ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อส่งมอบรถคันแรกครบ+พิธีรับปริญญา ผลคือ?  (อ่าน 6719 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ติดแบบนรกมากครับ อนาถจริงๆ เมื่อไหร่จะถึงโลกอนาคตที่มียานขับ จะได้ไม่ติดสาหัสแบบนี้ครับ เห้อ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
Re: เมื่อส่งมอบรถคันแรกครบ+พิธีรับปริญญา ผลคือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 18:37:32 »
ติดแบบนรกมากครับ อนาถจริงๆ เมื่อไหร่จะถึงโลกอนาคตที่มียานขับ จะได้ไม่ติดสาหัสแบบนี้ครับ เห้อ

ผมว่าถ้าถึงตอนนั้นมียานขับ  555 เดี๋ยวมันก็มีนโยบาย "ยานลำแรกอีก"  ผ่อนกันตายเลย ติดเต็มอวกาศอีก เหอๆ คุยสนุกอย่าเครียดนะ

ออฟไลน์ H.

Re: เมื่อส่งมอบรถคันแรกครบ+พิธีรับปริญญา ผลคือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 18:52:30 »
รถมิติที่ 4 !!!
H.

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 18:56:56 »
ไม่เป็นไรผมชอบเวลาขับผ่านโซนรับปริญญา เห็นสาวในชุดครุยแล้วใจละลาย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:04:24 »
มีงานรับปริญญาทีไร ถนนเมืองไทยจะเป็นแบบ Mexico City ไปเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:08:30 »
ผลคือ เดิน + นั่งพี่วินคับ  :-\

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:17:05 »

ผมว่าถ้าถึงตอนนั้นมียานขับ  555 เดี๋ยวมันก็มีนโยบาย "ยานลำแรกอีก"  ผ่อนกันตายเลย ติดเต็มอวกาศอีก เหอๆ คุยสนุกอย่าเครียดนะ
ผมรอซื้ออยู่ครับ โครงการณ์ยานลำแรก ลด1แสน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:37:06 »
ทำใจครับ  :D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:38:34 »
วินาศศศศศศศศศศศศ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:40:17 »

เคยดู Total Recall แล้วอยากให้มีแบบนั้นมาก 5555 ข้างบนเป็นยานลอยฟ้า ข้างล่างเป็นรถ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:41:39 »
ปัญหานี้ต้องทำใจครับ ผมไม่ขออะไรมากครับขอแค่ให้มีรถไฟฟ้าไปถึงทุกๆที่ในกรุงเทพก็พอ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:48:02 »
ปัญหานี้ต้องทำใจครับ ผมไม่ขออะไรมากครับขอแค่ให้มีรถไฟฟ้าไปถึงทุกๆที่ในกรุงเทพก็พอ

แต่ผมว่ายิ่งมีรถไฟฟ้ายิ่งติดหนักกว่าเดิม สังเกตุจากเส้นพหลดิครับ ติดตั้งแต่สถานีหมอชิต ยันสยาม ผมว่ามันก็แค่อำนวยความสะดวกให้คนไม่มีรถ หรือมีรถแต่ขี้เกียจขับ แต่คนที่ขับรถอยู่แล้วก็ขับต่อไป ....

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 20:33:17 »

แต่ผมว่ายิ่งมีรถไฟฟ้ายิ่งติดหนักกว่าเดิม สังเกตุจากเส้นพหลดิครับ ติดตั้งแต่สถานีหมอชิต ยันสยาม ผมว่ามันก็แค่อำนวยความสะดวกให้คนไม่มีรถ หรือมีรถแต่ขี้เกียจขับ แต่คนที่ขับรถอยู่แล้วก็ขับต่อไป ....
ใช่เลย บางทีผมคำนวนน้ำมันแล้วเปลืองน้อยกว่าค่ารถไฟฟ้า+ค่าลานจอดรถผมก็ขับไปยอมรถติดดีกว่า

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 20:45:37 »

