กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: โฆษณาแบบนี้แฟนเทสล่าเคือง
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 13:35:44 »
Jeep แบรนด์นี้ฝรั่งเขารู้กันครับ

ยอดขายหลังๆ ก็ไม่ดีครับ เริ่มถอยลงๆ แล้ว 5 ปีหลัง ยอดขายร่วงมาเรื่อยๆ ทุกปี

ล่าสุด ยอดขายใน usa พอๆ ค่าดาวลูกไก่ กับ ค่ายเกาหลีด้วยซ้ำ

พยายามทำแรงเรอร์ บอดี้กระบะออกมาแบ่งตลาดกระบะ ก็ไม่ค่อยรุ่ง แต่กระบะ full size ที่นั้นการแข่งขันแรงมาก

ในไทยมีคนนำเข้ามาทำตลาด แต่ราคาน้องๆ ซูปเปอร์คาร์ ทั้งที่เทียบกับยังสู้เรนเจอร์แรปเตอร์ไม่ได้เลย มันแพงไปมาก
2
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย jeeper เมื่อ วันนี้ เวลา 13:28:12 »
คนไทยส่วนใหญ่ชอบซื้อของตามกระแสมากกว่าเลือกแบบเป็นตัวของตัวเอง เหมือนยี่ห้อก็โตต้าฮอนด้าซึ่งไม่มีรถ wagon ให้เลือก
3
Discussion Forum / Re: Corolla Cross, HR-V, Yaris Cross ตัวเลือกไหนที่เหมาะสม ในการใช้ระยะยาวคะ
« กระทู้ล่าสุด โดย boost เมื่อ วันนี้ เวลา 13:27:28 »
ถ้า Hrv ใช้ 2.0 เหมืิอน civic ผมก็สนับสนุนครับ แต่เมื่อไม่ใช่มันจึงขับไม่ดีเหมือน civic hev ครับ  และ corolla cross ตอนนี้ระบบครบไม่รู้สึกว่าขาดอะไร แต่อาจขัดใจที่ทรงมันผมว่าไม่สวย เป็นผมคงเพิ่มเงินไปเอา CRV HEV 2WD ครับ
4
Discussion Forum / Re: Navara Pro-2x ตัวปัจจุบันยังน่าสนใจมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 12:59:36 »
ถ้าไม่ซีเรียส กับใก้ลปรับโฉม  ซื้อได้เลยครับ

ช่วงล่างดี เนียนจริงๆ  แต่เบาะคนขับนี่ขนาดคนไม่มีปัญหาหลังแบบผมยังรู้สึกแยมันทำเบาะได้ห่วยแตกจริงๆ

อยากให้ไปลองก่อนครับ   ขนาดผมลองแค่สั้นๆ 20-30 นาที ยังรู้สึกว่าแย่
ขับในเมืองไม่รู้สึกคล่องนะครับ  (จากคนใช้ บีที50โปร)   บีทีคล่องกว่าเยอะ

หลังๆนิสสัน ถ้าไม่ใช่รุ่นแพงอย่าง Teana / X-Trail .. เบาะเค้า จะกลับกลายไปเหมือน Toyota ยุค 20 ปีก่อน นั่งแล้วจม นั่งแล้วหลังงอ ปวดหลัง ผมเจอมาตั้งแต่ Tiida / Sylphy / Pulsar

ซึ่งไปลอง Navara / Terra อาการนี้เลย .. ผมเจอเข้าไป ผมก็ตัดเลยครับ ตอน Pulsar นี่ ทรมานสุดๆ จนต้องเปลี่ยนเบาะครับ
5
Discussion Forum / Re: มีใครเคยเจอปัญหา Memory Seat ไม่จำบน Benz บ้างมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย ISSARAKORN เมื่อ วันนี้ เวลา 12:36:30 »
สรุปแก้ไขยังไงครับ รถผมเพิ่งจะเป็นแบบนี้เลย ขอคำแนะนำหน่อยครับ
6
ถ้าสนใจรถระดับ20-30ปี ต้องลองดูว่ามีอู่ เฉพาะทางในรัศมีที่เราไปสดวกมั้ย
 แล้วเราพอมีเวลาวันธรรมดาที่จะไปอู่ได้มั้ย

ถ้าซ่อมเองได้ ก็ต้องดูแหล่งหาอะไหล่ หรือสั่งนอกเป็นมั้ย

เรื่องตัวรถแทบจะเป็นเรื่องรอง

ส่วนตัวเคยไปดูอยู่คันนึง โดยทั่วๆไปเครื่องยนต์ไม่น่าห่วง
แต่ก็เห็นพลาสติกตามส่วนประกอบค่อนข้างกรอบแตกง่ายไปหน่อย
 แต่ก็ไม่ได้เข็คว่ามีอะไหล่เปลี่ยนยากง่ายยังไงนะครับ

