ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความเห็นเรื่องของ proton exora turbo ครับ  (อ่าน 3547 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
รบกวนถามความเห็นของบรรดาสมาชิกทุกๆ ท่านด้วยนะครับ... ผมขออนุญาตถามเพื่อเป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาอีกครับ

;D พอดีเห็นรถรุ่น turbo นี้ออกมาได้ระยะเวลาพอสมควรละ และยิ่งในงาน motor expo ที่ผ่านมา มีตัวที่ติด LPG รับประกันโดยศูนย์เอง 3 ปี 100000 กม. เลยทำให้ผมสนใจเป็นอย่างยิ่ง... แต่ยังหา review ที่โน้มน้าวการตัดสินใจสำหรับรุ่นนี้แบบให้เต็มอิ่มเต็มอรรถรสไม่ได้ข้อมูลมากเท่าไร (ส่วนใหญ่ก็เป็นข้อมูลอ้างมาจากโบรชัวร์ทั้งนั้น)

ก็อดใจรอจากคุณ J!MMY อยู่นะครับ (แว่วๆ ว่า ไวๆ นี้ใช่ไหมครับ)

ในปัจจุบันทราบมาว่า มี Proton Thailand เข้ามากำกับดูแลอย่างเต็มตัวแล้ว (เช้าใจว่ากำกับดูแลการทำงานของ PNA และผู้แทนจำหน่ายรายอื่นไปด้วย) และอนาคตกับ AEC ที่จะเริ่มขึ้นใน 2 ปีข้างหน้าอันใกล้... อะไหล่ที่ทยอยเข้ามาไม่ขาดสายของบรรดาผู้ค้าย่อยต่างๆ ซึ่งอาจใช้เวลาบ้าง แต่ก็ไม่นานและไม่มีปัญหาอะไร ทำให้ได้อานิสงส์ในการเลือกหาได้บ้าง ไม่ต้องพึ่งพาจากศูนย์ให้บริการเพียงอย่างเดียวใช่ไหมครับ

ยิ่งทราบมาว่า อะไหล่เทียบ อะไหล่บางชิ้นของ proton ก็คงหาได้ไม่ยาก (เช่น บางรายการก็ใช้ของ bosch, mitsubishi )
ราคาก็คงให้สูงกว่าเจ้าตลาดหน่อย เดาเอาว่าไม่น่าจะเกิน 1.5 เท่า ยกเว้นบางรายการจริงๆ ที่ต้องนำเข้าชิ้นใหญ่ๆ ใช่ไหมครับ

ผมเคยดู review ของบาง web ไปแล้ว รวมทั้งการทดสอบต่างๆ ทั้งแบบรุ่นปกติ และรุ่นติดแก๊ส LPG มาบ้าง แต่ก็คิดว่า ยังได้ในสิ่งที่ค้นหาอยู่ไม่เต็มที่

สุดท้ายก็ยังเฝ้ารอ review จากคุณ J!MMY เร็วๆ นี้นะครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ ครับในการสละเวลาเข้ามาแสดงความเห็นครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
Re: รบกวนถามความเห็นเรื่องของ proton exora turbo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:41:15 »
รู้แต่ว่า สวย แรง ถ้าชอบก็จัดไป

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามความเห็นเรื่องของ proton exora turbo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 18:39:31 »
 ;D แล้วท่านอื่นละครับ คิดเห็นว่ายังไงครับ, ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกๆ ท่าน :D

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 21:32:24 »
เทียบกับรถในราคา 870,000 (หักส่วนลดแล้ว) ยังหาตัวอื่นไม่ได้ที่เด่นพื้นที่ใช้สอย ช่วงล่าง อัตราเร่งตีนต้น แต่ไม่ค่อยประหยัดเท่าไหร่ทดแทนด้วยLPGคงช่วยได้เยอะ ที่เหลือต้องวัดดวงกับศูนย์กับอะหลั่ยที่มีน้อยอาจต้องรอบ้าง

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 09:09:43 »
ผมมีรีวิวตัวที่ไม่เทอร์โบใน user's voice ถ้าชอบก็จัดเลยครับเพราะถือว่าเป็นรถที่คุ้มมาก โดยเฉพาะช่วงล่างที่ดีกว่ารถแนวเดียวกันยี่ห้ออื่น

เรื่องอะไหล่ไม่ต้องห่วงครับหาไม่ยาก คนรับสั่งอะไหล่มาเลย์มีอยู่หลายเจ้า ที่น่าห่วงคือการบริการมากกว่า แต่เท่าที่ผมใช้บริการมาก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ

รุ่นนี้จะมีแบบติดตั้ง lpg มาจากศูนย์ด้วยครับ พร้อมประกันศูนย์แต่แพงกว่าติดเองพอสมควร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:42:34 »
 ;D ขอบคุณมากๆ ครับทุกๆ ท่าน

ท่านอื่นยังมีข้อแนะนำหรือคิดเห็นเพิ่มเติม ก็ขอความกรุณาเสนอให้ทราบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