ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือสาเหตุที่ทำหั้ยคนอีสานฝังใจกับกระบะIsuzu  (อ่าน 13948 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ช่วงชีวิต15ปีที่ทำงานมา ผมได้รู้จักคนอีสานมากมาย เพราะผมทำงานโรงงานซึ่งส่วนใหญ่จะมีแต่คนอีสาน และตัวผมเองก้อเป็นเขยอีสานมา2ครั้งแล้ว คือส่วนใหญ่ที่ได้ยินจะคุยประมาณว่า ขายต่อดี ประหยัดน้ำมันมาก  และคันต่อไปต้องisuzu เท่านั้น แต่มาล่าสุด ในแผนกได้ช่างคนใหม่เข้ามา1คน ผมเลยถามว่าใช่รถอะไรอยู่ เขาบอกว่าใช้ กระบะดีแมค เขาบอกว่าช่วงล่างหนึดมาก เข้าโค้งเป็นร้อยไม่มีส่าย ผมเลยถามกลับว่าเคยขับรถยี่ห้อบ้างมั้ย น้องตอบกลับว่าไม่เคย เพิ่งมีกระบะคันนี้คันแรก ผมเลยงงๆว่า อะไรที่ทำหั้ยแบรนด์isuzu สะกดคนได้ถึงขนาดนี้ ขนาดกระบะดีแมค ที่ไม่ค่อยขึ้นชื่อเรื่องช่วงล่างเท่าไหร่ ยังทำหั้ยคนเคลิ้มได้ขนาดนี้  และเรื่องที่สงสัยอีกอย่าง คือ น้องคนนี้ ใช้รุ่นz  4ประตู ปี2015 ยกสูง ทำไมกระจกยังพับมืออยู่ กับไม่มีจอไม่กล้องมองหลัง น้องบอกไปติดเพิ่มมา130000 เคยเห็นของเพื่อนตัวแรกรุ่นz มันก้อมีจอกับกล้องมองหลังนะครับ

ออฟไลน์ baddream11

Re: อะไรคือสาเหตุที่ทำหั้ยคนอีสานฝังใจกับกระบะIsuzu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:06:20 »
อ่านดู เค้าก็บอกสาเหตุมาแล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ ento

• Full Member
Re: อะไรคือสาเหตุที่ทำหั้ยคนอีสานฝังใจกับกระบะIsuzu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:10:34 »
ก็ลองไปถามน้องคนนั้นก่อนไหมครับ แล้วก็ถามญาติเมีย ผมว่าสมัยก่อนอิสุสุ ทำรถมาตรงใจคนใช้มากเลยนิยม แต่ทุกวันนี้ก็มีหลายรุ่นที่แทรกใจคนเข้ามาได้ ที่น่าสนใจคือ ฟอร์ด จากรถกระบะที่แทบสูญพันธุ์ไปแล้ว กลับฟื้นคืนมาแซงหน้าที่สามอย่างมิตซูบิชิและนิสสันได้

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:15:08 »
มีทุกภาค ผู้นิยมกระบะอีสุ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:19:51 »
เท่าที่เจอนะครับ ใช้ง่าย ไม่มีฟังค์ชั่นมาก(มันร้อยกว่าเขาละ)ระบบไฟไม่ซับซ้อน ซ่อมง่าย แต่อะไหล่ไม่ทนทานเท่าพี่โตนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:21:04 »
ผมไม่รู้เหมือนกันครับ ผมไม่ใช่คนอีสาน ว่าแต่ก็มีคนอีสานใกล้ๆตัวให้ถามแล้วนี่ครับ ???

