ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 6005 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ลบ
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:00:50 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 02:12:40 โดย preme123 »

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่า คิดดีแล้วหรือครับทึ่จะออก CLS มันเป็นของ Grey นะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยแอบอยากได้อยู่ ชอบตรงที่อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน แต่พอศึกษาไปแล้ว เข้าศูนย์เบนซ์ต้องเสียค่าแรกเข้าบ้าง หรือคิวซ่อมต้องรอ ให้ทางศูนย์ซ่อมรถศูนย์ก่อน !!! อันนี้แหละที่ทำให้ผมต้องคิดหนัก

ถ้าแนะนำลองไปหาข้อมูลใน www.mercedesmania.com ครับ หรือเผื่อผู้รู้ท่านอื่นมาให้คำแนะนำที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
เมื่อมีคนบอกข้อเสีย ผมก็บอกข้อคิดอีกมุมว่า ถ้าคุณชอบ CLS และไม่ต้องการเครื่องใหญ่ (แบบที่ MBTH บังคับขายรุ่นเดียว) ผมว่าgrey เป็นทางเลือกที่ดี

ไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อมเพราะมี grey บางเจ้าก็เป็น ตัวแทนของMBTH ด้วย ฉะนั้น เรื่องความรู้คงไม่ต่างกัน แถมเค้าก็มี warranty ให้ด้วย (ลอกศึกษาเอาเองล่ะกัน)

หรือคิดแบบง่ายสุด ส่วนต่างค่ารถรหะว่าง MBTH กับ grey คุณเก็บไว้จ่ายค่าแรกเข้าก็ได้

ก็แค่อีกมุมมองหนึ่งนะครับ

ออฟไลน์ M&M

• **
ขาด ILS intelligence light system ครับ

ถ้าไฟหน้าแบบมี ils กับไม่มีจะไม่เหมือนกันครับเวลาเปิดไฟต้องสังเกตดีๆครับ
กับอีกคันที่ผมเคยเจอหลังคาเป็น Alcantara ไม่แน่ใจว่าคือ option อะไรหรือรวมอยู่ในแพคเกจไหนหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
เมื่อมีคนบอกข้อเสีย ผมก็บอกข้อคิดอีกมุมว่า ถ้าคุณชอบ CLS และไม่ต้องการเครื่องใหญ่ (แบบที่ MBTH บังคับขายรุ่นเดียว) ผมว่าgrey เป็นทางเลือกที่ดี

ไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อมเพราะมี grey บางเจ้าก็เป็น ตัวแทนของMBTH ด้วย ฉะนั้น เรื่องความรู้คงไม่ต่างกัน แถมเค้าก็มี warranty ให้ด้วย (ลอกศึกษาเอาเองล่ะกัน)

หรือคิดแบบง่ายสุด ส่วนต่างค่ารถรหะว่าง MBTH กับ grey คุณเก็บไว้จ่ายค่าแรกเข้าก็ได้

ก็แค่อีกมุมมองหนึ่งนะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ส่วนตัว
ออฟชั่นเต็มไม่เต็ม ดูว่าเราใช้ประโยชน์จากระบบนั้นหรือเปล่า
มีครบแล้วไม่ได้ใช้ ก็ไม่มีประโยชน์ เสียก็ย่อมยาก
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ไม่ใช่กูรู นะครับ แค่พอรู้
ปีผลิตดูที่กระจกได้เลยครับ ง่ายสุด ส่วน CLS เป็น 7G แต่กำเนิดแล้วครับ

Sport Package จะมีไฟหน้า LED (โคมไฟใหญ่) ท่อคู่ด้านหลัง กระจังหน้า ขีดเดียว เชียร์ตัวนี้ครัย สวยกว่ามากมาย พวงมาลัย 3 ก้าน หนัง nappa ล้อ 19"
Luxury Package มีเดินไฟภายในแบบ S Class E Class Dashboard เป็นหนัง nappa พวงมาลัยมีลายไม้ผสมด้วย
ออฟชั่นที่ขาดก็น่าจะมี Memory Package, dynamic multi-contour front seats, Speed Limit Assist, Neck-Pro, Air-conditioned seats, Electric rear window blind, ตกแต่งแบบ designo, rear seat entertainment

ผมคิดว่า เอาที่จำเป็นดีกว่านะครับ เช่น ถ้าไม่มีคนนั่งเบาะหลังบ่อยๆ หรือไม่ได้นั่งเอง แค่คนติดรถ พวก จอหลัง แอร์แยกหลัง
กล้องกลางคืน ถ้าไม่ขับกลางคืน แล้วใช้ไฟแบบ LED อยู่แล้ว แบบนี้ไม่ต้องก็ได้ครับ ประหยัดได้หลายแสนครับ
Speed Limit นี่ก็ไม่ต้องครับ ถ้าคนใช้ไม่เป็นมันจะให้โทษเอาครับ

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
ขอคำแนะนำ options CLS250 อย่างระเอียดด้วยครับ กูรูทั้งหลายเชิญครับ

พอดีว่ากำลังจะออก CLS เป็นรถเก๋งไว้ขับเล่นหลังจากมีแต่ suv มากมายกายกองนะครับ

แต่ทีนี้เหมือนที่เห็นๆมา option จะไม่ค่อยเต็ม (หรือเปล่า?)

