ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธี " ห้ามใจ " ยังไง กับการอยากซื้อรถครับ  (อ่าน 8387 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ผมอยากถามพี่ๆ ในห้องนี้ว่า ถ้าตัวเองไม่พร้อม แต่ใจมันอยากได้ พี่ๆ มีวิธี " ห้ามใจ " ยังไง กับการอยากซื้อรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2016, 06:14:34 โดย sengausa »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: มีวิธี " ห้ามใจ " ยังไง กับการอยากซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:18:12 »
ห้ามด้วยการซื้อก็จบ ได้ไม่ต้องมานั่งเวิ่นเว่ออะไรอีก ใจไปแล้วจะกลัวอะไร ชีวิตนึงเกิดมาก็ตายครั้งเดียวจะรออะไรอีก

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
Re: มีวิธี " ห้ามใจ " ยังไง กับการอยากซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:22:59 »
ผ่อนคอนโดใกล้ๆที่ทำงานแทนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:25:06 »
อย่าไปหมกมุ่นครับ
ถ้ามัวแต่นั่งคิด มันจะอยาก
สนใจเรื่องอื่นแทน

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:28:15 »
หาเมียที่ดุๆ ครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:29:26 »
ถ้ายังไม่พร้อม นี่ผมว่าห้ามใจได้ไม่ยาก เท่าไร แค่ลองคิดถึง สถานการณ์เลวร้ายต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้นกับเรา เวลาเราไม่มีเงินคับ

แต่ถ้าพร้อม และอยากห้ามใจ คงต้องนำเงินไปลงทรัพย์สิน ที่งอกเงยแทนคับ และคิดว่าสนุกเวลาเห็นมันงอกเงยคับ

ทุกอย่างต้องบาลานซ์ให้พอดีๆ คับ

ถ้าอยากได้จนห้ามใจไม่ได้จริงๆ ให้คิดต่อครับว่า จะหาเงินเพิ่มจากไหนได้บ้าง เพื่อจะได้มันมาครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:30:25 »
1.ถ้าเป็นคนชอบเก็บเงินให้มองตัวเลขในบัญชีแล้วเสพสุขเอา หากถอนไปซื้อสด มีวูป

2.ความสุขคนเราไม่ได้อยู่ที่รถเท่านั้น หากมองถึงความสุขพื้นฐาน คนเราแค่สุขใจ อยู่กับคนที่เรารัก สุขกับเวลาที่มีบนโลกนี้

3.รถคือว่าที่อดีต รถคือลด ใครซื้อรถโดยเอาแรงและเวลาหาเงินเข้าแลก ซื้อรถที่แพงเกินไป เป็นแค่ความสุขสั้นๆแค่ช่วงแรก หลังจากนั้นล่ะ

4.เลิกดูข่าวสารเลิกคุยกับเพื่อนสังคมบ้ารถ(อันนี้ผมบอกได้แต่ทำซะเอง)

5.สุดท้ายรถควรมีค่าผ่อนหรือค่าเสื่อมเท่ากับเงินที่เราจ่ายได้ชิลๆ ตลอดชีวิต แล้วจะพบความสุขระยะยาวกว่าหลายสิบเท่า

ใช้สมองให้เยอะๆมันทำให้ลืมรถได้ คิดหาวิธีเพิ่มเงินด้วยเงินที่ไม่เอาไปซื้อรถ ให้งอกเงย รอวันที่จะซื้อรถรุ่นใหม่ๆที่พัฒนาไปเจ๋งกว่านี้ แบบสบายกระเป๋ากว่าวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 22:47:37 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:38:02 »
ผ่อนคอนโดใกล้ๆที่ทำงานแทนครับ
 ;D ;D ;D

ในกรณีที่ ไหนๆ ก็จะเป็นหนี้ละ
ผมว่าดีนะ  เอาเงินไปลงกับคอนโดใกล้ๆ ที่ทำงาน
เห็นเพื่อนหลายๆ คนก็ทำแบบนี้

ราคาก็เอาที่ไม่เวอร์มาก ผ่อนไม่เหนื่อย
สุขภาพก็ดีไม่ต้องตื่นเช้า เดินไปทำงาน ไม่ใช้น้ำมัน

ถ้าย้ายที่ทำงานก็ขายไม่ขาดทุนเหมือนรถ
ไม่ก็ปล่อยเช่าได้

แต่กรณีที่ไม่พร้อมจริงๆ  ห้ามใจด้วยสติและปัญญา
ให้วางแผนระยะยาวครับ  ตั้งเป้าว่าจะซื้อรถภายใน
3 ปี   พอครบ 3 ปี  รุ่นที่เราอยากได้มันจะใกล้ตกรุ่น
เราก็จะไม่สนใจมันเองครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:40:02 »
คิดถึงในหลวงเลยครับ ผมเชื่อว่าในหลวงท่านมีสมบัติมากมาย สามารถใช้ชีวิตอย่างอู่ฟู้ได้สบายๆกว่านี้อีกเยอะ เเต่ตลอดการใช้ชีวิตของท่านตั้งเเต่ท่านหนุ่มๆจนถึงตอนนี้ ท่านสมถะเเละเรียบง่ายมากๆ (เเล้วท่านเจ๋งไหมหล่ะ ท่านทำดีไว้มากมายเเละมีคนรักท่านมากมายด้วย)

