ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 626 จอด 8 ปี ขาย 45000 น่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 24768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Mazda 626 จอด 8 ปี ขาย 45000 น่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 15:32:20 »
Mazda 626 Cronos น่าจะเป็นปี 96 แล้วอ่ะครับ อ๊อฟชั่นที่เห็นอยู่ก็
เกียร์ออโต้ แอร์สวิง ครูซคอนโทล กระจกไฟฟ้า ไม่เคยติดแก๊ส
ภายในใหม่มาก (ไม่ค่อยได้ใช่) ไม่มีอะไรแตกหักเลย 
ภายนอก มีเป็นรอยเยอะ แต่ไม่ผุเลย (ไม่ผุเลยจริงๆ ทั้งล่างและบน)
รถจอดมาประมาณ 8 ปี มีเล่ม แต่กระจกหน้าแตก เลยไม่เห็นว่ามันหยุดที่ปีไหน เล่มผมไม่ได้เป็นคนเปิดดูอ่ะครับ

ที่สำคัญคือ มัน V6 น่าสนใจตรงนี้อ่ะครับ 

ท่าจอด จอดอยู่ในโรงรถ.....ล้ออยู่ครบแต่ถูกถอดออก มีแม่แรงค้ำไว้ 4 ต้น ไม่ตากแดด ไม่โดนฝน คิว อะไรรอบๆ คันอยู่ครบมากๆ.....เจ้าของไม่ใช่ต่อเพราะได้รถใหม่เลยจอดมทิ้งไว้เฉยๆ ผมเอาแบตเตอรี่ไป ลองบิดกุญแจดู หน้าปัดยังทำงานอยู่เลยครับ Sensor ต่างๆ ไม่รู้เป็นอย่างไร แต่มันขึ้นว่า น้ำมันเครื่อง เครื่องยนต์ แล้วก็ระบบไฟอ่ะครับ เกียร์ออโต้เหมือนจะขยับไม่ได้เลย (ที่คันเกียร์นะครับ) ลองบิดสตาดดู เงียบครับ

พี่ๆ ที่เคยมีประสบการณืกับเจ้าคันนี้ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างอ่ะครับ :)

เรารักจ่าโท :))))

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda 626 จอด 8 ปี ขาย 45000 น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 15:42:23 »
ช่วงล่างหลังเลี้ยว4ล้อใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ระวังตรงนี้ละกันครับเพราะซ่อมแพงเอาเรื่อง

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
Re: Mazda 626 จอด 8 ปี ขาย 45000 น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 15:58:51 »
ถ้ารู้ประวัติ แล้ว บอดี้สวย จัดไปเลยเชียร์ให้ ตัวนี้เป็นโฉมไมเนอร์เชนจ์แล้ว นะ  เครื่อง v6 2000 หรัส kf    เอางบมาปรับปรุงอีกครึ่งแสนซะ แล้วจะลืม มาสด้าสอง จ้า (รถต้นตระกูลมาสด้า 6 ครับ  ) ทรงตัวดี  ระบบเบรก ไว้ใจได้  ช่วงนิ่ม แต่หนึบใช้ได้ 
รูปทรงสวยแบบคลาสสิค   ผมยังมีเจ้ารุ่นนี้สองคันเลย ทั้งสี่ประตูและห้าประตู 

จัดมาเรียกรถลากไปหาอู่ชื่อดังแถว รามอินทรา หรือ ดอนเมือง ให้ปลุกชีพก็ได้ครับ (ปล ถามชาวมาสด้าคลับได้)

ขอ้เสีย รุ่นนี้คือ ต้องดูแลถึง แล้วอายุอะไหล่ในแต่ละชิ้นจะยืนยง ระบบไฟฟ้าต้องหาช่างชำนาญมาสด้านะครับ อย่าเสี่ยงหาอู่อื่นมาลูบคลำรถเรานะ  ชิ้นส่วนบอดี้หายากแล้ว   ช่วงล่าง อะไหล่เครื่องยังมีอยู่ทั้งแท้และเทียบ ตามงบครับ

