ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และ รีวิว text สั้นๆของ new Vellfire 2015  (อ่าน 3865 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
หลังจากมาปรึกษากระทู้เกี่ยวกับ CRV, X1, X3 แล้วก็ GLA สรุปหวยไปออกที่ตัวนี้แทนครบ  ;D

เลยกลายเป็นคนขับรถให้คุณนายกับคุณหนูเค้านั่งเลย หมดมาดคนหนุ่มโสดเฟี้ยวหล่อเลยผม

แต่ก็ไม่ใช่ว่ามันไม่มีข้อดีครับ เพราะมันเป็นรถที่ขับสบายเอามากๆ มากกว่าที่คิดเอาไว้เยอะเลยครับ

full review มีไปแล้วในเว็บทั้งของคุณ J!mmy ที่รีวิวพร้อมกับ alphard โดยเป็นรถจำหน่ายโดยศูนย์ไทย
กับ รีวิวของคุณ Nikle_Pk กับตัวสเปคนอกอย่าง ZG edition ซึ่งทั้งสองรีวิวนี้เป็นประโยชน์กับผมมากจริงๆ
เรียกว่าก่อนออกนี่นั่งอ่านเป็นสิบๆรอบทั้งวัน

ของผมขอเป็น Text review สั้นๆกับข้อดีข้อเสียของมันแล้วกันครับ

สำหรับผม ออกตัว ZG edition พร้อม option pre-crash กับ radar cruise control ครับ บางเกร์ยจะมี
หลากรุ่นให้เลือกเลย บางครั้งก็มี ZG ที่ไม่มี option ตัวนี้มาด้วย ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องถามต้องสังเกตุด้วยตัวเองดีๆ
ด้วยครับ แต่ช่วงหลังรู้สึกจะนำแต่ ZG ที่มี option นี้มาหมดแล้ว

Alphard กับ Vellfire ที่นำเข้าโดยเกร์ยส่วนใหญ่จะเป็นรุ่น SC (สำหรับ alphard) และ ZG (สำหรับ vellfire)
ซึ่งเป็นรุ่นที่ใส่ชุดแต่งมาแล้ว โดยภายในจะเหมือนกันเลยครับ ต่างจากที่ TMT วางสเปคไว้ว่า vellfire จะภายใน
สีดำ ส่วน alphard จะเป็นสีครีม

สำหรับผมเลือกเอาของเกร์ยไม่ใช่ไม่อยากสนับสนุนรถของ TMT นะครับ แต่ด้วย option อะไรหลายๆอย่างที่เรา
อยากได้ ทาง TMT ไม่ได้ตอบโจทย์ตรงนี้ และมันไม่สามารถติดเพิ่มได้ด้วย เลยต้องจำใจไปซื้อรถเกรย์ครับ

ตรงนี้มีเรื่องตลกที่ไม่ค่อยน่าขำเท่าไหร่อยากเล่าให้ฟัง คือขนาดคนรู้จักของผมเป็นดีลเลอร์ยังออกรถเกรย์ด้วย
เหตุผลที่ว่า option มันไม่ได้นี่แหละครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำไม TMT ถึงเลือก idling มาใส่แทนที่จะเป็น
radar

ข้อดีครับ

- radar cruise control ใช้ได้จริง!!! มีประโยชน์มากสำหรับทางตจว.เช่นมอเตอร์เวย์หรือลอยฟ้า หรือทางที่เป็นทางตรงๆนี่ชิลล์มากก
ระหว่างที่ตามรถคันหน้าอยู่ ถ้ามีรถเข้ามาแทรก ตัวรถจะทำการลดความเร็วให้เองเพื่อทิ้งระยะจากรถคันที่แทรกเข้ามาอีกที โหมดนี้แจ๋วมาก
ไม่เข้าใจทำไม toyota ไทยดันไม่ใส่มา ใส่ไอ้ไร้สาระแบบ idling มาทำไม

