ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เรื่องการซื้อรถใหม่  (อ่าน 7600 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
คือคุณแม่ให้งบผมประมาณ6-7แสนอะคับ ในการซื้อรถใหม่ ผมเองมองๆไว้ว่าจะเอาแค่ B-Sagment ไม่เกินนั้น เพราะแม่ผมใช้แจ็ส GE MC  คือตัวผมเองชอบรถที่ขับสนุกอะคับ เข้าโค้งแม่นยำ เกาะถนน นิ่งในช่วงความเรวสูง(120-160 km/h) โมดิฟายต่อได้ง่าย เรื่องราคาขายต่อผมไม่สนนะคับ สุดท้ายขอเปนเกียรธรรมดา เพราะว่าชอบ ประหยัดน้ำมัน+ราคาขายปลีกก็ถูกสุดในรุ่นด้วย ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนบอร์ดอะคับ ช่วยแนะนำให้ผมหน่อย ผมจะได้ไปลองเทสไดร์ฟนะคับ ขอบคุณมากคับ  :)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เรื่องการซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:24:47 »
เข้าโค้งแม่นยำ เกาะถนน นิ่งในช่วงความเรวสูง(120-160 km/h)
= mazda 2 or ford fiesta

โมดิฟายต่อได้ง่าย + ประหยัดน้ำมัน+ราคาขายปลีกก็ถูกสุดในรุ่น
= new vios , yaris and jazz
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เรื่องการซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:38:01 »
สวิฟท์เกียร์ธรรมดา ตังเหลือบาน จองตอนนี้น่าจะได้เดือนตุลาได้ใช้ก่อนเกียร์ออโต้หลายๆคนซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:38:39 »
ขอบคุณพี่ kimmeng21 นะคับ คือ ผมลืมบอกไปว่าจะเอา HB คับผม ยาริสนั้นผมเกลียดที่สุดมันทำให้ผมเกิดการสูญเสียคนที่รักผมมากที่สุดคนนึง  Jazz ก็คงไม่ซื้อซ้ำกับแม่ละคับพี่  ส่วน Fiesta เกียรธรรมดาก็คงจะมีแต่4ประตูใช้ไหมคับ สุดท้าย Mazda2 นี่กินน้ำมันมากเลยหรอคับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:45:13 »
@NINENOI  คือผมได้ข่าวว่าจะมีมา แต่ผมก็ยังอยากรู้ออฟชั่นอะคับว่าค่ายไหนจะให้ดีกว่ากันอะคับ อีกอย่างผมก็เปนห่วงเรื่องศูนย์บริการอะคับ เพราะว่ามันบางตาเหลือเกิน เหนไม่กี่ศูนย์อะคับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:48:59 »
มาสด้า สอง มีเกียร์ธรรมดารุ่น ห้าประตู ขายนี่ครับ

จริงรถ ห้าประตู เกียร์ธรรมดา แทบไม่เหลือขายแล้วนะ

มาสด้าสอง

แจ๊ส

ยาริส

มาร์ช

มิราจ
สวิฟ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:50:22 »
ขอบคุณพี่ kimmeng21 นะคับ คือ ผมลืมบอกไปว่าจะเอา HB คับผม ยาริสนั้นผมเกลียดที่สุดมันทำให้ผมเกิดการสูญเสียคนที่รักผมมากที่สุดคนนึง  Jazz ก็คงไม่ซื้อซ้ำกับแม่ละคับพี่  ส่วน Fiesta เกียรธรรมดาก็คงจะมีแต่4ประตูใช้ไหมคับ สุดท้าย Mazda2 นี่กินน้ำมันมากเลยหรอคับ

ก็ไม่ถือว่ากินมากน่ะคับ ประมาณ 13 กม./ลิตรได้

ถ้าจะเอา m2 มันจะเสียตรงที่ (โมดิฟายต่อได้ง่าย)เนี่ยคับ มันโมได้แต่ว่ายากเอาการเลย เสียเงินคงเยอะ