แนะนำ ถามเพิ่มที่ mazdaclub.net

นี่คือรถผมเจ้าสี่ประตูครับ  อายุ 20 ปีละ สวยไม่สร่างนะ จับมาเป็นมือที่สามครับ  (จอดมากกว่าใช้)

ปล ตัวนี่้้ไม่มีระบบเลี้ยวสี่ล้อนะครับ  เป็นรุ่นก่อนคือเจ้าโฉม626 ttl ครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 16:21:48 »
น่าสนครับ แต่ต้องขอถามก่อนว่าเคยใช้ mazda มาก่อนหรือไม่ พอรู้จักอู่ที่เป็นช่างมาสด้าโดยเฉพาะหรือปล่าว ถ้าใช่ก็รีบจัดไป แต่ถ้าไม่ก็ต้องหาความรู้กันนิดหน่อยก่อน ตาม club ที่ท่านด้านบนว่านั่นแหละครับ

ส่วนตัวผมถ้าตัวถังดี แต่เครื่องยนต์ใช้ไม่ได้ ไม่ใช่ปัญหา มีงบซัก 4-6 หมื่น ก็เปลี่ยนเครื่อง KL 200 ม้าพร้อมเกียร์ได้แล้ว
ตัวนี้ช่วงล่างไม่ได้เป็นแบบทำมุมเลี้ยวได้แบบ 929 นะตรับ

ส่วนตัวคิดว่ารถรุ่นนี้ถ้าได้ตัวถังเยื่ยมๆ สภาพแจ่มๆ เอามาทำต่อได้สบายๆครับ

แต่ขอเตือนก่อนว่าถ้าไม่ชอบซ่อมรถ(ไม่ชอบเรื่องดูแลรักษา)เป็นประเภทใช้อย่างเดียว แนะนำว่าไม่ควรครับ อะไหล่เริ่มหายาก
จากประสบการณ์ใช้รถโบราณของ mazda อิอิ (ผมใช้ mazda323 astina ไฟ pop อยู่แล้วก็มีรถพ่อแฟนเป็น Cronos 626 5 ประตูสีแดง แอร์สวิงใช้ได้ cruise control ใช้ได้ เครือ่ง 2000 4สูบเดิมๆ จับมาแพงกว่าที่คุณว่าครับ ซ่อมและติดแก็สไป หลายหมื่นอยู่ ขับสบายครับ)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 16:36:45 »
ขอตอบจากใจ คนเคยใช้รุ่นนี้นะครับ มันเป็นรถที่ดีมากกกก มากกว่ารถที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้บางคันด้วยซ้ำ ช่วงล่าง เทพ นิ่ม แต่ไม่ย้วยและเอาอยู่ทุกสถานการณ์

แต่ขอตอบจากใจ อีก เช่นกัน ว่า "อย่า" เลยครับ   ถอยดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 05:06:42 โดย choomodify »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 16:56:59 »
จอดนาน ช่วงล่างนี้ล่ะที่จะมีปัญหา ถ้าเบิกห้าง เพลียเเน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 00:06:39 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:50:00 »
รถ 45,000 + ค่าซ่อมอีกเท่าไหร่หนอ ถึงจะขับได้ปกติ  :-\

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:16:04 »
ถ้ารู้ประวัติ แล้ว บอดี้สวย จัดไปเลยเชียร์ให้ ตัวนี้เป็นโฉมไมเนอร์เชนจ์แล้ว นะ  เครื่อง v6 2000 หรัส kf    เอางบมาปรับปรุงอีกครึ่งแสนซะ แล้วจะลืม มาสด้าสอง จ้า (รถต้นตระกูลมาสด้า 6 ครับ  ) ทรงตัวดี  ระบบเบรก ไว้ใจได้  ช่วงนิ่ม แต่หนึบใช้ได้ 
รูปทรงสวยแบบคลาสสิค   ผมยังมีเจ้ารุ่นนี้สองคันเลย ทั้งสี่ประตูและห้าประตู 

