ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือสาเหตุที่ทำให้ Civic hatchback มีแต่รุ่น turbo ครับ  (อ่าน 6151 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมรู้สึกว่า Civic hatchback เป็นรถที่สวยว้าวมากครับ

แต่เสียอย่างตรงมันมีขายแต่รุ่น turbo ราคาเป็นล้าน

น่าจะมีตัว 1.8 บ้างจะสวยเลย

ผมสงสัยครับ ทุกท่านคิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ

หรือเพราะว่า ในราคา 9-1.1 ล้าน มันมี HR-V ค้ำคออยู่ครับ เลยทำให้รถสาย 5 ประตูจะชนกันครับ

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
Re: อะไรคือสาเหตุที่ทำให้ Civic hatchback มีแต่รุ่น turbo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 00:52:17 »
แต่เดิมไม่น่าจะมีแผนเข้าไทย หลังๆเอามาขายแบบขำขำมั้งครับ

ถ้าพี่โตอยากขำขำบ้างก็ดี ทำ Altis 5 ประตูบ้าง 5555

ออฟไลน์ AboveGod

Re: อะไรคือสาเหตุที่ทำให้ Civic hatchback มีแต่รุ่น turbo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 01:20:04 »
ดีแล้วที่ ห้าประตู มีแต่เทอร์โบ ราคาล้านกว่า
เวลาวิ่งตามถนนจะได้น้อยๆ ไม่โหลดี
แต่เหตุผลที่ขายเฉพาะเทอร์โบไม่รู้ครับ  :-X

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 02:23:48 »
กลุ่มลูกค้า ส่วนใหญ่ยังคง ชอบซีดานอยู่

แต่honda คงทดลองตลาด เอามาขายก่อน 1 รุ่น

แต่ถ้าจะขาย ก็ขายตัว top ไปเลย กำไรเยอะดี

ถ้าขายดี รุ่น ล่างๆ คงมีสิทธิ์ ได้ขายเพิ่ม

ของอย่างนี้ ขายได้ คุ้มค่า มีกำไร ยังไงก็ต้องเอามาขาย

โอกาสมาแล้ว น้ำขึ้นให้รีบตัก

ไม่รู้ว่า gen หน้า จะมี civic สวยๆ แบบนี้อีกหรือเปล่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 02:42:58 »
เหตุผลที่แท้จริงคงต้องถามคนในฮอนด้าครับ คนนอกอย่างเราๆก็ได้แค่เดาล่ะครับ ถูกมั่งผิดมั่ง

ถ้าให้ตอบจริงๆตอนนี้คงตอบแบบกำปั้นทุบดินอ่ะครับ คือทางทีมงานฮอนด้าเขารวบรวมข้อมูล สรุป และตัดสินใจออกมาแบบนี้ (ขอโทษที่ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ  :'()

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 03:09:57 »
เค้าคง โยนหินถามทางแหละ
ขายดีก็ ซอยรุ่นย่อยอีกที

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 05:08:18 »
กลัวตัดยอดตัวเองรึเปล่า ซีวิคซีดาน4ประตูก็ขายดีอยู่แล้ว น่าจะต้องการเพิ่มยอดตัวเทอร์โบเลยเอาไปลงแฮตแบค

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 05:58:36 »
กลัวตัดยอดตัวเองรึเปล่า ซีวิคซีดาน4ประตูก็ขายดีอยู่แล้ว น่าจะต้องการเพิ่มยอดตัวเทอร์โบเลยเอาไปลงแฮตแบค
ใช่ครับจะได้ไม่ทับยอดขายซีดาน และเพิ่มยอด turbo ที่มีส่วนแบ่งแค่ 20%

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 06:03:59 »
สงสัยกลัว ผลิตไม่ทัน เปิดตัวใหม่ๆ ยังงัยก็ขายได้ก็ขายตัวแพงไปก่อน พอยอดเริ่มน้อย ค่อยทำรุ่นต่ำ ราคาถูก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:02:03 »
รอดูเสียงตอบรับก่อนครับ ถ้าเรียกร้องกันมามาก การเพิ่มรุ่นย่อย 1.8 หรือเพิ่มรุ่นย่อยอื่นๆ หรือตัดรุ่นย่อยออก มีมาให้เห็นเสมอๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 07:54:29 โดย O_o" »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:20:55 »
ผมเดาว่าต้องการวางตำแหน่งรถให้เป็น C Segment ระดับสูงครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:22:46 »
ถ้ารุ่นนี้ขายดีอาจทำcoupe' 3ประตูมาขายมั่ง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:39:31 »
เพาะมันดู sport กว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:47:49 »
ดูเชิงมวย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:08:01 »
แต่เดิมไม่น่าจะมีแผนเข้าไทย หลังๆเอามาขายแบบขำขำมั้งครับ