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:37:11 »
ข้อดีมัดใจ ที่อีซูซุทำได้
จากที่เคยใช้จริง

เคยใช้ 2 ยี่ห้อ ยี่ห้ออื่นอย่าเข้ามาในบ้าน

โตต้า ทนที แต่ซดน้ำมัน ขายได้แต่ราคาหายไปเยอะกว่า อีสุ
อีสุ ทนที ไม่จุกจิก อืดหน่อย แต่ไม่ซดน้ำมัน รุ่นเก่า ซื้อมา 4 แสน ใช้ไป 15 ปี ขายได้ 3.3 แสน
น้องว่ามันน่าจะได้ใจไหม

พื้นที่ภาคอีสาน 170,000 ตร.กม. เป็นทุ่งกว้าง เป็นเขาน้อย น้องว่ามันเข้าสไตล์อีสุมั้ย

Turbocharger

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:39:50 »
isuzu เครื่องมันเหมาะกับการขับแช่ยาวจริง ๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:51:32 »
เป็นการตั้งคำถามที่ดีครับ สามารถให้คิดต่อไปได้ว่า

แต่ละรุ่น คนภาคไหนชื้อรถรุ่นไหน โดยขยายมิติในการนำเสนอreport ของคุณหมู

จะขอเสนอให้คุณหมู ทำรายงานโดยเพิ่มมิติของภาคที่ซื้อไปด้วย

Remark: รอให้เคลียจบเรื่องcvไปก่อนก็ได้ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:54:40 »
สะดุดตรง เคยเป็นเขยอีสานมาแล้ว 2 รอบ
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:56:33 »
สะดุดตรง เคยเป็นเขยอีสานมาแล้ว 2 รอบ
โดนเมียเก่าทิ้งครับ 555+

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:03:18 »
คงเหมาะกับภูมิประเทศมั้งครับส่วนภาคเหนือเห็นชอบใช้โตโยต้ากัน

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:04:11 »
คงไม่พ้นราคาขายต่อ และความประหยัดที่สำคัญ น่าจะเป็นเพราะค่านิยมด้วยมั๊งครับ
แบบเดียวกะคนดอยที่ฝังใจแต่ TOYOTA

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:14:23 »
คงทนมือทนเท้า ประหยัดน้ำมัน ระบบไฟฟ้าไม่ยุ่งยากมากนัก อะไหล่ตามร้านเยอะ ขายต่อราคาดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:22:19 »
ไม่รู้ว่าจะมีดราม่าอีกมั้ยกระทู้นี้  :D :D :D

ยี่ห้ออื่นๆ เอาออปชั่นจัดเต็มมาสู้ ช่วงล่างการขับขี่สุดยอด เครื่องยนต์สุดแรง อาจยังไม่ดีพอที่ชนะใจเค้าก็ได้นะครับ

คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกันหรอกครับ ยี่ห้ออื่นๆทางภาคอีสานก็ขายได้เยอะอยู่นะครับ ไม่ใช่อะไรก็ยี่ห้อเจ้าตลาดเสมอไป

ก็หลายๆคนบ่นเป็นเสียงเดียวกัน Isuzu เรื่อง ออปชั่นกั๊กสุดๆ ช่วงล่างการขับขี่ไม่มั่นใจ ราคาแพง ส่วนลดก็ไม่เยอะมาก

ศุนย์บริการดีเยี่ยม แต่ไม่มีใครเข้าตลอดหรอกครับ 3 ปี แสนโล หมดประกันก็อู่นอกกันแล้ว

รถเสียที่ไหน อะไหลพื้นฐานทั่วไปร้านมีทุกที มีทั้งแท้ เทียม หาได้ไม่ยาก ราคาไม่ได้สูงมากนัก ของแต่งต่อยอดมีเยอะ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:25:50 »
เรื่องอื่นไม่รู้ แต่ รุ่น เดยไลต์ปี 2015 4 ประตู ยกสูง รุ่น Z ไม่กระจกพับไฟฟ้า มี Z เพรจทีจ

และกล้องมองหลัง รุ่น Z ไม่มี แต่ Z DVD มี และเครื่อง 3000 ให้กล้องครับ

ปล. ให้ เขียน ให้ ไม่ใช่ หั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 20:30:30 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:32:56 »
ต้องดูสถิติแยกเป็นภาคครับดูจากคนใกล้ตัวหรือบนท้องถนนอย่างเดียวยากที่จะบอกเป็นข้อเท็จจริงครับ

promt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:35:11 »