จัดมาเรียกรถลากไปหาอู่ชื่อดังแถว รามอินทรา หรือ ดอนเมือง ให้ปลุกชีพก็ได้ครับ (ปล ถามชาวมาสด้าคลับได้)

ขอ้เสีย รุ่นนี้คือ ต้องดูแลถึง แล้วอายุอะไหล่ในแต่ละชิ้นจะยืนยง ระบบไฟฟ้าต้องหาช่างชำนาญมาสด้านะครับ อย่าเสี่ยงหาอู่อื่นมาลูบคลำรถเรานะ  ชิ้นส่วนบอดี้หายากแล้ว   ช่วงล่าง อะไหล่เครื่องยังมีอยู่ทั้งแท้และเทียบ ตามงบครับ

แนะนำ ถามเพิ่มที่ mazdaclub.net

นี่คือรถผมเจ้าสี่ประตูครับ  อายุ 20 ปีละ สวยไม่สร่างนะ จับมาเป็นมือที่สามครับ  (จอดมากกว่าใช้)

ปล ตัวนี่้้ไม่มีระบบเลี้ยวสี่ล้อนะครับ  เป็นรุ่นก่อนคือเจ้าโฉม626 ttl ครับ

ที่บ้านเคยซื้อมือสองรุ่นนี้มาเหมือนกันครับ แต่เป็นสีเงิน
ทรงสวยคลาสสิก โดยเฉพาะด้านท้าย ช่วงล่างดี ขับดี
แต่ใช้ไม่นานก็ปล่อยไปครับ ยังประทับใจไม่หาย
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:25:47 »
เริ่มลังเลล่ะครับคราวนี้ เหอๆๆ
ผมเคยแต่ปลุก Citroen น่ะครับ ไม่เคยปลุก Mazda เลยซักคันเดียวย
ที่บ้านไม่เคยมี Mazda ด้วยเหมือนกันครับ

พี่ๆ คนไหนผ่านมาก็ทิ้งคำตอบไว้หน่อยนะครับ

(เรื่องระบบเลี้ยว 4 ล้อนี้ ดูตรงไหนได้อ่ะครับ เพราะพวงมาลัยมันขยับไม่ไปจริงๆ ครับ  :) )

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:30:13 »
ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ต้องทุ่มทุนหน่อยน่ะครับ

เพราะถ้าเจออู่เป็น มันสามารถทำแล้วจบได้ เพราะอะไหล่ยังหาได้อยู่ แต่ราคาค่อนข้างสูงหน่อย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 22:49:46 »
ตอบในฐานะคนใช้มาสด้าแอสติน่าปี 96 ซึ่งปัจจุบันยังคงใช้งานอยู่
และคลุกคลีกับอู่มาสด้าชื่อดังย่านนวลจันทร์มาตลอด

-626 Cronos ไม่มีระบบเลี้ยว4ล้อ อันนั้นต้อง 929
-เครื่อง 6 สูบเป็น KL 170ม้าไทย อยากแรงต้องไปหาKL ญี่ปุ่น 200 ม้า
-มันไม่ได้แรงอย่างที่คิด
-มันกินน้ำมันมาก
-V6 ติดแกสสบาย ปัญหาน้อยกว่า4สูบ
-อะไหล่หายากแล้ว ระวังกรอบคอนโซลแตกให้ดี เป็นเกือบทุกคันถ้ามีการถอด
-ดูแลให้ดีแบบไม่บ้าจี้หาของแต่ง แต่เน้นอะไหล่มือสอง มันก้อพอถูไถได้
-เทียบกับรถผมที่ดูแลเข้าเช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อทุก5000โล ปีละ2ครั้ง ไม่รวมครั้งที่เข้าเพราะมีปัญหา เช่นไดสตาร์ทพัง ยางแท่นเครื่องขาย โช๊คซึม
ปีนึงคุณมีเงินสำหรับดูและมันแตะหลักหมื่นแน่นอนครับ อะไหล่โครโนสหายากและแพงกว่าแอสติน่าด้วย (แอสติน่าบางอย่างแชร์ได้3รุ่น คือแอสติน่า แลนติส นิวซีดาน)

