ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA PRIUS นี่จะออกโฉมใหม่รึเปล่าครับ ? ทำไมมือสองราคาตกมากมาย  (อ่าน 15392 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีคนรู้จักไปขายเตนท์ ได้มา 520,000 บาท รถปี 11 ไม่ท็อป

มันจะมีรุ่นใหม่รึเปล่าครับ ? รถสี่ปี ใช้ไปไม่ถึงแสนโล ราคาหายไปมากกว่าครึ่งหนึ่ง ?

หรือมันไม่เป็นที่นิยมเพราะอะไร ?

ส่วนตัวผมยอมรับว่ามันน่าเกลียดนะครับถ้าให้ผมซื้อมือหนึ่งราคานั้นคงไม่เอา แต่ ถ้าพูดถึงHybrid ตัวนี้ มันก็มีความน่าสนใจอยู่ไม่น้อย ถ้าผมจะซื้อรถมือสองคันนี้ก็อยู่ในตัวเลือกเพราะประหยัดน้ำมันที่สุดในตลาดเห็นจะได้แล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ใกล้จะออกคับ แต่ไม่น่าตกขนาดนั้นนะคับ ตกมากเกินเหตุจริงๆ

ออฟไลน์ whoami

คนไทยยังกลัวว่า hybrid จะพังง่าย ค่าแบตแพง ครับ

ดู camry hybrid อีกรุ่น ตอนมือ 1 Hybrid แพงกว่าตัว 2.0 เยอะ

แต่มือสองราคาใกล้เคียงกันเลย อีกอย่างถ้าเอาไปขายเต๊นท์
ตอนเราจะขาย เขาจะอ้างสารพัด เช่น รุ่นนี้คนไม่นิยม ไฮบริดแบตเสื่อมแล้วเปลี่ยนเป็นแสน อะไรทำนองนี้
เพื่อกดราคา แต่พอตอนมีคนมาดู เขาจะเชียร์ว่า ไฮบริด ประหยัดสุดๆ ใช้ดี แบตไม่ต้องกลัวเสียโตต้ารับประกันตั้งสิบปี  :o

jaesz

คนไทยยังกลัวว่า hybrid จะพังง่าย ค่าแบตแพง ครับ

ดู camry hybrid อีกรุ่น ตอนมือ 1 Hybrid แพงกว่าตัว 2.0 เยอะ

แต่มือสองราคาใกล้เคียงกันเลย อีกอย่างถ้าเอาไปขายเต๊นท์
ตอนเราจะขาย เขาจะอ้างสารพัด เช่น รุ่นนี้คนไม่นิยม ไฮบริดแบตเสื่อมแล้วเปลี่ยนเป็นแสน อะไรทำนองนี้
เพื่อกดราคา แต่พอตอนมีคนมาดู เขาจะเชียร์ว่า ไฮบริด ประหยัดสุดๆ ใช้ดี แบตไม่ต้องกลัวเสียโตต้ารับประกันตั้งสิบปี  :o

คนไทยกลัว Hybrid จริง ๆ เหรอครับ ? อันนี้น่าคิด

เตนท์ต้องซื้อถูก เอากำไรนี่ผมเข้าใจครับ ผมเชื่อว่าเขาเอาไปขาย 5.8-6.5 แสนแน่ ๆ แต่ยังงัยก็คือราคามันก็ยังต่ำอยู่นะครับ แค่ 6.5 แสน เอง ถูกกว่าซื้อ Altis ป้ายแดงตัวถูกสุดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:50:43 โดย jaesz »

ออฟไลน์ porasit33

แนวๆกับรถติดแก๊สที่ราคาตกรึปล่าวครับ
ค่าบำรุงสูง โอกาศจ่ายไม่จบสูงกว่ารถทั่วไป เทคโนโลยีเก่าไว
คนที่เล่นก็น้อย ส่วนใหญ่ออกใหม่เลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าผมจะซื้อรถมือ 2 ผมไม่กล้าซื้อรถไฮบริดครับ

