ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำเกี่ยวกับซื้อประกันต่ออายุค่ะ  (อ่าน 2423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ พอดีซื้อรถมา 2 คันเป็นชื่อตัวเองทั้งหมด.. ปี 2010 มาสด้า 2 ซีดาน ปี 2011 ซื้อซิตี้ ช่วงเดือนพ.ค.ไล่ๆกันของทั้ง 2 ปี

ตอนนี้ใกล้เวลาต่ออายุแล้ว ทั้ง 2 คันไม่มีประว้ติเคลมของปี 2011 เลย รบกวนสอบถามว่าควรติดต่อซื้อกับธนาคารที่เราผ่อนชำระค่าเบี้ยด้วย หรือกับตัวแทนดีค่ะเพราะตอนนี้ติดต่อมาเยอะมากๆวันละ 3-5 คนเลยทีเดียวหรือว่าให้รับรายละเอียดของเจ้าหน้าที่ที่โทรมาทั้งหมดแล้วค่อยเปรียบเทียบกัน หรือต่ออายุกับบริษัทเก่าหรือยังไงดีค่ะ? ปกติเพื่อนๆพี่ๆให้มาตรฐานอะไรในการซื้อประกันของปีต่ออายุถัดไปกันบ้าง รบกวนแชร์หน่อยได้มั้ยค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ THEKHAM

Re: รบกวนแนะนำเกี่ยวกับซื้อประกันต่ออายุค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:25:57 »
ไม่มีประสบการณ์ผ่านกับธนาคารเลยอะ

พึ่งต่อปีที่ 2 ไม่ได้เคลมเหมือนกันครับ

มาตรฐานที่เลือกก็คง

1. คอนเน็คชั่นระหว่าง บริษัทประกัน -> ศูนย์ซ่อมสี ตัวถัง ของยี่ห้อรถ (ซ่อมห้าง)+ อู่นอกที่เชื่อถือได้

2. ความน่าเชื่อถือของบริษัทประกัน ชื่อเสีย งี่เง่าน้อย

3. ราคา + บริการเสริมที่เเถมมาให้ใช้บริการ

ส่วนตัวผมกับคุณเเม่ใช้เจ้าเดียวกัน ผมไม่เคยโทรใช้บริการเลยครับ ต่ออายุกรมธรรม์อย่างเดียว

ส่วนเเม่ก็ชั้น 3 กับรถแกมาร่วม 10 ปี จะมีรถเบรกไม่ดีลื่นตอนฝนตก จูบก้นคันหน้าผิดไปครั้งเดียว เท่านั้น

บ้านผมไม่เน้นเคลม เน้นเบี้ยประกันลด

มีประสบการณ์น้อยขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำเกี่ยวกับซื้อประกันต่ออายุค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:30:58 »
คิดว่าจะซ่อมที่ไหน ก็ลองถามที่นั่นดูครับ ว่ารับของอะไรบ้างครับ
อันไหนอนุมัติเร็ว อันอนุมัติไหนช้าครับ
เข้าศูนย์ก็ถามศูนย์ เข้าอู่ก็ถามอู่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 12:37:09 »
ผมเพิ่งต่อไป ก็ต่อกับโบรกเกอร์เจ้าเดิมครับ เพราะเบี้ยถูกสุดในเงื่อนไขเดียวกัน (กรณี บ.ประกันเดิม)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 16:15:13 »
ผมก็เน้นเบี้ยประกันก่อนครับ ใครให้ถูกสุด ผมเลือกคนนั้นครับ