รถน่ะดีแน่นอน ถ้าทำทุกอย่างให้สมบูรณ์ได้จริงๆ ซึ่งจากสภาพที่ว่ามาในตอนต้น คุณต้องมีเงินบูรณะในระดับ 3หมื่นบาทอัพแน่นอน ที่เหลือแล้วแต่ดวงอีกทีนึง

คำตอบของผมคือ ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 23:23:56 »
อาม่าเคยมี สวยมาก ชอบมากๆครับ ตอนนั้นยังอยู่ประถม ถึงตอนนี้เสียดายว่า ถ้าโตกว่านี้จะไม่ให้อาม่าขายครับ

อาม่าขับไม่เคยดูแล วิ่งจนน้ำมันเครื่องเตือน ค่อยเปลี่ยน
เคยโอเวอร์ฮีททีนึง ซ่อมมาหลายที่ จนมาเจอที่นึงให้เค้ารื้อออกมาหมดเลยถึงจะเจอท่อที่แตกครับ
ถ้าช่างไม่รู้จริงซ่อมยากครับ

ถ้าตัว 5 ประตู ที่เสียบ่อยมากคือโช้คค้ำฝาท้ายครับ เปลี่ยนทุกปี 4-5ครั้ง ถอดใจไปหาไม้หน้าสามมายันเอา  :D

สรุป ถ้าไม่มีช่างชำนาญจริงๆ ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 15:44:16 »
รถอายุมากๆต้องพิจารณาเรื่องซ่อมแซมบำรุงรักษาเป็นสำคัญ
เรื่องอู่ไม่น่าจะมีปัญหา MAZDACLUB.NET ช่วยได้เยอะ

ที่ไม่แน่ใจคือเรื่องอะไหล่ตัวถัง อะไหล่ภายในบางชิ้น
ถ้าเกิดเหตุที่จะต้องเปลี่ยนขึ้นมา จะกลายเป็นปัญหาปวดหัว

หรืออะไหล่เครื่องยนต์ เชียงกงเป็นไง อะไหล่แท้อะไหล่เทียบเป็นไง
เพราะอายุขนาดนี้ต้องได้ซ่อมอย่างแน่นอน  ไม่อยากให้เกิดกรณีมีตังค์แต่ไม่มีของ
หรือ มีของแต่ราคาแพงเว่อร์จนอยากกระโดดถีบหน้าเจ้าของร้าน

ส่วนตัวผมจะหลีกเลี่ยงรถที่จอดนานๆ
ผมชอบคันที่ใช้งานตามปรกติเป็นประจำมากกว่า
มันเหมือนได้บริหารระบบต่างๆทุกๆระบบตลอดเวลา
เราสามารถทดลองขับได้ วิเคราะห์อาการของรถว่าโอเคหรือไม่
เจ้าของเดิมเขาเซ็ตรถให้ขับอย่างไร ถูกใจเราหรือเปล่า โอมั้ย
ถ้าซื้อคันที่จอดอยู่กับที่ก็เหมือนเราไม่ได้ลองรถ
ดูได้อย่างมากก็เพียงแค่สภาพตัวถัง
นอกนั้นเราต้องเสี่ยงเองทั้งหมด
ขนาดรถที่สามารถลองได้บางคัน ก็ยังขับไม่ขับสมบูรณ์ ไม่ถูกใจ
ยังต้องมาทำเองอีกมาก กว่าจะลงตัว แล้วรถคันที่จอดเล่าจะเอาอะไรกับมัน

ราคาตลาดของรถรุ่นนี้ที่ขับได้ปรกติดีๆก็ไม่สูงอยู่แล้ว
แล้วคันจอดแปะไว้ ดูได้แค่สภาพตัวถังและอื่นๆเล็กๆน้อยๆ
แต่ตั้งราคาขายประมาณนี้ สำหรับผมๆรู้สึกเฉยๆนะ
ไม่มีอะไรที่ดึงดูดผมจนรู้สึกว่าขาดมันไม่ได้