คนนั้นยังไม่แต่งนิครับ เอหรือแต่ง แต่ผมไม่ทราบ
อยู่ด้วยกัน อะไรกัน แต่ไม่ใช่เมีย-ผัว
แค่คุยๆ กัน ตามสไตล์ดาราตอบ
555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:11:42 »
ไม่รู้ว่าจะมีดราม่าอีกมั้ยกระทู้นี้  :D :D :D

ยี่ห้ออื่นๆ เอาออปชั่นจัดเต็มมาสู้ ช่วงล่างการขับขี่สุดยอด เครื่องยนต์สุดแรง อาจยังไม่ดีพอที่ชนะใจเค้าก็ได้นะครับ

คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกันหรอกครับ ยี่ห้ออื่นๆทางภาคอีสานก็ขายได้เยอะอยู่นะครับ ไม่ใช่อะไรก็ยี่ห้อเจ้าตลาดเสมอไป

ก็หลายๆคนบ่นเป็นเสียงเดียวกัน Isuzu เรื่อง ออปชั่นกั๊กสุดๆ ช่วงล่างการขับขี่ไม่มั่นใจ ราคาแพง ส่วนลดก็ไม่เยอะมาก

ศุนย์บริการดีเยี่ยม แต่ไม่มีใครเข้าตลอดหรอกครับ 3 ปี แสนโล หมดประกันก็อู่นอกกันแล้ว

รถเสียที่ไหน อะไหลพื้นฐานทั่วไปร้านมีทุกที มีทั้งแท้ เทียม หาได้ไม่ยาก ราคาไม่ได้สูงมากนัก ของแต่งต่อยอดมีเยอะ
ในเขตที่ผมอาศัยอยู่ บ่อวิน ศรีราชา ชลบุรี จะมีคนใช้ทุกยี่ห้อกระบะ เยอะมาก แต่ประสบการณ์ที่ผมเคยเป็นเขยจังหวัดเลย กับร้อยเอ็ด มันเป็นในทิศทางเดียวกันครับ คือ Isuzu จริงๆ ขนาดวีโก้ที่ว่าขายดี เขายังเมินกัน บอกว่าร่อน รถบาง ชนหน่อยเดียวก้อยุบแล้ว ไม่ได้ตั้งใจจะดราม่านะครับ ผมพูดในส่วนที่ประสบมาจริงๆ ในพื้นที่อื่นๆ อย่างในกทม. คงไม่ค่อยเจอลักษณะแบบนี้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:14:26 »

คนนั้นยังไม่แต่งนิครับ เอหรือแต่ง แต่ผมไม่ทราบ
อยู่ด้วยกัน อะไรกัน แต่ไม่ใช่เมีย-ผัว
แค่คุยๆ กัน ตามสไตล์ดาราตอบ
555
คนแรกก้อแต่งครับ สาววังสะพุ้ง จังหวัดเลย คนที่2 สาวจังหารร้อยเอ็ดครับ กินอาหารอีสานไม่ได้ แต่ก้อหลบไม่พ้นจริงๆ แต่ผมชอบสังคมอีสานนะ ดูรักใคร่กันดี เป็นสังคมรู้จักกันหมด ผิดกับชลบุรี ส่วนใหญ่อยู่ใครอยู่มันครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:21:11 »
บ้านผมอยู่มหาสารคาม มองตามถนนโดยรวมก็พอๆกันนะครับทั้งโตและอีสุ