- Hold ฟังค์ชั่นเทพสำหรับเมืองรถติดอย่างกทม.มาก ถ้าเปิดระบบไว้ เมื่อเราเบรครถจนสุด รถจะเบรคตัวเองไว้แบบนั้น ไม่ต้องเข้า N
แล้วเข้าเบรคมือ ถ้าจะไปต่อก็แค่ กดคันเร่งลงไป รถก็ไปต่อได้เลย พอติดอีกก็ทำแบบเดิม นับเป็นฟังค์ชั่นที่ถูกใจมาก

- pre-crash ยังใจไม่ถึง ไม่กล้าลองครับแหะๆ

- ตำแหน่งขับนั่งสบาย ทัศนวิสัยดีมาก เห็นได้ชัดเจน แต่ขับนานๆยังมีอาการเมื่อยขาข้างขวาเพราะคันเร่งค่อนข้างหนืดนิดๆ
พอชินแล้ว ขับทางไกลเราก็ปล่อย cruise control ไปด้วยนี่สบายมากเลยครับ ลดอาการเมื่อยขาไปได้เยอะ

- วงเลี้ยว ระยะถอยอะไรต่างๆ แทบไม่ต่างจาก space wagon เลยครับ ตอนแรกนึกว่าจะต้องกะระยะใหม่

- ตอนกลางคืน เวลาเลี้ยวรถ จะมีไฟ assist ส่องไปทิศที่เราจะเลี้ยวด้วย ดูเหมือนไร้สาระ แต่ช่วยได้เยอะมากเวลาถนนมืดๆ
การทำงานมีทั้งเวลาที่เราเปิดไฟเลี้ยว หรือว่าหมุนพวงมาลัย ตรงนี้ก็จะทำงานโดยอัตโนมัติเหมือนกันครับ

- พวงมาลัยเบาครับแต่คม น้ำหนักดีมากๆ ขับสบาย

- เบรคก็โอเคมากครับ น้ำหนักแป้นกำลังดี หยุดรถได้มั่นใจแม้รถจะคันใหญ่ก็ตาม แต่ระยะเบรค
ผมว่าก็ไม่ต่างจากรถเก๋งธรรมดาเลย

มาเรื่องที่ไม่ถูกจริตเท่าไหร่บ้าง

- ทำความเร็ว 0-100 ไม่ต้องพูดถึง รถแนวนี้ ออกตัวเนิบๆชิลล์ๆอยู่แล้ว แต่พอช่วง 100 ขึ้น ถ้ากดก็มาไวนะ

- การเก็บเสียง เงียบมากๆ ที่ 0 - 80 ตั้งแต่ 80 ขึ้นไป เริ่มเสียงดัง เสียงลมเข้าชัดเจนมากตั้งแต่ 110 เป็นต้นไป
คิดว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้ ออกแนวผิดหวังเล็กๆตรงนี้ครับ

- เข้าโค้งวันแรกมีเหวอนิดนึง เนื่องจากเคยชินกับ space wagon ที่ใส่โช้คแต่ง มันเข้าโค้ง 80 - 100km/h ได้สบายๆมาก
ได้แบบมั่นใจๆเลย แต่ขับเวลไฟร์วันแรกเผลอตัวไปหน่อย เลี้ยวที เสียวถึงตาตุ่มเลย พอชินแล้วก็เริ่มโอเคครับ

- ความสูงของตัวรถ เนื่องจากไม่ชินเอามากๆ เวลาขับเข้าที่จอดรถแล้วมองเจอคานที่มันมีรอยครูดจะรู้สึกไม่มั่นใจในทันที

***เพิ่มเติมจากเพื่อนสมาชิก***

- เรื่องบานท้าย เมื่อเข้าที่จอดรถแล้ว ยังต้องระวังในการเปิดด้วย เพราะสปอยเลอร์อาจจะไปกระแทกกับพวกท่อด้านบนที่
จอดรถได้ครับ ทางที่ดี ถ้าเป็นที่จอดระดับความสูง 1.8-1.9 ม. ควรปีนไปเอาของด้านหลังจะดีกว่า

- ประตูหน้าทั้งสองฝั่ง ยาวและเตี้ยมาก โปรดระวังขอบฟุตบาทไว้ดีๆ จขกท.และภรรยาซัดไปเรียบร้อยคนละแผลครับ T^T
ลืมเรื่องนี้ไปเลย