แต่ถ้าหมายถึงแต่งซิ่งทั่วไปล่ะก็มีเยอะคับ ของแต่งจากญี่ปุ่น ฯลฯ เพียบ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 15:13:02 »

ก็ไม่ถือว่ากินมากน่ะคับ ประมาณ 13 กม./ลิตรได้

ถ้าจะเอา m2 มันจะเสียตรงที่ (โมดิฟายต่อได้ง่าย)เนี่ยคับ มันโมได้แต่ว่ายากเอาการเลย เสียเงินคงเยอะ

แต่ถ้าหมายถึงแต่งซิ่งทั่วไปล่ะก็มีเยอะคับ ของแต่งจากญี่ปุ่น ฯลฯ เพียบ

คือผมคงไม่ได้จะกดแรงไปไหนหรอกคับพี่ ขับแค่สนุกๆ แต่งพองามก็พอแล้วละคับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 15:14:19 »
มาสด้า สอง มีเกียร์ธรรมดารุ่น ห้าประตู ขายนี่ครับ

จริงรถ ห้าประตู เกียร์ธรรมดา แทบไม่เหลือขายแล้วนะ

มาสด้าสอง

แจ๊ส

ยาริส

มาร์ช

มิราจ
สวิฟ

คับ ผมก็คงจะไปมองเจ้า m2 อะคับ เพราะกะใช้4-5ปีแล้วก็ขายแล้วอะคับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 15:32:13 »
มีคำตอบในใจอยู่แล้วนิ่ครับ คนอื่นแนะนำคันอื่นมาให้คุณก็หักล้างจนเข้าไปที่ Mazda 2 อยู่ดี

ฉะนั้นซื้อ Mazda 2 เหอะครับ คงไม่มีคันไหนดีกว่าคันนี้แล้วล่ะ เพราะคุณเลือกเอง
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 15:32:39 »
ให้ตัวเลือก 2 รุ่น
 Mazda 2 5D 5MT
 Suzuki Swift 5MT
   ไปลองขับก่อนทั้ง 2 คัน ( Swift ตัวเทสตอนนี้มีแค่เกียร์ CVT ) เดี๋ยวตอนนั้นก็จะรู้เองว่าชอบคันไหนมากกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 15:37:18 »

คือผมคงไม่ได้จะกดแรงไปไหนหรอกคับพี่ ขับแค่สนุกๆ แต่งพองามก็พอแล้วละคับ

งั้นน้องเลือกถูกแล้วหล่ะคับ M2 โอเคแล้ว ของแต่งเยอะมาก

เห็นน้องบอกตอนแรกว่าโมดิฟายต่อได้ง่าย พี่ก็นึกไปถึงยัดTurbo ฯลฯ อะไรประมาณนั้น 5555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 16:28:29 »
ลองมอง chevrolet sonic ดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:03:18 »
หรือไม่ก็ ให้แม่ซื้อรถคันใหม่  แล้วเอาjazz มาขับแทนก็ได้

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:25:06 »
m2 swift fiesta 3ตัวนี้การขับขี่ได้ตามที่ต้องการ

m2 กินน้ำมันมากสุด แต่งสวย

swift แต่งสวย ประหยัดน้ำมัน แต่เครื่องแรงสู้อีก2ตัวไม่ได้

fiesta จะอยู่กลางๆระหว่าง2ตัวนั้น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:58:55 »
รีบใช้รถ ไม่เดือดร้อนค่าน้ำมัน และไม่ได้จะเอาไปแข่งกับใคร
m2 ตอบโจทย์ข้อนี้มากที่สุด ถ้าจะเอาไปแต่งเพิ่มแนะนำออกตัว HB ชุดแต่งเพียบ แต่งแล้วหล่อ