ซื้อรถติดแก๊ส เครื่องเน่า ยกเครื่องเปลี่ยนก็ไม่กี่หมื่น แต่ไฮบริดอู่จะทำอะไรได้บ้าง

เมื่อสิบปีก่อนผมซื้อรถมือสอง ยังเลือกเกียร์ธรรมดา ไม่เอาออโต้เลยครับ สบายใจเวลาซ่อม

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
CRV 2.4 ขับ 2 ปี 11 ราคาก็ตกเหมือนกันครับ
ออกมา  1.4 ตีราคาเทิร์น กับ CX5  เหลือ 650,000 บาท :( :(

ขับต่อไปแล้วกัน

เข้าใจว่า demand น้อยลง เพราะ รถคันแรกครับ

jaesz

ถ้าผมจะซื้อรถมือ 2 ผมไม่กล้าซื้อรถไฮบริดครับ

ซื้อรถติดแก๊ส เครื่องเน่า ยกเครื่องเปลี่ยนก็ไม่กี่หมื่น แต่ไฮบริดอู่จะทำอะไรได้บ้าง

เมื่อสิบปีก่อนผมซื้อรถมือสอง ยังเลือกเกียร์ธรรมดา ไม่เอาออโต้เลยครับ สบายใจเวลาซ่อม

แนวๆกับรถติดแก๊สที่ราคาตกรึปล่าวครับ
ค่าบำรุงสูง โอกาศจ่ายไม่จบสูงกว่ารถทั่วไป เทคโนโลยีเก่าไว
คนที่เล่นก็น้อย ส่วนใหญ่ออกใหม่เลย

สองประเด็นนี้น่าคิดครับ ผมมอง ๆ ว่าการซ่อม Hybrid ตอนนี้อะไหล่แพงก็จริง แต่อนาคตที่ถึงเวลาเครื่องเก่า ๆ ต้องซ่อม อาจจะไม่แพงแล้วก็ได้ หรือถ้าแพงคงพอ ๆ กับ Camry รึเปล่า ? ต้องดูกันต่อไป

CRV 2.4 ขับ 2 ปี 11 ราคาก็ตกเหมือนกันครับ
ออกมา  1.4 ตีราคาเทิร์น กับ CX5  เหลือ 650,000 บาท :( :(

เข้าใจว่า demand น้อยลง เพราะ รถคันแรกครับ

CR-V ราคาตกเพราะตกรุ่นแล้วน่ะครับ อันนี้ผมว่าปรกติ และ 6.5 แสนนี่คือได้ราคามาก ๆ เลยครับ กับการขายรถมือสองให้เตนท์ เพราะรุ่นนี้เตนท์ตีไม่ถึง 6 แสนเหมือนกัน

ออฟไลน์ FyGI

Camry Extremo ปี 13

ขายได้ 8.8 แสน

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ไฮบริดเป็นเรื่องยากสำหรับการดูแลในระยะยาว
เหตุผลนี้แหละที่เต้นท์เอาไว้กดราคา
การซ่อมโดยอู่นอก การหาอะไหล่มาซ่อมรถไฮบริดอาจจะยังเป็นเรื่องยากอยู่ครับ
เดาได้ลางๆว่า Prius จะเจ๊งตาม Wish ไปแบบเงียบๆ