1. อยากทราบว่ามีอ้อปชั่นอะไรบ้างถึงจะเรียกได้อย่างเต็มปากว่า full option. เพราะในเว็ป UK car configurator เขาปิดปรับปรุงผมจึงไม่สามารถเข้าไปเลือกกดดูได้ว่ามีอะไรให้เลือกบ้างหน่ะสิครับ.....  :'(

2.แล้วสีเทา grey ออกเข้มๆดำๆหน่อย นี่เรียกว่า palladium silver or iridium silver ครับ สีที่ออกเข้มๆคล้ายๆของตัว AMG C63, ไรแบบนี้อะครับ

3. Sport package, Luxury package แตกต่างกันอย่างไรครับ หาข้อมูลจากทางเว็ป uk ไม่ได้เลย เขาไม่น่าปิดปรับปรุง car configurator เลยเนอะ

อ้อปชั่นที่ผมเห็น
night vision
distronic
nappa seat
AMG package
Harman Kardon
Sunroof
blind spot assist
lane keep assist
4-zone aircon
ปุ่มหน้า console 6 หรือ 8 ปุ่มครบใช่ไหมครับ (มีอไรบ้างปุ่มทั้งหมดเนี่ย... ไม่เห็นจะครบซักคัน 55)

มีอะไรที่ขาดไปอีกบ้างครับ  :)

4. ภายในมีสีอะไรบ้างครับ มีแบบ 2-tone ไหมครับ แล้วแต่ละสีเรียกว่าอะไรครับ

5. จะทราบปีผลิตของ CLS ได้อย่างไรครับ และ ทราบอย่างไรว่าเป็นเกียร์ 7G แล้วอะครับ

ขอบคุณครับ ;D

Option ที่ผมศึกษามาทั้งหมดนะครับ
Harmon Karden
Neck Pro
Memory Pack
Navi + 6CD
AMG Package
Night View
Driving Assistant  ( Distronic + Blind Spot + Lane keeping)
Luxury Package  (เบาะ Passion + บุหลังคา Alcantara(หนังกับ นิ่มมากมาก)
แอร์หลังปรับได้ (ปุ่มปรับอากาศขึ้น - ลง ที่ แอร์หลัง)
ม่านหลังไฟฟ้า + กระโปรงหลังไฟฟ้า
พวงมาลัย ลายไม้ดำสลับหนัง
เบาะเย็น (ปุ่มแถวไฟกระพริบ จะเป็น 8ปุ่ม ถ้าจำไม่ผิด ) ประกอบด้วย
  เบาะซ้ายเย็น - เบาะซ้ายร้อน - เซนเซอหน้าหลัง -ไฟกระพริบ - ม่านหลัง - ปุ่ม ECO - เบาะขวาร้อน - เบาะขวาเย็น
Dynamic Multi Contour Seat (เบาะนวด และ โอบ ซ้ายขวา เวลาเข้าโค้งหนักๆ)  *ต้องดูดีดี มันจะมี2แบบ
                         อีกแบบนึง จะเป็น Multi Contour Seat  นวดไม่ได้  และ เบาะ ไม่โอบเวลาเข้าโค้งหนักๆ
                          ข้อสังเกต ว่า เป็น Dynamic หรือไม่  ดูตรงปุ่มปรับเบาะ ถ้าคนขวา จะอยู่แถวด้านซ้ายของเบาะ จะมีปุ่ม ที่เขียนว่า DYN นั่นคือ Dynamic
                          แต่ถ้า มีแต่ปุ่มเลื่อนขึ้นลง  ซ้ายขวา นั่นเป็นแค่ Multi Contour Seat
เบาะหลังพับทะลุไปถึงกระโปรงหลัง
Ambient light (ไฟส่องในรถ)
Intelligent Light System (ไฟหน้า)
เบาะร้อนด้านหลัง( อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่)

เพิ่มเติมครับ  สีเทาดำ ถ้าใน Catalog อังกฤษจริงๆ  จะมี2สีครับ
      1 Palladium Silver
      2 Tenorite Grey   
  Palldium ยังพอหาได้ตามสูนย์ แต่ Optionไม่เต็ม  ส่วน Tenorite Grey สีนี้ ยังไม่เห็นที่ไหนมีครับ
ขอแนะนำว่า ให้ดู ศูนย์ ใหญ่ ที่นำเข้ามาเอง และขายหน้าร้านเองนะครับ