ตัวเลือกรองลงมา ผมมอบให้สวีฟครับ ทรงสวยอยู่แล้ว แค่เปลี่ยนแม็ก ใช้เพทงาม ๆ แค่นี้ก็จบ แต่อาจได้รถช้าหน่อย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 18:05:12 »
เอาไปแต่งต่อ

มาสด้า2 ช่วงล่างเดิมๆ ทำอัตราเร่งเพิ่ม
แจ๊ส เครื่องเดิม แต่ทำช่วงล่างเพิ่ม

ผมว่า แจ๊สดูจะแต่งขึ้นกว่า ทำง่ายกว่าเยอะ
ของเล่นทั้ง 2 รุ่นนี้ แจ๊สมีเยอะกว่า แต่มาสด้า2 ก็มีของเล่นออกมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 19:42:01 »
Ford Fiesta

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 21:22:56 »
ตามเงื่อนไขที่บอก ก็ Mazda 2 ครับ

Swift ด้อยกว่าที่เครื่องเล็กกว่าครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 21:31:42 »

ถ้าเอาโดยรวม Mazda2 1.5MT เหมาะสุดแล้วครับ
Fiesta เครื่องเล็กลง และหาของแต่งไม่ง่ายเท่า 2/Jazz

Yaris J STD MT ถูกสุด แต่ไม่ค่อยเวิร์กยังไงไม่รู้....
Mirage,Swift ,Brio,March อันนี้ก็มี MT แต่ว่าถ้านับรวมๆ ยังไม่เท่าพวก B-segment ที่ไม่ใช่ ECO Car
Mirage,March แพ้ช่วงล่าง
Brio อันนี้แพ้อะไรเนี่ย?? ไม่แพ้นี่เนาะ
Swift แพ้ตรงที่ตอนนี้ MT ยังไม่มา
(คือถ้าแต่งให่เท่าก็ทำได้ แต่อาจจะมากกว่านิดนึง)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 22:22:45 »
mz2 แต่งได้ดุดันสวยๆเยอะมากครับเครื่องก็โอเคนะครับตัว 5mt นี่ ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 22:49:20 »
"เข้าโค้งแม่นยำ เกาะถนน นิ่งในช่วงความเรวสูง(120-160 km/h)"

อันนี้มาสด้า 2 รุ่นล่างสุด ผมว่าตอบโจทย์ จขกท. ไม่ได้ครับ ผมขับอยู่ประจำ ถ้าถนนเรียบๆก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่เรียบนี่ รู้สึกชัดเจนเลยครับ ว่าหลังความเร็ว 120แล้ว
ช่วงล่างมันนิ่มเกินไปครับ ต้องช่วงล่าง Sport ถึงจะกำลังโอเค   ถ้าจะซื้อผมว่าต้องทำช่วงล่างนิดนึงครับ ถึงจะตอบโจทย์ได้ และพวงมาลัยเบามาก ควรลองไปขับดูก่อนนะครับ

กินน้ำมันไม่ได้มากมายอะไรหรอกครับ อย่าลืมว่ามาสด้า 2 ไมล์แข็งกว่าเจ้าอื่นเลย เข็มมาสด้า 140 มันเท่ากับเจ้าอื่น 150 ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:44:49 »
"เข้าโค้งแม่นยำ เกาะถนน นิ่งในช่วงความเรวสูง(120-160 km/h)"

อันนี้มาสด้า 2 รุ่นล่างสุด ผมว่าตอบโจทย์ จขกท. ไม่ได้ครับ ผมขับอยู่ประจำ ถ้าถนนเรียบๆก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่เรียบนี่ รู้สึกชัดเจนเลยครับ ว่าหลังความเร็ว 120แล้ว
ช่วงล่างมันนิ่มเกินไปครับ ต้องช่วงล่าง Sport ถึงจะกำลังโอเค   ถ้าจะซื้อผมว่าต้องทำช่วงล่างนิดนึงครับ ถึงจะตอบโจทย์ได้ และพวงมาลัยเบามาก ควรลองไปขับดูก่อนนะครับ