ค่านิยมคนไทยยังเปลี่ยนกันยากอยู่

แต่ถามผมดดยส่วนตัว ผมว่าน่าเล่นมากเลยนะ Prius มือสองเนี่ย
อนาคตอะไหล่เชียงกงน่าจะหาได้ไม่ยาก เพราะที่ญี่ป่นมีเยอะมากกกกกก
ติดตรงต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้ ซ่อมเป็นจริงๆนี่แหละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนนึงผมว่าถ้าคนจะซื้อรถที่ประหยัดค่าเชื้อเพลิงเค้าไปที่ E85 ซึ่งมีมากมายหลายรุ่นแล้วในตอนนี้กับเอาไปติดแก๊สดีกว่าครับ ไหนจะห่วงเรื่องซ่อมบำรุงอีก แล้วที่เคยอ่านมาอะไหล่แพงแล้วยังรอนานอีกซึ่งตรงนี้ไม่ตอบโจทย์ของคนที่หาซื้อมือสองอย่างแรงเลย ถ้าอยากได้ราคากว่านี้ก็ลองประกาศขายเองครับเห็นในเว็ปขายกันที่ 6 แสนกว่าๆไม่รู้ออกรึเปล่าเห็นอยู่มานาน

อีกอย่างถ้าเทียบเรื่องภาพลักษณ์และความสะดวกสบายในห้องโดยสารผมว่าส่วนใหญ่ไปแคมรี่ดีกว่าครับจับติดแก๊สแล้วใช้ยาวๆสบายใจกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PengZZ

ตอนนี่้ราคารถมือสองตกมากจริงๆครับ เพื่อนผมใช้ Accord ออกมาสามปี เอาไปตีเต็นท์ราคาลอดไปเกือนหกแสน ทำใจขายไม่ได้เอาไปติดแก็สใช้ต่อเรียบร้อย

ออฟไลน์ Siamtech

Prius Minor Sunroof  1.37ล  ออกมา ปีเดี่ยว ลองไปตีราคาเล่นๆ เต๊นรับซื้อ 7.5 แสน

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมคิดว่าเป็นเพราะกลไกลตลาดมือสองรวน + คนกลัวซ่อมแพงด้วยหละครับ
ใครอยากได้รถช่วงนี้ หามือสองสภาพดีๆ มีประกันตัวรถอยู่ น่าจะคุ้มสุดแล้วครับถ้าซื้อสด
คนออกมือหนึ่งก็รับสภาพขาดทุนแสนสาหัส  :'(

- กลางปีที่แล้วบ้านผมจะขาย camry HV navi 2010 ถ้าจำไม่ผิดได้มาราวๆ 7-8 แสนบาท ( มือ 1 : 1.8 ล้าน ใช้ 4 ปี วิ่ง 30,000 )  สุดท้ายรับราคาขายต่อไม่ได้ ใช้ต่อ

- ปลายปีที่แล้วเพื่อนขาย wish Q 2008 ได้มา 350,000 บาท ( มือ 1 : 1.3 ล้าน ใช้ 6 ปี : วิ่ง 200,000 )

- ปลายปีที่แล้วเอา civic FD 1.8E 2009 ไปตีเทิร์น IS300h ได้มา 520,000 บาท ( มือ 1 : 9 แสนบาท : รถ 5 ปี วิ่ง 40,000 )

- เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เพื่อนสนิทเอา camry HV CD 2012 ไปตีราคา ได้ 960,000 บาท !!!!!!!!!

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ cefboy

ของผม CRV 2009 2.4 Top ซื้อมา 1.3 ล้าน ขายไป 520000 ครับ ปลายปีที่แล้ว
ไม่ติดแก้สวิ่งมา 1 แสนโลครับ สีดำ เบาะยังดี ชุดแต่ง Mugen ด้วยครับ  :'(
ผมว่าตอนนี้ราคามือสองดิ่งสุดขั้วครับ อะไรๆก็ราคาตก ยกเว้นรถใหม่ๆสภาพนางฟ้า หรือพวกดีเซล