ใช่เลย บางทีผมคำนวนน้ำมันแล้วเปลืองน้อยกว่าค่ารถไฟฟ้า+ค่าลานจอดรถผมก็ขับไปยอมรถติดดีกว่า

+ 1,000,000! ครับ

ค่ารถไฟฟ้าจะแพงไปไหน ไหนจะบวกค่าจอดอีก ผมยอมรถติดดีกว่า
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 21:36:34 »
เอ่อ...ขออนุญาติคิดต่างน่ะครับ คือผมนั่งรถผ่านงานรับปริญญาเมื่อไหร่ผมก็เห็นมันติดคอดๆเลยน่ะครับ  ;D ;D ;D ;D เป็นมานานนนนนแล้วด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 22:12:11 »
แค่ไม่ส่งมอบก็จะแย่ละครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 22:14:01 »

ก็บางส่วนครับ แต่ไม่เสมอไป
คนที่ใช้เส้นนั้นอาจบ้านหรือที่ทำงานอยู่นอกรางรถไฟฟ้าก็ได้
ถ้าผมบ้านอยู่ลาดพร้าวทำงานประตูน้ำ บ้านอยู่สุรวงศ์ทำงานสะพานควาย ผมก็ขับเส้นนั้นครับ ถึงมีรถไฟฟ้าเกือบตลอดเสนทางก็ยังไม่สะดวกครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:30:19 »

ไม่เห็นด้วยครับ ถ้าทำธุระใดๆตามแนวรถไฟฟ้า ก็ไปจอด Park&Ride ให้สะดวก คนที่ยินดีเสียสละการนั่งสบายแต่รอนานบนรถส่วนตัว ยังมี

ถ้าม.สีชมพู ผมไม่เจอรถติดเพราะนั่งรถไฟฟ้าไป ถ้าม.ติดท่าพระจันทร์ อ้อมหน่อย นั่งรถไฟฟ้าต่อเรือ Navy Mode ก็ถึงได้ ไม่เจอรถติดนักครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:08:20 »
ถ้าเชียงใหม่ มช.รับปริญาหลังมอ รถติดมาก แต่ถ้าปกติ มันก็ติดเฉพาะช่วงเช้ากับเย็น  มันติดแบบไปช้าๆไม่ได้ติดแบบแช่แข็งยังไงก็สู้ กทม.ไม่ได้ ผมว่า กทม. น่าจะเป็นจังหวัดเดียวในไทยที่รถติดแบบสาหัสเกินเยียวยาติดได้ทุกเมื่อและมีหลายเส้นให้เลือกไปติด
 จังหวัดอื่นมันแค่ติดเป็นช่วงเป็นครั้งคราวครับ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 01:48:22 »

ไม่เห็นด้วยครับ ถ้าทำธุระใดๆตามแนวรถไฟฟ้า ก็ไปจอด Park&Ride ให้สะดวก คนที่ยินดีเสียสละการนั่งสบายแต่รอนานบนรถส่วนตัว ยังมี

ถ้าม.สีชมพู ผมไม่เจอรถติดเพราะนั่งรถไฟฟ้าไป ถ้าม.ติดท่าพระจันทร์ อ้อมหน่อย นั่งรถไฟฟ้าต่อเรือ Navy Mode ก็ถึงได้ ไม่เจอรถติดนักครับ

แต่มันจริงนะครับ ถ้าบ้านอยู่บางบอนแต่ไป ม.ตรงอโศก ตอนเช้ายอมขับรถไปติดก็ยอม

เพราะถ้าจะนั่งรถไฟฟ้า ต้องนั่งรถเมล์ซึ่งคนอัดแน่นเต็มรถตลอด ถ้าขับรถไปจอดแล้วต่อรถไฟฟ้า สู้ขับรถไปเลยดีกว่าครับ

ไม่งั้นชีวิตเหนื่อยทีเดียวครับ รถเมล์(คนยังกะปลากระป๋อง)-รถไฟฟ้า(คนแน่นมาก)-มอไซ(นั่งเข้ามหาลัย  แต่ก็ต้องต่อคิวนานบางครั้ง)