ผมจะเลือกสรรเฉพาะคันที่อยู่ในสภาพดีสุดๆ
ได้รับการดูแลจากเจ้าของเดิมเหมือนไข่ในหิน
ถ้าจะเดิมก็เดิมสุดๆ ถ้าจะเจ๋งก็ต้องเจ๋งและลงตัว
เราจะได้รับช่วงในการดูแลรักษาต่ออย่างมีกำลังใจ
และจะได้คงคุณงามความดีให้อยู่คู่กับรถได้สะดวก

ถ้ามีรถคันหลักอยู่แล้ว และดูแลรถได้หลายคันแบบไม่ลำบาก
แล้วได้ไปเจอเจ้า 626 คันที่เจ๋งจริงๆ ดูแลดีสุดๆ
ถ้าอะไหล่ยังพอมีพอใช้ ไม่ลำบากจนเงินงาม
ก็น่าสนใจนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 17:39:15 »
รถอายุมากๆต้องพิจารณาเรื่องซ่อมแซมบำรุงรักษาเป็นสำคัญ
เรื่องอู่ไม่น่าจะมีปัญหา MAZDACLUB.NET ช่วยได้เยอะ

ที่ไม่แน่ใจคือเรื่องอะไหล่ตัวถัง อะไหล่ภายในบางชิ้น
ถ้าเกิดเหตุที่จะต้องเปลี่ยนขึ้นมา จะกลายเป็นปัญหาปวดหัว

หรืออะไหล่เครื่องยนต์ เชียงกงเป็นไง อะไหล่แท้อะไหล่เทียบเป็นไง
เพราะอายุขนาดนี้ต้องได้ซ่อมอย่างแน่นอน  ไม่อยากให้เกิดกรณีมีตังค์แต่ไม่มีของ
หรือ มีของแต่ราคาแพงเว่อร์จนอยากกระโดดถีบหน้าเจ้าของร้าน

ส่วนตัวผมจะหลีกเลี่ยงรถที่จอดนานๆ
ผมชอบคันที่ใช้งานตามปรกติเป็นประจำมากกว่า
มันเหมือนได้บริหารระบบต่างๆทุกๆระบบตลอดเวลา
เราสามารถทดลองขับได้ วิเคราะห์อาการของรถว่าโอเคหรือไม่
เจ้าของเดิมเขาเซ็ตรถให้ขับอย่างไร ถูกใจเราหรือเปล่า โอมั้ย
ถ้าซื้อคันที่จอดอยู่กับที่ก็เหมือนเราไม่ได้ลองรถ
ดูได้อย่างมากก็เพียงแค่สภาพตัวถัง
นอกนั้นเราต้องเสี่ยงเองทั้งหมด
ขนาดรถที่สามารถลองได้บางคัน ก็ยังขับไม่ขับสมบูรณ์ ไม่ถูกใจ
ยังต้องมาทำเองอีกมาก กว่าจะลงตัว แล้วรถคันที่จอดเล่าจะเอาอะไรกับมัน

ราคาตลาดของรถรุ่นนี้ที่ขับได้ปรกติดีๆก็ไม่สูงอยู่แล้ว
แล้วคันจอดแปะไว้ ดูได้แค่สภาพตัวถังและอื่นๆเล็กๆน้อยๆ
แต่ตั้งราคาขายประมาณนี้ สำหรับผมๆรู้สึกเฉยๆนะ
ไม่มีอะไรที่ดึงดูดผมจนรู้สึกว่าขาดมันไม่ได้

ผมจะเลือกสรรเฉพาะคันที่อยู่ในสภาพดีสุดๆ
ได้รับการดูแลจากเจ้าของเดิมเหมือนไข่ในหิน
ถ้าจะเดิมก็เดิมสุดๆ ถ้าจะเจ๋งก็ต้องเจ๋งและลงตัว
เราจะได้รับช่วงในการดูแลรักษาต่ออย่างมีกำลังใจ
และจะได้คงคุณงามความดีให้อยู่คู่กับรถได้สะดวก

