ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบความปลอดภัย " เตือนก่อนชน " กับ " ป้องกันหลังเกิดเหตุ "จะเลือกแบบไหน ?  (อ่าน 21882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
ต้องลงรายละเอียดเพิ่มครับ  ว่าตัวที่มีเตือนก่อนชน บอดี้ทำจากกระป๋องรึเปล่า  ถ้าแบบนั้นผมเลือกป้องกันหลังชน
แต่ถ้า บอดี้ ความแข็งแรง ต่างกันไม่มาก จะเลือกตัวที่มีเตือนก่อนชนครับ

body รถไรทำจากกระป๋องบ้างครับ ขอคุณ HLRx ช่วยบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
รู้จัก human error มั้ยครับ ถ้ารู้จะไม่มีคำถามแบบนี้ เตือนก่อนชน มันเตือนคน ไม่ใช่เตือนรถ

คนไม่ใช่เครื่องจักร ไม่สามารถควบคุมได้ เตือนตอนมีสติก็แบบนึงไม่มีสติก้แบบนึง เตือนคนๆ นึง กับ เตือนอีกคนนึง ก็เข้าใจไม่เหมือนกัน

ป้องกันหลังเกิดเหตุ มันป้องกันไม่ว่าใครขับๆ ยังงัย สติมี ไม่มี เลือกเอาครับ...............

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าหมายถึง Active Safety กับ Passive Safety แล้วละก็

ยังไม่เห็นคันไหนที่มี Active Safety แล้วไม่มีหรือด้อยเรื่อง Passive Safety เลยนะ ยังไงอย่างน้อยก็มี Passive Safety เป็นเบื้องต้นอยู่แล้ว

คุณต้องถามว่า ถ้ารถมี Passive Safety แล้ว "ต้องการ" หรือ "จำเป็น" หรือ "อยากได้" ส่วนของ Active Safety เพิ่มเติมหรือไม่???? ต่างหาก

ถ้าเลือกได้ เอาทั้ง 2 อย่าง (รถผมใช้อยู่ก็มีทั้ง Active Safety กับ Passive Safety) เพราะชื่อมันก็บอกว่า Safety ความหายก็ตามนั้น

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
รู้จัก human error มั้ยครับ ถ้ารู้จะไม่มีคำถามแบบนี้ เตือนก่อนชน มันเตือนคน ไม่ใช่เตือนรถ

คนไม่ใช่เครื่องจักร ไม่สามารถควบคุมได้ เตือนตอนมีสติก็แบบนึงไม่มีสติก้แบบนึง เตือนคนๆ นึง กับ เตือนอีกคนนึง ก็เข้าใจไม่เหมือนกัน

ป้องกันหลังเกิดเหตุ มันป้องกันไม่ว่าใครขับๆ ยังงัย สติมี ไม่มี เลือกเอาครับ...............
ตอบ Human error เป็นอะไรที่แก้ยากที่สุดแล้วครับ ถ้าแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ ผลของเหตุก็จะไม่เกิดขึ้นซ้ำอีก หรือ อุบัติเหตุก็จะไม่เกิด แต่ ณ ปัจจุบันเราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว เรามีเพื่อนร่วมทางมากมาย ซึ่งคำตอบผมก็ได้ตอบไปแล้วครับเมื่อข้างต้น เลยตั้งกระทู้เพื่อที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ  :)

ถ้าหมายถึง Active Safety กับ Passive Safety แล้วละก็

ยังไม่เห็นคันไหนที่มี Active Safety แล้วไม่มีหรือด้อยเรื่อง Passive Safety เลยนะ ยังไงอย่างน้อยก็มี Passive Safety เป็นเบื้องต้นอยู่แล้ว

คุณต้องถามว่า ถ้ารถมี Passive Safety แล้ว "ต้องการ" หรือ "จำเป็น" หรือ "อยากได้" ส่วนของ Active Safety เพิ่มเติมหรือไม่???? ต่างหาก

ถ้าเลือกได้ เอาทั้ง 2 อย่าง (รถผมใช้อยู่ก็มีทั้ง Active Safety กับ Passive Safety) เพราะชื่อมันก็บอกว่า Safety ความหายก็ตามนั้น

ตอบ เป็นอย่างที่คุณบอกนั้นแหละครับ ถ้ามีอุปกรณ์ความปลอดภัยขั้นพื้นฐานอยู่แล้ว ยังจำเป็นต้องมีระบบความปลอดภัยแบบแจ้งเตือนอีกหรือไม่ แน่นอนอยู่แล้วครับว่าควรจะมีทั้ง 2 อย่าง แต่ทุนทรัพย์คนเราไม่ได้มีเท่ากัน ถ้าเลือกได้จะเลือกแบบไหน ?

ทั้งนี้ต้องขอบคุณทุกคนมาก ๆ นะครับ ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สวัสดีเพื่อน ๆ สมาชิกทุก Headlightmag ทุกคนครับ
     เนื่องจากผมมีแพลนจะออก PPV ซักคันนึ่งครับงบไม่เกิน 1.4 ล้าน เลยนำ Spec ความปลอดภัยมาเทียบกันระหว่างยี่ห้อ Isuzu, Nissan, Chevrolet ; สนใจ Ford นะครับแต่ตัว Trend option มันน้อยกว่า WT MT ผมอีก แต่อีกใจก็ไม่มั่นในเกียร์ Auto Ford ด้วยแหละครับ
โดยปกติการเกิดอุบัติเหตุต้องแก้ที่ตัวเราหรือต้นเหตุ การสวมใส่อุปกรณ์ PPE ไม่ได้ช่วยให้โอกาสของการเกิดอุบัติลดน้อยลง แต่เมื่อเพียบกับการใช้รถบนท้องถนนมันผิดกันครับ เพราะต้องระวังทั้งตัวเราและเพื่อนที่ใช้ถนนร่วมกันด้วย ส่วนตัวถ้าเลือกได้อย่างเดียวผมจะเลือก " ป้องกันหลังเกิดเหตุ "(เหมือนสวมอุปกรณ์ PPE) เกริ่นซะยาว  :)