จะมี Grey บางเจ้า ที่ซื้อ มาจากคนนำเข้าที่อยู่เบื้องหลังมาอีกทีนึง  อันนี้ไม่แนะนำครับ เพราะเวลาอะไหล่เสีย เค้ามี Warranteeให้จริง  แต่รอ อุปกรณ์เป็นเดือน ในทางกลับกัน ถ้า Grey ที่นำเข้ามาเอง เค้าสามารถสั่ง Part มาจากอังกฤษได้เลย  ซึ่งใช้เวลาเร็วกว่ามาก เพราะเค้ามีรหัสเครื่อง และคนติดต่อที่นั่น

ผมโดนมากับตัวครับ  เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ (ปัจจุบัน CLSผม อยู่ศูนย์เบนซ์ พระราม3 รอ Partที่ทางเบนซ์สั่งให้อยู่ เพราะ Grey เจ้าที่ผมซื้อ เค้ารับมาอีกทีนึง แต่ Grey เป็นคนจ่ายค่าซ่อมทั้งหมด)  ก็ถือว่า พอรับได้

preme123

เพิ่มเติมครับ  สีเทาดำ ถ้าใน Catalog อังกฤษจริงๆ  จะมี2สีครับ
  Palldium ยังพอหาได้ตามสูนย์ แต่ Optionไม่เต็ม  ส่วน Tenorite Grey สีนี้ ยังไม่เห็นที่ไหนมีครับ
ขอแนะนำว่า ให้ดู ศูนย์ ใหญ่ ที่นำเข้ามาเอง และขายหน้าร้านเองนะครับ

จะมี Grey บางเจ้า ที่ซื้อ มาจากคนนำเข้าที่อยู่เบื้องหลังมาอีกทีนึง  อันนี้ไม่แนะนำครับ เพราะเวลาอะไหล่เสีย เค้ามี Warranteeให้จริง  แต่รอ อุปกรณ์เป็นเดือน ในทางกลับกัน ถ้า Grey ที่นำเข้ามาเอง เค้าสามารถสั่ง Part มาจากอังกฤษได้เลย  ซึ่งใช้เวลาเร็วกว่ามาก เพราะเค้ามีรหัสเครื่อง และคนติดต่อที่นั่น

ผมโดนมากับตัวครับ  เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ (ปัจจุบัน CLSผม อยู่ศูนย์เบนซ์ พระราม3 รอ Partที่ทางเบนซ์สั่งให้อยู่ เพราะ Grey เจ้าที่ผมซื้อ เค้ารับมาอีกทีนึง แต่ Grey เป็นคนจ่ายค่าซ่อมทั้งหมด)  ก็ถือว่า พอรับได้

สอบถามต่อเลยครับ part อะไรเสียครับ

Tor_AAS

สอบถามต่อเลยครับ part อะไรเสียครับ

เดาว่าเป็นพวก กล่อง ECU หรือพวกกล่องควบคุมแน่ๆ พวกนี้คันไหนคันนั้น แล้วเกรย์หลายเจ้าตุกติกตรงนี้มาก เปลี่ยนกล่องมาก็ไม่หายเหมือนเดิม ตอนซื้อต้องดูให้ดีครับ

ถูกต้องเลยครับ เป็นกล่อง Alarm  จอดอยู่ดีดี มันดัง  เครื่องศูนย์ หรือเครื่องเกรย์ เช็คไม่เจอ เลยต้องให้ศูนย์ เช็ค แต่ละกล่องจนเจอ  ตอนนี้

เดาว่าเป็นพวก กล่อง ECU หรือพวกกล่องควบคุมแน่ๆ พวกนี้คันไหนคันนั้น แล้วเกรย์หลายเจ้าตุกติกตรงนี้มาก เปลี่ยนกล่องมาก็ไม่หายเหมือนเดิม ตอนซื้อต้องดูให้ดีครับ
ถูกต้องเลยครับ เป็นกล่อง Alarm  จอดอยู่ดีดี รถมันดังเอง  เครื่องศูนย์ หรือเครื่องเกรย์ เช็คไม่เจอ เลยต้องให้ศูนย์ เช็ค แต่ละกล่องจนเจอ  ตอนนี้ทางศูนย์ สั่งของไปแล้ว ส่วนค่าใช้จ่าย เกรย์รับไป งานนี้ผมDealกับ ทางศูนย์ Benzโดยตรง เพราะทางเกรย์ จะชอบดึงเป็นเดือนจนเราปลงไปเอง  (พอดีรุจักกับหัวหน้าช่างที่ศูนย์Benzเลยคุยง่าย เอาเข้าไปที่ศูนย์เอง แล้วแจ้งเป็นชื่อเกรย์ เพราะ ทางเกรย์เคยเอามาเช็ค แล้วไม่เจอ เลยมีข้อมูล  พอเสร็จเลยแจ้งกับทางเกรย์ว่า เอารถมาเช็คที่ศูนย์Benzนะ และให้เปิดเป็นชื่อทางศูนย์เกรย์    มัดมือชกเลย  เนื่องจาก ผมDealไว้กับเกรย์ว่า ซ่อมฟรี2ปี หรือ 5หมื่นโล)

preme123

ขอบคุณมากครับ