นี่ยังไม่นับรวมขากลับ  :-\ :'(

มีแค่วิธีเดียวที่ดีคือตื่นเช้าๆ เลี่ยงช่วงเวลาเร่งรีบ ทางมหาลัยน่าจะจัดตารางช่วงบ่ายเยอะหน่อยนะครับ จะได้แชร์ๆสภาพจราจร 55

ปล.จากประสบการณ์จริง อิอิ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:45:41 »
อย่าคิดว่ารถไฟฟ้าไม่ทำให้รถติดน้อยลง
คนเพิ่มขึ้นทุกวัน แต่ถนนมีแต่เท่าเดิม และ "น้อยลง"
รถคันแรกทำให้ถนนทุกวันนี้ติดหรอ ก็อาจมีส่วน
(บ้างก็ดูถูกรถคันแรกว่าไม่มีเงินซื้อมาจอดหนิ)

ยังไงก็แล้วแต่ แต่ผมมองว่าการบอกว่ารถติดเพราะนโยบายรถคันแรก โดยไม่ทำอะไรเลย
เป็นการโยนขึ้หาคนรับผิดโดยไม่คิดแก้ปัญหา (หมายถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนะครับ)

ตั้งแต่ผมเกิดมาจำความได้ รถติดเพิ่มขึ้นทุกปีครับ และหนักขึ้นเรื่อยๆ ด้วย

มีเหตุการณ์เดียวที่ทำให้การจราจรบนถนนใน กทม. บางลงอย่างเห็นได้ชัด คือวิกฤตเศษฐกิจ ปี 40

สังเกตจากอะไร....ดูจากชีวิตประจำวันถนนพระราม 4 ตลอดทั้งเส้น โดยเฉพาะช่วงที่มี
สะพาน ไทย-ญี่ปุ่น-เบลเยี่ยม ยันหัวลำโพง ก่อนวิกฤตเศษฐกิจ ถนนเส้นนี้วิกฤตจริงๆ
ผมยังแอบคิดเอาเองว่า ณ ปัจจุบันยังติดสู้สมัยนั้นได้รึปล่าว 555

แต่สมัยนั่้นไม่มีรถไฟฟ้าครับ (สมัยนี้ก็พอมีบ้าง :P)

ในเมืองใหญ่รถติดเป็นเรื่องที่ธรรมดา เพราะอะไร เพราะมันแออัด เพราะมันจำกัดไปหมด

และทุกคน "อยาก(มี) ใช้รถส่วนตัว"

วิธีเดียวคือ "ระบบขนส่งมวลชล"

ณ ปัจจุบัน ใน กทม. นอกจากรถเมล์ห่วย แท็กซี่เยอะเกิน (แถมวิ่งเกะก่ะเลือกรับผู้โดยสารไปวันๆ)
มอไซก็เยอะเกิน วินเยอะไปหรือป่าว (หลายที่ห้ามจอด แต่วินจอดได้ แล้วรถจะระบายได้ไม๊)

โอเครถเมล์จะปรับปรุงอันนี้คงไม่ยาก (ถ้าคิดจะทำจริงจัง ไม่เช้าชามเย็นชามไปวันๆ ตามระบบรัฐวิสาหะกิจไทย)

แต่สิ่งที่ยากและต้องใช้เวลา (ถึงแม้มีเงิน ถึงแม้ไม่มีใครขัดแข้งขัดขา) คือรถไฟฟ้า

ทุกวันนี้นอกจากจะมีน้อยมาก และทำได้ช้ามาก (ส่วนต่อขยายอ่อนนุช-แบริ่ง ระยะทางถึง 5 กม รึป่าว
ไม่แน่ใจแต่ไม่ต่ำกว่า 5 ปี ส่วนต่อขยายจากสะพานตากสินทำกี่ชาติ แล้วสุดท้ายถึงแค่ไหน วงเวียนใหญ่?)