ท่านอาจจะอยากได้รถเพราะพบเห็นคนอื่นเค้ามีนั้นมีนี้(เค้าจะมีมากก็ยินดีกับเค้าไปครับ) เเต่ผมบอกเลยคนที่เจ๋งจริงๆคือคนที่ไม่โดนโลกนี้เหวี่ยงครับ ปัจจุบันมันมีสื่อล่อตาล่อใจเรามากมาย มันก็เหวี่ยงเราไปเรื่อย อย่าไปตามใคร อย่าให้มันเหวี่ยงเรา ดูความพร้อมความจำเป็นของเราครับ วันนึงเราพร้อมเราก็จัดไปตามความฝันครับ เเบบนี้เจ๋งกว่าซื้อไปเเล้วมาลำบากลำบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 22:41:46 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:46:19 »
เอาเงินไปซื้อหุ้นแบบถือยาวๆครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:48:05 »
ผมว่าหารายได้เพิ่ม น่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่าข่มใจครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:49:34 »
ด้วยความที่อยากได้ผมเกือบจะดาว์รีโว4ขอ มาขับแล้วว

แต่แม่กับแฟนบ่น วาคนอื่นนั่งด้วยไม่ได้แถมในอีก5ปีถ้าซื้อรถใหม่ ภาระเพิ่มแน่ๆ  แถมตอนเดียวที่บ้านมีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 22:56:42 »
อยู่ห่างๆ เวปที่เกี่ยวกับรถยนต์   และ รีวิวรถยนต์ โดยเฉพาะรุ่นที่สนใจอยู่   เพราะมันจะเพิ่มกิเลสโดยไม่รู้ตัว

รถยนต์ หากไม่มีเงินเหลือมากมายอะไรนัก

1.ให้ซื้อตามความจำเป็น
2.หาเหตุผลดีๆ มารองรับการเป็นหนี้   

หากผ่าน2ข้อนี้ได้ (ไม่เอาอารมณ์มาปน)  ก็สมควรซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 22:58:34 โดย starlight »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 23:02:29 »
นึกถึงค่าใช้จ่ายที่จะตามมาครับ ซื้อรถไม่ได้จบแค่จ่ายเงินตอนซื้อ

ยิ่งรถมือสองยิ่งต้องคิดให้หนักๆขึ้นอีกเท่าตัว ถ้าเป็นสายพันธุ์ยุโรปบวกไปอีก5เท่าตัว

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 23:25:07 »
หาแฟนที่มีรถอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sengausa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 23:35:56 »
หาเมียที่ดุๆ หรือ หาแฟนที่มีรถอยู่แล้ว  คงจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ 555

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 00:07:50 »
หาจุดมุ่งหมายอื่นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่า เช่น เอาเงินไปลงทุน หรือ ซื้อบ้าน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 00:32:46 »
ถ้าจำเป็นก็ต้องถอยออกมาใช้ครับ

แต่ถ้าชีวิตปกติก่อนมีรถก็ไม่ได้ลำบาก ทำงานหาเงินได้ การมีรถไม่ได้ทำให้หาเงินได้มากขึ้น
แถมไม่พร้อมอีก ก็ไม่น่าจะห้ามใจยากนะครับ

น้องผม ต้องใช้รถในวิ่งทำงานพิเศษเพื่อหาเงินเพิ่มได้สะดวก แต่กู้ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน จบข่าว

แต่ทุกวันนี้ก็หาทางไปงานพิเศษโดยไม่ออกรถจนได้ครับ น้องบอกว่าเก็บเงินแล้วซื้อสดซะเลยไม่ต้องง้อไฟแนนซ์ (แต่จะได้ไหม ก็ไม่ทราบได้)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 01:07:28 »
ห้ามใจด้วยการเปิดดูยอดเงินในธนาคาร...

แล้วถอนหายใจเบาๆ เห้อออ..... ;D ;D ;D ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 01:44:58 »
ลองเอาค่าใช้จ่ายเมื่อมีรถมา + กันดูครับ ว่าต่อเดือน / ต่อปีต้องจ่ายอีกเท่าไหร่

ค่าผ่อนรถ / ค่าน้ำมัน / ค่าประกัน / ค่ายาง / ค่าน้ำมันเครื่อง / ค่าการซ่อมบำรุง / ค่าล้างขัดเคลือบ / ค่าที่จอดรถ

นี่ขนาดรถไม่ต้องผ่อนยังมีจ่ายแน่ๆนอนๆคือค่าน้ำมันก็เดือนละ 4 พันละ วิ่งวันละ 50 โล
ซ่อมสร้าง นู่นนี่ ค่าบำรุงดูแล ปีนึงเป็นหมื่น ตกเดือนละพันนิดๆ ทุกๆสองปี/สามปี เปลี่ยนยาง เส้นนึงประมาณสองพัน ชุดนึงก็แปดพันละ

รวมๆก็เดือนละ 6 พัน ถ้ามีผ่อนรถอีก สมมุติว่าเป็นรถขนาดกลาง ผ่อนเดือนละหมื่นสาม ... ก็ 19,000 บาทต่อเดือน
เงินเดือนเท่าไหร่กัน ... ทางที่ดีค่าผ่อนรถไม่ควรเกิน 30% ของเงินเดือน ถ้าจะผ่อนเท่านี้เงินเดือนก็ต้องมีสัก 50-60K

คร่อก .....