ถ้าพี่โตอยากขำขำบ้างก็ดี ทำ Altis 5 ประตูบ้าง 5555

ประกอบในเมืองไทย การแบ่งออกมาขายบ้าง ก็น่าลองดูไม่ใช่หรือครับ ... ผมว่า Honda คิดแบบนี้นะ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:47:53 »
ตำแหน่ง การตลาดวางไว้ เป็นตัว top

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:36:27 »

ไม่มีแผนเข้าไทย แต่ผลิตไทย ส่งไป ขาย ต่างประเทศ ก็เอามาขาย ขำๆไงครับ
หลายๆ คน คงลืมไป ว่า บ้านเรา คือ ฐานการผลิต รถ หลายๆ รุ่น แม้กระทั่งรุ่นที่ไม่มีขายบ้านเรา

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:01:01 »
ถึงจะผลิตที่นี่ แต่การทำเรื่องให้ขายในนี้ได้วุ่นวาย
ใช้เงิน เสียเวลา หากไม่มั่นใจว่าขายได้ ผู้ผลิตไม่ทำครับ

ทำไมมีแต่ turbo ผมเดาว่าสามาถทำกำไรได้จึงเลทอกมาขาย หากทำรุ่นล่างแล้ว volume ไม่ถึงเป้าก็จะเข้าเนื้อ การขายรถ fix cost เยอะครับ ถ้าคำนึงถึง volume*margin และ position

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:33:03 »
ตอนแรกของการพัฒนา ก็มีรุ่นย่อยเหมือน sedan นั่นล่ะครับ แต่ด้วยสภาพตลาดในประเทศที่ เค้าคิดกันว่า รถประเภท HB นี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่า sedan ผบห ก็กลัวจะขายได้ไม่ดี เลยตัดออก (ผมนี่เซ็งกับการตลาด แทนที่ไหนๆจะตัดเหลือรุ่นย่อยเดียวทั้งที ก็น่าจะทำแบบ special version ไปเลยน่าจะดีกว่ามาแบบ ครึ่งๆกลางๆ อย่างนี้)

คงเก็บไว้รอ minor change มั้ง กลัวไม่มีอะไรให้เล่น

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:41:58 »
จขกท. ถามเอง ตอบเอง ผมงงเอง คำตอบ จขกท. ก็คงรู้คำตอบดีนะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 14:20:14 »
การตลาด
ทำรุ่นเดียว ตั้งไว้แพง คนอยากได้ ก็ต้องซื้อในราคาที่แพง
คนที่อยากได้ ยังไงก็ซื้อ จะทำรุ่น ราคาถูกมาทำไม กำไรเห็นๆ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 16:23:53 »

ไม่มีแผนเข้าไทย แต่ผลิตไทย ส่งไป ขาย ต่างประเทศ ก็เอามาขาย ขำๆไงครับ
หลายๆ คน คงลืมไป ว่า บ้านเรา คือ ฐานการผลิต รถ หลายๆ รุ่น แม้กระทั่งรุ่นที่ไม่มีขายบ้านเรา

แรกๆก็ลุ้นๆคุยกันอยู่ ตอนนี้คงไม่ต้องพูดถึงประเด็นนี้กันแล้วครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55553.0

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 21:17:17 »
ผมว่าถ้าชอบก็รีบซื้อครับ ตัวนี้จะเป็น rare item ก็ได้นะครับ ต่อไปอาจไม่มีแล้ว สำหรับ 1.5 turbo

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 22:11:31 »
ไหนๆก็ไม่น่าเน้นยอดขาย ในใจผมอยากให้ฮอนด้าทำการตลาดอินดี้สำหรับขาซิ่งไปเลย แบบ1.5 turbo เกียร์ธรรมดา ระบบความปลอดภัยแค่พื้นๆVSA ABS EBD TC แอร์แบคมาเต็ม เบาะผ้า วิทยุธรรมดา แอร์หมุน ออปชั่นโล้นๆแต่ขอไฟหน้าLED แล้วราคาต่ำกว่าล้านบาท-ล้านนิดๆ คงขายดีและผมคงอยากได้มากๆ :-*

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:24:16 »
เดาว่าคงลองตลาดเหมือนหลายๆ ท่าน ถ้ายอดดีก้อคงส่งรุ่นย่อย ราคา drop ลงมาเพื่อเป็นทางเลือก และคงไม่จัดรุ่นหนักเท่่า RS  :-\

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:45:28 »
ไม่ใช่เค้าไม่อยากขาย ไทยฃ
แต่ รถมันโดนภาษีมากไป คนคนถอยหนีกันหมด
เน้น กะบะ กับ eco car กันไป