กินน้ำมันไม่ได้มากมายอะไรหรอกครับ อย่าลืมว่ามาสด้า 2 ไมล์แข็งกว่าเจ้าอื่นเลย เข็มมาสด้า 140 มันเท่ากับเจ้าอื่น 150 ไปแล้วครับ
จัด Strut ปรับเกลียวซักชุด+เปลี่ยนล้อและยาง+เพิ่มค่ำกะเหล็กกันโคลง ผมว่าขับมันมวากกก
PS. ได้เงินมาประมาณนี้ เกือบๆได้ M/T ของ C-Segment ละนะงับ!!! ไม่มองดูหน่อยหอลครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:59:55 »

จัด Strut ปรับเกลียวซักชุด+เปลี่ยนล้อและยาง+เพิ่มค่ำกะเหล็กกันโคลง ผมว่าขับมันมวากกก
PS. ได้เงินมาประมาณนี้ เกือบๆได้ M/T ของ C-Segment ละนะงับ!!! ไม่มองดูหน่อยหอลครับ

คับ ผมกะไว้ว่าซื้อมาวันแรกคงจัดแม๊กงามๆกะยางเกาะๆสักชุดละคับ ส่วนเรื่ิองโช๊คกะสปริงผมต้องไปศึกษาก่อนอะคับ  อีกอย่างตามพี่ที่บอกว่าไมล์เจ้า2แข็ง คือถ้ามันกินนำ้มันพอๆกะ jazz ge ผมก็ถือว่าโอเคละคับ สัก10-13โล/ลิตร ก็เพียงพอแล้วคับ  ส่วน C - Segment ผมก็ไม่อยากเอาใหญ่อะคับผมขับคนเดียว มุดในเมืองได้ก็พอละคับ ขอบคุนมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 09:03:58 โดย paphonsan »

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:55:46 »

งั้นน้องเลือกถูกแล้วหล่ะคับ M2 โอเคแล้ว ของแต่งเยอะมาก

เห็นน้องบอกตอนแรกว่าโมดิฟายต่อได้ง่าย พี่ก็นึกไปถึงยัดTurbo ฯลฯ อะไรประมาณนั้น 5555

คับ 555ืผมชอบเครื่อง na มากกว่าอะคับ  ผมว่าเปลี่ยนท่อไอเสียทั้งเส้น เปลี่ยนกรองใหม่  ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็คงสนุกได้มากพอละคับ  :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:40:49 »
Mazda 2 MT โลดเลยครับ
ทำช่วงล่างให้แข็งขึ้นอีกหน่อย ก็เจ๋งแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:41:56 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับ ที่ให้คำแนะนำคับผม  :)  ว่่แต่มีพี่ๆคนไหนที่ใช้เจ้าm2อยู่ช่วยแนะนำศูนย์ได้ไหมคับ ผมจะได้ไองเทสไดร์ฟดู

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 13:16:16 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับ ที่ให้คำแนะนำคับผม  :)  ว่่แต่มีพี่ๆคนไหนที่ใช้เจ้าm2อยู่ช่วยแนะนำศูนย์ได้ไหมคับ ผมจะได้ไองเทสไดร์ฟดู

http://www.mazda.co.th/dealer_network.php

ลองไล่โทรดูครับ ถามหารถเทสแล้วก็ถ้าจองจะได้เมื่อไหร่ บางที่อาจมีรถให้เลยก็ได้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 20:48:59 »
สนใจ เซลล์ ที่ผมซื้อ M3 มา มั้ยครับ

ถ้าสนใจ PM มาครับ เดี๋ยวบอกข้อมูล กับเบอร์ให้

เซลล์คนนี้ผมประทับใจมากครับ เลยอยากบอกต่อ :)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710