ผู้เขียน หัวข้อ: พรมกระดุม ถ้าติดตั้งเองทำยังไงครับ  (อ่าน 2702 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
จะสั่งพรมกระดุมมาไม่เคยติดเองครับ
มันต้องเอาผ้ายางกับพรมติดรถออกใช่ไหมครับ
หรือว่าเอาแค่ผ้ายางออกอย่างเดียวครับ

แล้วเวลามีผงหรือเลอะนี่ต้องดูดฝุ่นแกะออกมาล้าง
ใช้น้ำยาอะไรเคลือบครับ
(ว่าจะสั่งสีน้ำตาลเข้มอะครับ รถข้างในดำล้วน)

คือมีเด็กนั่งเลยคิดว่าน่าจะทำความสะอาดง่ายกว่า
พรมกับผ้ายางที่ติดรถ

ปกติใช้แต่ พรมกับผ้ายาง
เวลาเลอะก็ถอดผ้ายางมาตบๆ ล้างน้ำ
เอายาทาล้อรถทา :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: พรมกระดุม ถ้าติดตั้งเองทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 22:59:19 »
มันมาเป็นตีนตุ๊กแกครับ
เอาติดกับพรหมเดิมเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SLuang

Re: พรมกระดุม ถ้าติดตั้งเองทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:19:13 »
พรมกระดุม ดูสวย เรียบ หรู แต่เก็บฝุ่นไม่ดี

ส่วนเรื่องการติดตั้ง เขาออกแบบมาแบบกระดุมตัวผู้ แบบตีนตุ๊กแกติดกับพรมเดิมของรถ  แล้วตัวพรมใหม่จะเป็นกระดุมกดตัวเมีย
เวลาเปื้อนหรือต้องการล้างก็แค่ดึงออก เอาฝุ่น ขี้ดิน ขี้ทราย ไปเททิ้ง  ยิ่งเคลือบน้ำยา ยิ่งเปื้อนง่าย  เอาแค่ขยันถอดมาซักน้ำครับ ก็ดูแต่แล้ว

แต่ผมเปลี่ยนเป็นพรมไวนีล แบบเส้นไย แล้วครับ เก็บฝุ่นไม่ให้ฟุ้งในห้องโดยสารได้ดีกว่า

แต่ไม่ว่าแบบใดก็ต้องขยันทำความสะอาดครับ   ผมอาทิตย์ละครั้งครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 04:47:19 »
ใช้พรมกระดุมอยู่ครับ ติดไม่ยาก เอาผ้ายางออก ก็แปะๆ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:22:31 »
ในส่วนพื้นที่ด้านคนขับ ควรเอาผ้ายางหรือพรมติดรถเดิมออกเก็บไว้ แล้วเอาพรมกระดุมวางแทน แต่อย่าลืมเอารูทีพรมกระดุม(เค้าเจาะมาให้) คล้องกับขอเกี่ยวกันพรมเลื่อนด้วยนะครับ(ของติดรถก็ต้องทำเหมือนกัน) ป้องกันพรมเลื่อนแล้วเข้าไปยันขาคันเร่ง ทำให้คันเร่งค้างครับ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:05:49 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:43:25 »
มันดูเหมือนไม่ดี แต่จริงๆแล้วดี
รถน้องผมใส่ตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ สภาพข้างในสะอาดมาก
รถผมใช้ยางเดิมๆ ฝุ่นตามพรมที่บุในรถเพียบ

รถทั้ง2คันล้างพอๆกัน คือ 1-2 สัปดาห์ครั้ง
แถบรถผมดูดฝุ่นในรถบ่อยกว่าอีก

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 17:55:33 »
ใช้พรมกระดุมอยู่เหมือนกันครับ

ล้างง่าย ไม่สกปรก บางทีหิน กรวด เก็บไม่หมดก็เอาที่ดูดฝุ่นช่วยดูดออกครับ ง่ายดีคับผม

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 01:45:36 »
แบบกระดุมนะดีแล้วครับมีหลายเกรดดูดีๆครับยี่ห้อหลักๆก็ EI Product แบบอื่นที่แบบพวกสองชั้นที่มีที่เก็บฝุ่นด้านล่างผมว่าเก็บไปก็ต้องทำความสะอาดอยู่ดีครับ
สุดท้ายก็ใช้แบบกระดุมแบบขึ้นรูปตามแบบรถเลยมันจะมีสองแบบคือแบบขึ้นรูผด้วยแบบเลยกับแบบตัดตามรุ่นรถทั้งสองแบบราคาต่างกันตามขั้นตอนการผลิต

เกรดคุณภาพที่เอามาใช้มีหลายเกรดอย่างที่บอกลองดูครับที่เหลือก็เป็นแบบ 3D 4D 5D พวกนี้ส่วนใหญ่มาจากจีนที่เห็นมาแรกๆก็ 3D ก็ดีครับแล้วแต่ชอบเลย

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 13:46:33 »
แนะนำพรมเข้ารูป 5D ครับ สวยงาม เก็บฝุ่น กันน้ำได้ดี แต่ราคาแพงหน่อย ลองหาข้อมูลในเน็ต หาเจ้าที่ถูกๆ ดูนะครับ ผมไม่ได้แนะนำเจ้า้ไหนให้