ออฟไลน์ reyeshenry

กลไกล ตลาดรถ บ้านเรา ได้รับผลกระทบจากโครงการรถคันแรกเต็มๆครับ
เป็นทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไม่เว้น แม้แต่ยี่ห้อตลาดๆ อย่างโตโยต้า ฮอนด้า  ถ้าไม่ยี่ห้อไม่ตลาด อย่าได้พูดถึง ร่วงหนักกว่านี้อีก
เพราะรถมือหนึ่ง ยอดขายลดลงอย่างมาก ในขณะที่กำลัง ซื้อลดลงเช่นกัน
ทำไให้รถใหม่ๆ อัดโปรแหลก ลดแลก แจกแถม ชนิดบางรุ่น 2 แสนบาทก็มี
ทั้งที่รถรุ่นนั้น ออกมา ได้ 1-2 ปี โฉมใหม่ๆ เลย

เท่าที่ผมเช็คๆ ข้อมูลรถมือสอง ทั้งในเวป ตลาดรถ และวันทูคาร์  ประเมินได้ดังนี้

แคมรี่ ไฮบริด ตัวก่อนปัจจุบัน ปี 2010-2011 มือหนึ่ง 1.8 ล้าน ตอนนี้  เหลือ 7-9 แสนครับ
ปาร์เจโร่สปอร์ต ตัว Top  ปี 2012   มือหนึ่ง 1.34  ล้านบาท ตอนนี้  รับซื้อ 8-9 แสนบาท  คิดดูเองนะครับ รถใหม่ แค่ปีกว่าๆ  ราคา หายไป 3 -4แสนกว่าบาท
มิสซู แลนเซอร์ EX  มือหนึ่ง ปี 2012 ล้านต้นๆ  มืองสอง ตอนนี้ 5 แสนบาท
NISSAN, TEANA 250 XV V6 2012 Top มือหนึ่งประมาณ 1.5-1.6 ล้าน  ตอนนี้เหลือ 9 แสน ถึง 1 ล้าน 
ฮอนด้า แอคคอร์ด โฉม ก่อนปัจจุบัน  รุ่น Top มือหนึ่งประมาณ 1.5-1.6 ล้าน ปี 2010-2012  ตอนนี้  8 แสน ถึง 9 แสน

รุ่นอื่นๆ  ไม่ต้องพูดถึงครับ  ออกจากศูนย์วันแรก  ท่านลบราคา ออกเลย 30 % ขึ้น  บางค่าย หายไป 40 % ครับ

ตอนนี้้ ใครตาดีๆ ดูรถเป็น ท่านจะได้รถมือสอง มีคุณภาพ แต่ราคาถูกครับ

jaesz

มือสองคงตกกันทั่วหน้า ยกเว้น Fortuner  :P น่ะครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

ปกติของไฮบริดครับ

ออฟไลน์ simcity

ราคามือสองรุ่นนี้ ปีนี้อยู่ที่ประมาณ 6.5-8.5 แสน

ช่วงนี้รถมือสองขายยาก เต๊นท์ไม่ค่อยอยากรับ เลยกดต่ำๆไว้ก่อน

ลองประกาศขายเอง ยังงัยก็ได้ 6 แสนอัพแน่ๆครับ

ออฟไลน์ panerai

Accord g9 2.4 Tech รถยังไม่ถึงปี เหลือ 1,400,000 จากป้ายแดง 1,799,000
 ยังไม่ถึงปีหายไป 400,000 ล่ะ

ส่วน Prius ที่บ้านผมมีตัว ปี2012 top option วิ่งไป หมื่นนิดๆ คาดว่าถ้าขายคงได้ 800k-850k
ฟังดูก็ตกใจ แต่ที่บ้านพูดมาว่าชั่งหัวแ...ง ผมเลยสบายใจไป 555+

ออฟไลน์ Wayfarer-R

พวกกระบะ เจ้าตลาด อันนี้น่าจะราคาดีป่าวครับ วีโก้ ดีแม็กซ์   มือสอง แพงตลอด

jaesz

ผมได้คำตอบเพิ่มล่ะ

คือ ในศูนย์โตโยต้า ตอนนี้ขาย Prius มีส่วนลด 1xx,xxx บาทครับ มันคงเป็นผลทำให้มือสองถูกกดลงไปอีกด้วยล่ะ