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 07:37:29 »
ผมไม่ต้องหาวิธีห้ามใจเลย ไม่มีตังค์ซะอย่าง ไม่ได้ซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 07:51:27 »
ถ้าไม่มีเงินซื้อ ให้อยากได้แค่ไหนก็ซื้อไม่ได้ สถานการณ์มันห้ามคุณไปเอง  8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:06:10 »
สำหรับผม รถมีไว้ใช้งาน ถ้าจะซื้อคือพร้อมหมดและจำเป็นต้องใช้ แต่ถ้าไปดูเล่นๆก็เฉยๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:22:22 »
มันอยู่ที่วัย  ถ้าวัยมัน  อะไรก็ห้ามไม่อยู่..

พอเริ่มมีความคิดหน่อย  เก็บเงินเป็น   มันจะค่อย ๆ งบเงินมากกว่า

แล้วเจอรถสวยถูกใจ  อยากได้มาก  ทำอย่างไร?   ผมใช้วิธีเปิดดูในเวปบ่อย ๆ  จนรูปลักษณ์ชินตาเดี๋ยว ... เริ่มจืด  จะเห็นตรงนั้นไม่สวยตรงนี้ไม่ดี  ไม่อยากได้ไปเลย....

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:54:06 »
ชิวิตผมลงตัวครับ ไม่ต้องห้ามใจอะไร
เพราะรถที่อยากได้ ไม่มีปัญญาซื้อ รถที่มีปัญญาซื้อ ก็ไม่อยากได้ 555
วนต่อไปอยู่กับคันเดิม ทำไปเรื่อยๆดีกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:08:43 »
ศึกษธรรมะบ้าง จะรู้ว่าการหลงยึดติดในกิเลสไม่เคยส่งผลดี จะรู้จักการปล่อยวาง เพียงเท่านี้ก็ไม่ต้องเพียรถามคนอื่นเกี่ยวกับการห้ามใจแล้วครับ

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:15:57 »
คิดในใจก่อนว่า อยากได้รถรุ่นใด
แล้วไปเต็นท์รถมือสอง บอกว่า รุ่นนี้อายุรถใช้มาแล้ว 4 ปีทางเต็นท์ให้ราคาเท่าไหร่
แค่นั้นแหละครับ ความอยากน่าจะลดไปเกินครึ่ง

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:19:39 »
ดูไปเรื่อยๆ หารีวิวอ่าน แล้วมองรถรุ่นอื่นดูบ้าง เพราะถ้ายังไม่ได้ซื้อ สามารถเปลี่ยนใจไปเล็งรุ่นนู้นรุ่นนี้ได้เรื่อยๆ ถ้าเกิดซื้อมาแล้ว ดันไปเจอรุ่นที่คิดว่าใช่กว่าก็คงจะรู้สึกเสียดาย

ตัวอย่าง เพื่อนผมคนหนึ่ง อยากได้ All new Vios มาก เพิ่งเรียนจบเหมือนผม ให้พ่อแม่ดาวน์ให้แล้วผ่อน แต่พ่อแม่เขาติงมาว่า มันเกินงบไปหน่อย และแนะนำอีโคคาร์ตัวกลางๆ แทน แต่เพื่อนผมไม่ชอบ ยืนยันจะเอา Vios เลยลดเสป็กลงเป็นรุ่นล่างสุดของเกียร์ออโต้ ออพชั่นโล้นๆ แต่พอซื้อมาขับได้ประมาณครึ่งปี Yaris Eco car ก็เปิดตัว เล่นเอาเพื่อนผมเสียดายเลยครับ เพราะออกมาถูกใจเหมือนกัน แต่ในราคาเดียวกันได้ตัวท็อป

หรือ ผมเอง ตอนซื้อ Fiesta ecoboost เพราะอยากได้คันนี้มานานแล้ว แต่ผ่านไปไม่กี่เดือนก็ได้ข่าว All new Mazda 2 เครื่องดีเซล ผมนี่ถึงกับจุกเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:28:22 »
หาแฟนที่มีรถอยู่แล้วครับ

ห้ามใจด้วยการเปิดดูยอดเงินในธนาคาร...

แล้วถอนหายใจเบาๆ เห้อออ..... ;D ;D ;D ;D
หาเมียที่ดุๆ ครับ

ตามนี้เลยครับ

รับรองว่ากิเลสซี้อรถจะหมดไปทันที 5555555555555555555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:53:06 »
1.ถ้าเป็นคนชอบเก็บเงินให้มองตัวเลขในบัญชีแล้วเสพสุขเอา หากถอนไปซื้อสด มีวูป

ตามท่านนี้ครับ