และประเด็นที่สำคัญที่สุดคือ (แม้แต่ในนี่ก็เป็นประเด็นสำคัญที่ทำให้หลายคนไม่ใช้บริการ) คือ "ค่าโดยสาร"

ค่าโดยสารรถไฟฟ้าใน กทม. แพงมากกกกกกก  (แพงกว่าใช้รถยนต์ส่วนตัว!!!!!!)

แพงไม่พอ ระบบก็ไม่เชื่อมต่อกัน ทั้ง BTS มี MRT ก็ไม่ต่อกัน BTS เองมีส่วนขยายก็ไม่เชื่อมต่อกัน

ผมไม่เคยเจอแบบนี้ในประเทศไหนก็ตาม (กวางเจา เซี่ยงไฮ้ ปักกิ่ง ฮ่องกง) ผมไม่รู้ว่าเค้าสัมปทานกันกี่คน
กี่บริษัท ผลประโยชน์บ้าบออะไรก็ตาม  แต่ในมุมผู้ใช้คือมันคือระบบเดียวกัน ต่อกี่สาย กี่ขบวน ระยะทางแค่ไหน
ขึ้นฟ้า ลงดิน มุดใต้ทะเล เหมือนกันหมด ต่อเนื่องกัน และที่สำคัญราคาถูก

ออที่สำคัญ เมืองเหล่านั้นเค้าไม่นั่งวินมอไซ หรือสองแถวกันนะครับ
การเดินจากสถานีรถไฟฟ้าไปถึงจุดหมายระยะภายใน 1 กม. เป็นอะไรที่ธรรมดามากๆ

คนไทยรักสบายยยยยยย

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:25:13 »
แล้วถ้ากรุงเทพของเราแบ่งโซนเหมือนที่ลอนดอนหล่ะ พวกคุณจะยอมไหม

คนที่บ้านอยู่นอกเขตกรุงเทพชั้นใน ขับเข้ามาโดนเก็บเงินทุกวัน สิ้นเดือนบิลไปถึงบ้าน ไม่จ่าย ไม่ต้องต่อทะเบียน

ถ้าไม่อยากเสียเงินค่าเข้าเขต ต้องจอดรถไว้ที่รอบนอก เช่น จตุจักร ลาดพร้าว เป็นต้น แล้วนั่งขนส่งมวลชนเข้ามา

ผมว่านโยบายนี้ ถ้าทำได้จริง ใจกลางกรุงเทพ รถติดน้อยลงแน่นอน คนก็จะใช้ขนส่งมวลชนมากขึ้นแน่ๆ

แล้วอีกอย่าง ทำไมเมืองนอก คนชอบเดิน และ ไม่นั่งพี่วิน

1. ไม่ร้อนเท่ากรุงเทพ ผมเดินสองป้ายรถเมล์ก็เหงื่อแตกแล้วครับ ถ้าไกลกว่านั้นเกรงว่าพอถึงที่หมายแล้วจะต้องอาบน้ำใหม่

2. ที่ต่างประเทศ หนาว และ ลมแรง บางทีเจอฝนเข้าไปอีก ปีๆนึง ขี่มอไซกันได้ไม่กี่เดือนหรอกครับ

ปล1 ไม่ต้องมีรถคันแรก ทุกงานรับปริญญา รถก็ติดหนักอยู่แล้วครับ จะให้อาม่า อากง นั่งรถไฟฟ้า ไปต่อเรือ ต่อรถเมล์ ผมว่าไม่เหมาะมั้งครับ