วันนี้มีคำถามมาถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ ขอความเห็นด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Q : ระหว่างระบบความปลอดภัยแบบ " เตือนก่อนชน " กับ " ป้องกันหลังเกิดเหตุ " จะเลือกแบบไหนครับ ? ; (ต้องเลือกอย่างใดอย่างนึ่งเท่านั้นนะครับ)
หมายเหตุ : ระบบเตือนก่อนชนคนเหมารวมว่าเป็น " เทคโนโลยีการขับขี่อัจฉริยะทั้งหลาย " ส่วนระบบป้องกันหลังเกิดเหตุก็คือ " ถุงลมนิรภัย 6-7 ใบ "

Q : ระหว่างระบบความปลอดภัยแบบ " เตือนก่อนชน " กับ " ป้องกันหลังเกิดเหตุ " จะเลือกแบบไหนครับ ? ; (ต้องเลือกอย่างใดอย่างนึ่งเท่านั้นนะครับ)

ตอบ Human error เป็นอะไรที่แก้ยากที่สุดแล้วครับ ถ้าแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ ผลของเหตุก็จะไม่เกิดขึ้นซ้ำอีก หรือ อุบัติเหตุก็จะไม่เกิด แต่ ณ ปัจจุบันเราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว เรามีเพื่อนร่วมทางมากมาย ซึ่งคำตอบผมก็ได้ตอบไปแล้วครับเมื่อข้างต้น เลยตั้งกระทู้เพื่อที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ  :)

ตอบ เป็นอย่างที่คุณบอกนั้นแหละครับ ถ้ามีอุปกรณ์ความปลอดภัยขั้นพื้นฐานอยู่แล้ว ยังจำเป็นต้องมีระบบความปลอดภัยแบบแจ้งเตือนอีกหรือไม่ แน่นอนอยู่แล้วครับว่าควรจะมีทั้ง 2 อย่าง แต่ทุนทรัพย์คนเราไม่ได้มีเท่ากัน ถ้าเลือกได้จะเลือกแบบไหน ?

ทั้งนี้ต้องขอบคุณทุกคนมาก ๆ นะครับ ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ผมว่าคุณไม่เข้าใจ

คุณถามว่า "ระหว่างระบบความปลอดภัยแบบ " เตือนก่อนชน " กับ " ป้องกันหลังเกิดเหตุ " จะเลือกแบบไหนครับ ? ; (ต้องเลือกอย่างใดอย่างนึ่งเท่านั้นนะครับ)"

เรื่อง ทุนทรัพย์ไม่เท่ากัน ใช่ครับ อันนี้เข้าใจ คำถามคือจะเลือกแบบไหน?

รถยนต์ในปัจจุบันมีให้เลือกกี่แบบครับ ผมว่ามีประมาณนี้นะ
1. ไม่มีอะไรเลย มีแค่ตัวรถเพียวๆ หรือเขาเรียกๆ กันว่า passive safety นั้นละ อันนี้ความชัดเจน
2. มีระบบ "ป้องกันหลังการชน" ที่ผมบอกว่า active safety นั้นละ (มากน้อยก็ว่ากันเป็นคันๆ ไป)
3. มีระบบ "เตือนก่อนชน" ซึ่งมันก็เป็นdกลุ่ม active safety ด้วยเช่นกัน แต่อาจจะฉลาดขึ้น มีเทคโลโลยีล้ำขึ้น จนจะมีคำจำพวก intelligent เข้ามา หรือแล้วแต่จะใช้คำอะนะ

แล้วไงต่อ มาที่คำถาม จขกท.ต่อ จะเลือกอะไรดี จริงไหม?
ข้อ 1. คงมีอยู่แล้วไม่ต้องพูดถึง
ข้อ 2. รถรุ่นใหม่ๆ ตัวต้นๆ ถึงตัวกลาง คงมีกันหมดแล้ว
ข้อ 3. จะอยู่ในตัวกลางถึงท๊อปของบางค่ายบางคัน

คำถามของคุณบอกว่า อยากได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ระหว่างข้อ 2. และ ข้อ 3. จริงไหม??

ผมถามว่า แล้วถ้า จขกท.เลือกข้อ 3. แบบว่าไม่มีปัญหาเรื่องเงินเลยนะ เพียงอย่างเดียว แล้วคุณคิดว่า มันจะไม่ได้ข้อ 2. มาด้วยเหรอ ผมว่ามันไม่มีน่ะครับแบบนี้ หรือมีรถคันไหนที่มี radar มี sensor มีกล้อง เตือนการชน แล้วไม่มีถุงลม บอกผมที

ที่คุณถาม จะต้องบอกว่า  ==> "จะเลือกรถที่มีระบบป้องกันหลังเกิดเหตุอย่างเดียว" หรือว่า "จะเลือกรถที่มีระบบป้องการความปลอดหลังเกิดเหตุ และ มีการเตือนก่อนเกิดเหตุด้วย ครบคลัน ชุดใหญ่ไฟกระพริบ" ต่างหาก จริงไหม???