ถ้ามีรถคันหลักอยู่แล้ว และดูแลรถได้หลายคันแบบไม่ลำบาก
แล้วได้ไปเจอเจ้า 626 คันที่เจ๋งจริงๆ ดูแลดีสุดๆ
ถ้าอะไหล่ยังพอมีพอใช้ ไม่ลำบากจนเงินงาม
ก็น่าสนใจนะครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่ ผมไปไล่ๆ ดูตลาดมือ 2 ต่างๆ เริ่มกันที่ราคา 8 หมื่นวิ่งได้ ไปจนถึง 2 แสนกว่าวิ่งดี.....ทางบ้านตอนนี้เริ่มบอกว่า....ถ้าซื้อที่วิ่งได้มา แล้วทำให้วิ่งดี ไม่ดีกว่าหรอ.....เลย ชะลอแผนการไว้ก่อนนะครับ แต่ เดี๋ยวจะไปลองต่อๆ เค้าดูอีกน่ะครับ :)

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 19:44:59 »
ถามผม ไม่แนะนำครับ
ที่บ้านผมใช้โครโนส 4ประตู ปี 1993  2.0 MT มา ได้ จนถึง 2008 พึ่งขายไปครับ  อะไหล่หายากแล้ว หมดยุค ครับ

แต่ยอมรับ เป้นรถที่ขับดีมากๆๆๆ ช่วงล่าง ดีมากๆ ทนมากๆครับ คุณย่าผมไม่เคยเข้า 0 เลย มีแต่ถ่ายของเหลว ตามระยะ สายพาต่างๆ  พึง่จะเริ่มเสีย ตอนช่วงใกล้ๆขายนี่ล่ะครับ แอร์เสีย จานจ่ายพัง  ลูกหมากหลวม ใช้มาตั้ง 15 ปี พึ่งเริ่มซ่อมครับ วิ่งไป 2.4 แสนโลได้ ตอนขายไป
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 19:45:12 »
ที่บ้านเคยใช้ตอนผมยังเด็กครับ ซื้อต่อเค้ามา เจ้าของเก่าออกป้ายแดงมาเกือบล้าน ใช้ไป2ปีกว่าเอามาขายให้บ้านผมประมาณ6แสน ถือว่าราคาตกมาก พ่อผมเห็นสวยดี ถูกดีเลยรับช่วงต่อมา
ข้อดีคือ เป็นรถที่สวยมาก ช่วงล่างดี นิ่มแต่หนึบ การประกอบดี(ประกอบนอก) การเก็บเสียงดี ออฟชั่นดี(ในสมัยนั้น) แอร์สวิง ล็อคคันเร่ง มีล็อคเกียร์ในตัว เบรคABS
ข้อเสีย อะไหล่หลายชิ้นหายาก บางชิ้นเบิก0จะแพงมาก ค่อนข้างกินน้ำมันเป็นรถที่ไม่ประหยัดเลย ภายในไม่ได้นั่งสบายนัก คือราคาเท่ารถD-segmentในสมัยนั้น แต่ไม่ได้กว้างไปกว่าCorolla Civic วัสดุภายในจัดว่าดีในสมัยนั้น
ใช้อยู่ไม่ถึง2ปีครับ ขายทิ้งไปซื้อแอคคอร์ด รถไม่ดีเท่าแต่สบายใจเรื่องอะไหล่และค่าดูแลมากกว่ากันเยอะ

จอดไว้8ปี พูดตามตรงนะ ให้ฟรีผมยังไม่เอาเลยครับ เพราะไม่รู้ต้องเอาไปทำอีกเท่าไหร่
เว้นแต่ว่า คุณจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ของCronosจริงๆ อันนั้นก็อีกเรื่องครับ แต่คุณก็สามารถไปหาCronosมือสองสภาพพอใช้ได้อีกนะครับ