ปล2 รถไฟฟ้าทุกวันนี้ ช่วงเลิกงานเย็นๆ คนแน่นอย่างกะอะไรดี ถ้าเลี่ยงได้ ผมไม่ขึ้นหรอกครับ แค่กว่าจะต่อคิวเข้าสถานี บางทีก็ สิบ นาทีแล้วครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:19:44 »
ผมเสนอให้มองอีกมุม ประเทศที่คุณอยู่ประเทศไทยใช่มั้ยครับ เราต้องยอมรับและปรับตัวให้ได้ครับ  ทั้งโลกมีทั้งที่เจริญและด้อยกว่าเรา ทำใจเย็นๆ ประเทศอื่นเดินทางสะดวกแต่ต้องแลกมาด้วยกัน ภัยพิบัติธรรมชาติ ท่านว่าคุ้มหรือมั้ยครับ  จิ้งจก แมลงสาบ ยังต้องปรับตัวเลยครับ เราก็ต้องทำให้ได้  ;)  ถอยออกมาก้าวหนึ่งแล้วจะทำให้ชีวิตเป็นสุขครับผม

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:34:32 »
ไม่เกี่ยวกับรถคันแรกเลย เลือกที่รักมักที่ชังชัดๆเลยครับ
งานรับปริญญานี่มันรถติดแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ เพราะทุกคนมุ่งไปในที่เดียวกันมากกว่าปกติ  ;)
ถ้าผมซื้อรถในช่วงนโยบายรถคันแรกนี่ต้องโกรธ จขกท มากๆอะ อยู่ดีๆโทษ...ซะงั้น  >:(

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 14:21:44 »
รถคันแรกกับรับปริญญาไม่น่าเกี่ยวกันนะครับ
เพราะเมื่อ 4-5 ปีที่ผ่านมา ผมไปหลาย ม. ก็ติดหมดนะครับ
เพราะงานแบบนี้ มีไม่กี่ครั้งในชีวิต เพื่อน ญาติ ก็มาแสดงความดีใจกัน
คือถ้าไม่มีรถ ก็ต้องเช่ารถตู้ หรือเช่ารถขับมาร่วมงานให้ได้
เพื่อมาชื่นชม ลูก หลาน ที่อุตส่าเรียนจบ คนไทยให้ความสำคัญกับใบปริญญามาก
เพราะสมัย รุ่นพ่อรุ่นแม่ รุ่นปู่ ย่า ตา ยาย ท่านเหล่านั้นอาจจะไม่มีโอกาศได้เรียน

อันนี้นอกเรืีองนะครับ
คนเราถ้ามีเงินพอซื้อรถได้ ก็ซื้อกันทุกคนแหละครับ
เพราะมันสะดวกสบาย รวดเร็ว (ถ้าไม่ติด) ปลอดภัย
ต้องลองถามตัวเองว่า เราซื้อรถมาทำไม? ถ้าให้ไปใช้รถสาถารณะเราจะยอมไหม
เหตุผลนั้นก็คงจะเหมือนกับหลายๆ คนที่ดิ้นรนพยายามจะมีรถกัน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 17:06:00 »
ใจเย็นๆกันนะครับ ช่วงนี้อากาศเป็นบ้าจริงโคตรร้อน รถก็ติดกระจุยจริงๆครับ อดทนให้มันดีขึ้นอาจจะไม่มากแต่ก็ดีขึ้น

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 17:59:34 »
ถ้ารถไฟฟ้าครอบคลุมทั่ว กทม เข้าถึงง่าย ผมว่าช่วยได้มาก

ผมยอมจ่ายนะ แพงหน่อย แต่ซื้อเวลาได้เยอะเลย รถติดนี่ก็มีค่าน้ำมัน เวลาที่เสียไป ทำอะไรได้เยอะ
อารมณ์เสีย หงุดหงิดด้วย ไปถึงที่ต้องหาที่จอดอีก

ถ้าไม่ต้องขนของเยอะๆ ผมไปรถไฟฟ้าครับ แต่ถ้าบริเวณไหนยังไม่มีก็ต้องยอมขับรถไป

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:11:05 »
ให้เขาทรายกลับมาชกมวยอีก ถนนจะได้โล่ง

maxvn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:07:31 »
ให้เขาทรายกลับมาชกมวยอีก ถนนจะได้โล่ง
อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง ;) ;)