ออฟไลน์ Arado_kung

มือสองคงตกกันทั่วหน้า ยกเว้น Fortuner  :P น่ะครับ

รุ่นนี้ราคาอมตะจริงๆครับ ขนาดโฉมแรกราคายังอยู่แถว7-8แสน โฉมล่าสุดมือสองบ้าอะไรฟระราคาพอๆกับป้ายแดง(รวมส่วนลด) โหดสุดๆ เต้นท์ตามตจว.รุ่นนี้มีส่งไปเท่าไหร่ขายได้หมด

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
คุณจิม เคยมาโพสตอบประมาณว่า

ตอนนี้ยังไม่มีข่าวว่ารุ่นใหม่จะมาทำตลาดในไทย ทั้งๆที่เมื่องนอกมีข่าวรุ่นใหม่บ้างแล้ว ซึ่งก้จะคล้ายๆกับตอน Wish ถอนสายการผลิตครับ

แต่ที่ราคาตก น่าจะมาจาก การลดราคาของป้ายแดง กับ การกลัว Hybrid ตามที่หลายท่านบอกไว้นั่นหล่ะครับ

ออฟไลน์ Nunn

• Newbie
  • *
Prius ตัวปัจจุบันมีโอกาสเห็นรุ่นที่เติม E85 ได้เหมือน Altis มั๊ยครับ   พี่ J!MMY
(เครื่อง 1.8 เหมือนกัน)

ออฟไลน์ reyeshenry

รุ่นนี้ราคาอมตะจริงๆครับ ขนาดโฉมแรกราคายังอยู่แถว7-8แสน โฉมล่าสุดมือสองบ้าอะไรฟระราคาพอๆกับป้ายแดง(รวมส่วนลด) โหดสุดๆ เต้นท์ตามตจว.รุ่นนี้มีส่งไปเท่าไหร่ขายได้หมด

ตัวแรก ปี 2005 3.0 V 4WD ตอนนี้ 5  แสนปลายๆ  ถึง เจ็ดแสนกว่าครับ
ถือว่าร่วงพอสมควร  แต่ร่วงน้อยมากหากเทียบกับ รถอายุ 9 ปี     ตอนนั้นมือหนึ่ง 1.29 ล้านมั้ง

ออฟไลน์ NoName__???

อะไหล่แพง+รอนานมั้งคะ เพื่อนสนิทใข้อยู่ เคยบ่นๆให้ฟัง Brand นี้ต้องอะไหล่ถูกหาง่าย

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
อย่าว่าแต่ไฮบริตเลย ธรรมดายังหล่นอ่ะ
เพื่อนผมไปหักคอคนขาย Camry 2.4G ปี 10 มาได้ในราคา 520k
จ่ายกันสด ๆ เอาไปวัดใจที่ศูนย์เลย เลขไมล์ 60k นิด ๆ
ทำให้ผมผว่าเล็กน้อย ถ้าวางแผนขายรถช่วงนี้ คงตาเหลือกเมื่อได้เห็นราคาขายต่อ
คิดแล้วน้ำตาจะไหล...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตัวใหม่คิดว่า 2015 ครับ

แต่คงไม่เข้ามาขายไทยแล้ว คงเป็นเกรย์

ส่วนราคาตก เป็นทุกค่ายทุกรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Graham

• Jr. Member
  • **
ข้อแรกคือ hyrid คนกลัวค่าซ่อมครับ
ข้อสอง ราคาอะไหล่โหดร้ายมาก เคยอ่านเจอกระทู้นึง ไฟหน้าคู่ละ 60000 กันชนหน้า 40000 แม็กกระทะ จำไม่ได้แต่แพงงงง ประกันก็โหดปีละเกือ บ 3 หมื่นเคยสนใจเพราะเห็นมือสองร่วงมาก พอเห็นราคาอะไหล่ อืมอย่าอยู่ร่วมโลกกันเลย