดังมากและคอร์ดไม่ยากเลย
เพลงนี้หัดราว 2อาทิตย์ ก็คล่อง แต่เล่นทุกวันไม่ได่ เพราะหัดใหม่ๆ
นิ้วไม่ด้านพอเล่นแล้วเจ็บก็ต้องพัก เล่นไปเรื่อยๆ นิ้วก็จะด้านเอง
(แต่ถ้าเป็นคนเหนือ ผมแนะนำให้เริ่มที่เพลง
"สาวเชียงใหม่" กดคอร์ดได้ 4คอร์ด ก็เล่นได้จนจบเพลง)

จนทุกวันนี้ผ่านมา 10 ปี ผมก็ได้แค่ตีคอร์ดเหมือนเดิม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

ก่อนอื่นต้องร้องเพลงได้ไม่คร่อมจังหวะ ฝึกตีคอร์ด..และต้องผ่านช่วงเจ็บนิ้วให้ได้ก่อน  ผมเริ่มแหกปากก็แถวปี 18.. why do i love you so?..ง่ายสุด  พอได้ ตามด้วย ccr. หลายเพลง (ฝึกเชียร์รำวง)  ใช้เวลาพอเล่นออกงานได้ ก็ประมาณสองปี ซ้อมวันละสามชั่วโมงขึ้นไป  แกะแล้วแกะอีก....เลิกเล่นแถว ๆปีสี่ห้าสี่หก ...ส่วนน้องชายยังเล่นอยู่ตามห้องอาหาร...ครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เอาระดับไหนครับ

ถ้าดีดคอร์ดพอกล่อมๆแกล่มๆได้ เดือนเดียวก็ได้แล้ว  ;)

แต่ถ้าจะเล่นเป็นเพลงมีลูกส่งลูก Solo ครบ อันนี้ก็แล้วแต่คนผมบอกไม่ได้ แต่คงไม่เร็ว 

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ไม่ยากและไม่ง่าย ครับ ทุกอย่างอยู่ที่เวลาและความอดทนครับ
- ถ้าเล่นทุกวัน วันละ 6-8 ชั่วโมง อันนี้เป็นไวกว่า เล่นวันล่ะ 1 ชั่วโมง แน่นอนครับ
ทั้งนี้ ต้องมีความอดทน และ อุปกรณ์ ที่ดี น่ะครับ (ไม่ใช่ อุปกรณ์ที่แพงเกินไป)
- ถ้ามีพื้นฐานด้านดนตรีอยู่แล้วก็ง่ายขึ้นครับ เพราะ บนกีต้าก็มีโน๊ตประจำอยู่แล้ว
- ส่วนคอร์ดเกิดจาการประสมกันของโน๊ตครับ ถ้าเป็นเพลงป๊อป หรือร็อค ฟังง่ายๆ อย่างที่ความคิดเห็นด้านบนยกมาอย่าง โลโซ เพลงมี รูปแบบ คอร์ดเหมือนกัน แถบทุกเพลง ตามระดับเสียงของพี่เสก เค้า นะครับ

ผมเองก็หัดเล่นเอง ศึกษาจากหนังสือเพลงเป็นหลัก
โตมามีโอกาสได้ ดูรายการของ อาจารย์ ปราชญ์ ก็เพิ่มพูนความรู้ด้านดนตรีขึ้นครับ

ขอให้มีความสุขกับการเล่นดนตรีครับ