ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนจาก Altis cng ไปเป็น TDCI ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 11848 ครั้ง)

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
Re: อยากเปลี่ยนจาก Altis cng ไปเป็น TDCI ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:58:26 »
อยากให้ลองคำนวนก่อนว่า ตอนใช้ Altis แบบน้ำมันล้วน กับ ค่าเชื้อเพลิงของ TDCI ต่างกันแค่ไหนครับ เพราะเท่าที่อ่านมา จขกท ไม่ได้เล่าเรื่องลักษณะการใช้รถเท่าไหร่ เพื่อนๆที่ใช้ TDCI อาจจะช่วยตรงส่วนนี้ได้มาก เพื่อจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ส่วนเรื่อง ขาดทุนเท่าไหร่ คุ้มหรือไม่ บางครั้งก็อยู่ที่ความพอใจครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
Re: อยากเปลี่ยนจาก Altis cng ไปเป็น TDCI ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 15:52:16 »
คำนวณแบบคร่าว ๆ นะ
focus tdci 999,000
ขาย altis ได้เงิน 700,000
ส่วนต่าง 300,000
focus กินน้ำมัน 17 km/l
altis   กินน้ำมัน 15 km/l
เมื่อไหร่จะคืนทุนครับเนี่ย
แต่ถ้าชอบความแรงเป็นชีวิตจิตใจ  ก็เอาเถอะครับ

ออฟไลน์ chobitstae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 22:43:25 »
คำนวณแบบคร่าว ๆ นะ
focus tdci 999,000
ขาย altis ได้เงิน 700,000
ส่วนต่าง 300,000
focus กินน้ำมัน 17 km/l
altis   กินน้ำมัน 15 km/l
เมื่อไหร่จะคืนทุนครับเนี่ย
แต่ถ้าชอบความแรงเป็นชีวิตจิตใจ  ก็เอาเถอะครับ

ไม่ต้องประชดกันก็ได้ครับ ฮ่าๆ ;D

altis cng ทางไกล 120-140 กินน้ำมันประมาน 10-12 km/l ครับ

ตอนนี้ตัดสินใจเก็บ altis ไว้ใช้ รอ focus ตัวใหม่มาก่อน

และรอดูสถานการณ์ ngv ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ในสาย อีสาน เหนือ ใต้ ลำบากครับ เคยต้องไปทำงานที่ อ.นางรอง และอีกหลายๆที่ รอเติม ngv 2 ชั่วโมงยังเคยเลยครับ

แต่ใน กทม. ช่วงนี้น้ำลด เริ่มพอหาเติมได้บางแล้วครับ แต่ taxi ก็เยอะมากๆ  :-\

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:37:26 »
ถ้าจะเปลี่ยนก็ึิคือ อยากได้รถแรงขึ้น ประหยัดขึ้น ขับสนุกขึ้น ช่วงล่างหนึบขึ้น สมรรถนะดีขึ้น
แต่เชื่อผมเุถอะ อย่าไปนึกว่า จะเปลี่ยนรถเพื่อเอาส่วนต่างค่าน้ำมันเลยครับ

ไม่ว่ายังไงก็ตาม ใช้ CNG ก้ประหยัดเงินกว่าดีเซลแน่นอนครับ
ถ้าบอกว่าขี้เกียดเติมแก๊สแล้วเปลี่ยนมาใช้เบนซิน
TDCi มันประหยัดกว่าก็จริง แต่ไม่ได้ต่างกันมากกกขนาดนั้น เพราะ Altis 1.6 ก็ถือว่า ประหยัดใช้ได้เหมือนกัน

ผมใช้ Fiesta อยู่ ตอนนี้เข้าที่ Ford EK Silom ที่เดียวครับ เพราะเห็น "เขาว่า" มันดี ถึงแม้บ้า่นจะอยู่ถึงงามวงศ์วานก็ตามที
ศูนย์เค้าก็บริการดีนะ เท่าที่ใช้บริการมาก็ไม่มีปัญหาอะไร บรรยากาศก็ดี ที่แน่ๆ ดีกว่าที่ศรีนครินทร์แน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 23:46:11 »
โดนรุมอย่างงี้หนีจริงๆดีกว่า
ผมรบกวนทั้งสี่ท่านด้านบน ที่สวมนวมเรียบร้อยและกำลังจะตีระฆังเปิดยกที่หนึ่ง
ให้แขวนนวมและยุติด้วยนะครับ

จขกท. มาถามขอความคิดเห็นครับ ว่าจะเปลี่ยนรถดีหรือไม่ ท่านคงไม่ได้อยากมาฟังคนทะเลาะกัน
และการอ่านอะไรมันก็มีผิดพลาดได้ครับ บางคนยังทำเปิ่นตอบผิดกระทู้ด้วยซ้ำไป
แล้วจะไปนับภาษาอะไรกับคำว่า TDCi ที่หลายท่านฟังแล้ว อาจจะมีรูปรถกระบะโผล่ขึ้นมาในใจอยู่ก่อนก็ได้
อีกอย่างเมื่อรู้ว่าแล้ว ตัวเองอ่านผิด ก็ยอมรับไปว่าอ่านผิดก็จบครับ อย่าเฉไฉไปเรื่องอื่น มันไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรเลย
ส่วนคนจะเตือนก็เตือนกันดีดีก็ได้ครับ ไม่เห็นต้องใช้ภาษาแบบนั้น นี่มาถึงก็จะวางมวยกันตั้งแต่เริ่มแล้ว
จะไม่ถูกคารมกันแต่สมัยไหนมาก็อย่าเอามาผสมโรงเป็นเรื่องเดียวกันเลยครับ เกรงใจ จขกท. เค้าบ้าง

ถ้าจะมาว่ากันไปว่ากันมาแล้วไม่ตอบอะไร จขกท. เลย ผมขอร้องให้งดการออกความเห็นจะดีกว่าครับ
รับทราบครับ