รักรถยุคนี้เรื่องเงินก็ส่วนนึง แต่จะให้เนี้ยบต้องมีเวลาด้วยครับ
เห็นด้วยครับ เวลาเป็นเหตุผลใหญ่ที่ผมถอดใจจากรถเก่าไปกว่า  90% แล้ว (ตอนนี้เหลือคันเดียวอายุ 16 ปี แต่คันนี้อยู่กับผมมานานแล้วเลยไม่แย่เท่าไหร่)
7
Discussion Forum / Re: Corolla Cross, HR-V, Yaris Cross ตัวเลือกไหนที่เหมาะสม ในการใช้ระยะยาวคะ
« กระทู้ล่าสุด โดย saran_1st เมื่อ วันนี้ เวลา 12:18:13 »
แรกๆผมเฉยๆกับ Corolla Cross แต่พอลองขับรถญาติแล้วช่วงล่างมันดีกว่าที่คิดครับ ชอบครับ
และได้ TNGA แท้ๆด้วยครับ
8
Discussion Forum / Re: โฆษณาแบบนี้แฟนเทสล่าเคือง
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 12:17:08 »
จังหวะเลี้ยวลงทางฝุ่น เท่จัง  ;D ;D
9
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย saran_1st เมื่อ วันนี้ เวลา 12:15:08 »
Levorg ก็เป้นรถที่ชอบมากๆ คันหนึ่งเลยครับ  แต่ยังไม่เคยลองเลย  รถคันที่ผมชอบที่สุดที่เคยเป็นเจ้าของมา น่าจะเป็น Subaru Legacy Wagon ไม่โบ เกียร์ธรรมดา ปี 1995 ซื้อมือสองมาตอนเรียน ป.โท ที่อเมริกา ปี 2005 จนเรียนจบทำงานแป๊บนึงแล้วถึงขาย เปลี่ยนไปเป็น VW Jetta Wagon ปี 2002 มือสองที่ใหม่ขึั้นแทน เพราะตอนนั้นอยู่กับน้องสาว เขาขับรถเกียร์ธรรมดาไม่เป็น  แต่พอเปลี่ยนมาเป็น VW แล้วรู้สึกว่าพลาดมากๆ  ไม่น่าขาย Subaru เลย

พอกลับมาไทยแล้วยังติดใจ Subaru อยู่ครับ ยังไม่มีโอกาสซื้อหามาใช้ พอแต่งงานแล้ว ก็เพิ่งทราบว่าภรรยาผม ตอนเขาเรียนอเมริกา ก็ขับ Impreza เวลามีงานที่ดีลเลอร์ (Subaru เสรีไทย) จัดก็เคยพากันไปลองขับใน track พวก XV, Forester, BRZ ด้วย ส่วน Legacy Outback/Levorg ยังไม่เคยลอง  เกือบจะได้ซื้อ BRZ แล้ว ลองขับทั้งตัวออโต้ ตัวเกียร์ธรรมดา แต่พอมีลูกเลยเลิกล้มโครงการ 5555

ปีนี้ น้องสาวเพิ่งซื้อ Forester ครับ ผมยังไม่ได้นั่ง/ขับ แต่น้องสาวขับพาแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัด หัวหิน เขาใหญ่ ฯลฯ หลายรอบแล้ว แม่ผมก็ขับด้วย แม่ชอบมาก นั่งสบาย ขับสบาย

นอกจาก Legacy Wagon กับ VW Jetta Wagon ก็เคยใช้ Volvo 240 GL Wagon ด้วยครับ แต่ที่ USA เหมือนกัน
สวัสดีครับ Legacy ตัวเดียวคันเก่าผมเลยครับ แต่ของผมเป็นออโต้ ไม่โบ Jetta Estate ก็ดูไม่จุกจิกดีนะครับ มันขับไม่สนุกหรือมีข้อเสียอะไรเหรอครับเมื่อเทียบกับ Legacy ที่ขายไปตอนนั้น

BRZ ผมไม่เคยลองขับ เคยแต่นั่งก็ชอบตำแหน่งการขับขี่มากๆครับ ชอบพอๆกับ MX-5 เลย เคยขับตามหลังในโค้งยอมรับเลยครับว่า BRZ เข้าโค้งได้ไวมากๆแม้จะไม่มีโบ Impreza ตามไม่ทันเลยครับ

ยินดีด้วยที่ชอบ Subaru กันทั้งบ้านครับ  ;D
10
ไม่ทราบว่า เคยมีประวัติเอาเข้าไปเช็คอาการกระตุกที่ศูนย์บริการ Toyota หรือยังครับ

ลูกสาวใช้งานที่มหาวิทยาลัยอยู่หลายปี จนผมได้มาขับรอบนี้ ถึงจับอาการได้

ยังไม่เคยแจ้ง Toyota เลยครับ (เข้าศูนย์ตลอด)
ผมส่งข้อความส่วนตัวไปนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10