ถ้าเอารถเก่าๆหน่อยผมว่าผมเจอ vigo เยอะกว่า dmax นะ แต่ถ้าป้ายแดง เจอ dmax 1.9

เยอะกว่า revo มากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:22:53 »
แล้วแต่รสนิยมของคนเลย ช่วงล่างมันอาจเพียงพอสำหรับเค้าก็ได้ ที่สำคัญเรื่องแบบนี้คงไม่จำกัดอยู่เฉพาะพื้นที่ภาคอีสานเท่านั้นมั้ง ตั้งหัวข้อแบบนี้ดูเหมาเข่งเกินไปครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:30:31 »
แล้วแต่รสนิยมของคนเลย ช่วงล่างมันอาจเพียงพอสำหรับเค้าก็ได้ ที่สำคัญเรื่องแบบนี้คงไม่จำกัดอยู่เฉพาะพื้นที่ภาคอีสานเท่านั้นมั้ง ตั้งหัวข้อแบบนี้ดูเหมาเข่งเกินไปครับ
ในเขตที่ผมอาศัยอยู่ บ่อวิน ศรีราชา ชลบุรี จะมีคนใช้ทุกยี่ห้อกระบะ เยอะมาก แต่ประสบการณ์ที่ผมเคยเป็นเขยจังหวัดเลย กับร้อยเอ็ด มันเป็นในทิศทางเดียวกันครับ คือ Isuzu จริงๆ ขนาดวีโก้ที่ว่าขายดี เขายังเมินกัน บอกว่าร่อน รถบาง ชนหน่อยเดียวก้อยุบแล้ว ไม่ได้ตั้งใจจะดราม่านะครับ ผมพูดในส่วนที่ประสบมาจริงๆ ในพื้นที่อื่นๆ อย่างในกทม. คงไม่ค่อยเจอลักษณะแบบนี้
กระทู้อาจดูเหมาเข่งจริงๆ แต่ประสบการณ์ที่เจอมามันเป็นแบบนี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:38:37 »
ผมวิ่งไปทำงานจากที่บ้านสารคามไปกาฬสินธุ์ ผมก็เห็นว่ามันเยอะพอๆกันทั้งอีสุ กับโตต้า แต่ถ้ารุ่นเก่าๆจะเจออีสุมากกว่าโตต้า อาจจะเป็นเพราะชื่อเสียงเก่าๆตั้งแต่ FasterZ มา TFR มังกรทอง ที่ขึ้นชื่อเรื่องประหยัด ทนทาน ขายต่อได้ราคา

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:53:19 »
สิ่งที่เห็นอาจจะเป็นแค่ส่วนหนึ่งของข้อมูล เพียง sample หนึ่ง
ถ้ามีจำนวนทั้งหมด เราจะเห็นท้ังประชากร population
ส่วนจะวิเคราะห์กันอย่างไร ก็แล้วแต่มุมมอง

http://apps.dlt.go.th/statistics_web/vehicle.html

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 22:17:09 »
สิ่งที่เห็นอาจจะเป็นแค่ส่วนหนึ่งของข้อมูล เพียง sample หนึ่ง
ถ้ามีจำนวนทั้งหมด เราจะเห็นท้ังประชากร population
ส่วนจะวิเคราะห์กันอย่างไร ก็แล้วแต่มุมมอง

http://apps.dlt.go.th/statistics_web/vehicle.html

พอมาแยกยอดเป็นเฉพาะรถกระบะป้ายเขียวแล้ว มาสดายอดชนะฟอร์ดกับเชฟไปไกลเลยนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 22:30:52 »
ยอมมาสด้า สะสม มานานแล้วครับ

JONNY

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 22:49:33 »
ผมนีแระคนอีสาน
คนอีสานมักจะตามผู้นำ เขาแนะนำอะไรก็จะชอบอันนั้น คุ้นซื่อคุ้นหูมานานจึงเป็นตัวเลือกแรก ตั้งแต่ผมเล่นรถใหม่ๆก็เป็นแบบนี้
ก็เหมือนชอบนักการเมืองบางคนแระ พอรู้เรื่องเยอะๆ ตรงกันข้ามเลยทีนี้ รถเหมือนกันเล่นมาแยะศึกษาไปเยอะก็เริ่มเปิดใจรับแบรนด์์ต่างๆมากขึ้น

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 23:20:04 »
ภาพเก่าๆ อีสุ ทำไว้ดีครับ ทั้งตัวรถ(ประหยัด ทน) ซึ่งเป็นหัวใจหลักของกระบะ และการบริการดี  ส่วนยุคใหม่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ยังชูจุดเด่นเดิมๆ ไว้ได้
ส่วนราคามือสอง คิดว่าแข็งกว่า โตฯ พอสมควรนะ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 23:25:05 »
ขึ้นอยู่กับพื้นทีด้วยครับ คงไม่ทั้งหมด และช่วงเวลาด้วยครับ เมื่อก่อนอาจขะใช่ แต่เดี๋ยวนี้พี่โตน่าจะเยอะกว่า