ผู้เขียน หัวข้อ: mini cooper countryman มือสองดีมั้ย??  (อ่าน 5904 ครั้ง)

ออฟไลน์ shabuu222

• Newbie
  • *
mini cooper countryman มือสองดีมั้ย??
« เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:00:18 »
พอดีอยากได้ mini cooper countryman มือสองมาขับ รถประมาณปี 2012

อยากทราบข้อมูลจากเพื่อนๆสมาชิกที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่หรือว่าสามารถให้คำแนะนำได้
โดยส่วนตัวเป็นคนชอบรถรุ่นนี้อยู่แล้ว ส่วนมากขับคนเดียวเน้นขับสนุกดูวัยรุ่น

1.เครื่องดีเซลหรือว่าเบนซินดีกว่ากัน ??
2.รุ่นนี้มีอาการจุกจิกอะไรมั้ย ??
3.ใช้งานระยะยาว 4-5 ปีขึ้นไปจะยังโอเคอยู่มั้ย ??

แล้วหากต้องซื้อจริงๆ ต้องดูส่วนไหนเป็นพิเศษ และคำแนะนำอื่นๆ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: mini cooper countryman มือสองดีมั้ย??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:09:37 »
นำแนะเป็นเครื่องเบนซิล ตัว S คับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: mini cooper countryman มือสองดีมั้ย??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 02:08:36 »
ผมเชียร์ดีเซลนะแต่ว่าแพง   จุกจิกตามสไตล์ Mini  ที่รถไม่ได้ทนทานอึดอะไรนัก ค่าซ่อมแพงพอตัว  ถ้ารับค่าซ่อมได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร   ขับเท่ห์ออกรถดูสวยดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 11:58:18 »
ดูแลให้ดีมันก็ทนได้ครับ

รถรุ่นนี้ ออกแบบมาให้วิ่งได้แม้หิมะตก
แต่ไม่ได้คิดให้วิ่งในเมืองร้อน
มาไทย ใช้น้ำมันเบอร์30มันก็เลยไม่พอ ถ่ายที15000กม. เน่าเป็นกรดกัดซีล หล่อลื่นไม่ได้เพลาลูกเบั้ยวสึก

ห้องเครื่องก็เซ็ทอัพให้อุณหภูมิร้อนถุงร้อนมากเพื่อลุยหิมะได้ วาวล์น้ำเปิดที่109องศาเปิดสุด120องศา พวกไม่รู้ผสมน้ำตามสูตรฝรั่ง ใช้หล่อเย็นมากไปอัตราแลกเปลี่ยนความร้อนต่ำอีก

ซันรูฟ พออายุประมาณนี้ขึ้นไปเริ่มเสียกันแล้วครับ กดแล้วติดขัด รับมรดกพลาสติกเฟืองแตกมาจากรุ่นก่อนๆเต็มๆ

หลายอย่างถ้าแปลงให้เหมาะสมกับอากาศบ้านเรามันจะทนทานนานไปอีกหลายปี เสียดาย เจ้าของสวนใหญ่ชอบใช้ของแท้เดิมๆครับ  ไม่ใช่รถทีาหาอะไหล่ไม่ได้เลย แต่ก็หาไม่ง่ายหลายชิ้น รอ และแพง

ยังงัยก็ถ้าชอบ ก็จัดไปปัญหามีไว้แก้ครับ รถหลายรุ่นอะไหล่เปราะและแพงกว่านี้ ยังมีคนรับได้

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 13:34:39 »
แนะนำตัวเบนซินเทอร์โบตัวประกอบนอกอีกเสียงครับ
ขับสนุกมากครับ ถ้าซื้อมาเป็นรถคันที่สองหรือสามของบ้านจัดเลยครับ