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดยรวมๆแล้ว เป็นรถที่ขับง่ายกว่าที่คิดเอาไว้มากครับ ยกเว้นเรื่องความสูงอย่างเดียวที่ผมยังเสียวไม่หาย ความคล่องตัว
ก็ลดไปบ้างตามขนาดรถ แต่ผมขับ space wagon มาก่อนมันยาวๆแบบนี้เลยไม่ค่อยกังวลเรื่องระยะถอยมากมายนัก

หวังว่าคงพอมีประโยชน์สำหรับคนที่มองๆเอาไว้บ้างนะครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 21:33:23 โดย tadto »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และ รีวิว text สั้นๆของ new Vellfire 2015
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 14:10:53 »
ดีแล้วครับ

ได้รถที่ถูกใจทุกคนครับ
ผมเองก็แฟนเก่า สเปซ ตั้งแต่ขายไปก็คิดถึงความอเนกประสงค์ พอได้รถตู้มาขับค่อยหายคัน
คนเคยขนของได้เยอะๆสบายๆพอไม่มีใช้แล้วอึดอัด ลองให้ท่าน ผบ ลองขับดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิดแน่ๆ
ผบ ผมขับสองวันคล่องแล้ว เหลือแค่เรื่องความสูง ซึ่งก็ยังไม่เจอที่ไหนที่เข้าไม่ได้เพราะความสูงนะครับ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่
ขับขี่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และ รีวิว text สั้นๆของ new Vellfire 2015
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:24:00 »
ยินดีด้วยครับ รีวิวนี้เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ ผมกำลังรอๆหาอ่านเพิ่มจากคุณ Nipple_pk อยู่เลยครับว่าจะมีพี่ๆท่านไหนมารีวิวเพิ่มเติม

มีอันนึงอยากเสริมคือ ประตูหน้านี่ถ้าจอดเทียบฟุตบาทสูงๆ เปิดต้องระวังนะครับ อาจกระแทกได้ มันเตี้ยกว่าที่คิด

ไม่ทราบว่า ความสูงของ alphard + vellfire ใหม่ เหมือนจะเตี้ยกว่าตัวเก่าอยู่นิดๆ หรือเป็นจากชุดแต่งก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ยินดีด้วยกับรถใหม่คันงามครับ เหมาะสำหรับครอบครัวจริงๆครับคันนี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:30:14 »
มีเรื่อง ความสูง อันนึงที่ผมเจอปัญหา

คือ ล่าสุดไปจอกที่ เอมโพเรี่ยมชั้นใต้ดิน รถลงไปจอดชั้น B2-B3 ได้ครับไม่ติดหลังคา สบายๆ

ปัญหามาเกิดตอนที่เปิดประตูท้าย แล้ว สปอยเลอมันไปติดเพดานครับ

คือเพดานต่ำมากๆพวก 1.9 เมตร 2.0 เมตร รถขับได้ แต่เปิดประตูท้ายแล้วสปอยเลอรมันต้องยกขึ้นไปอีกจะติดทำให้เปิดไม่สุด
แถมฝ้าเพดานมีเดินท่อสายไฟร้อยท่อกัลวาไนส์ ครูดสปอยเลอเป็นรอยนิดๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:53:29 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 19:07:28 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

รถสวยมากครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 19:12:51 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สั้นๆแต่ได้เนื้อหาเยอะเลยครับ สุดท้ายขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 20:48:04 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ รีวิวดีมากๆ สั้นๆ แต่ได้ใจความ

รบกวนนำไปไว้ที่ user 's voice น่าจะเป็นประโยชน์มากๆ กับคนที่จะซื้อครับ

บ้านสวยดีครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 21:26:10 »
vellfire หรือ alphard เป็นรถที่เอนกประสงค์มากๆ เหมาะกับคนมีครอบครัว เพราะไปไหนมาไหนได้สบายๆ หลายคน
แต่เราคนขับจะกลายเป็นพนักงานขับรถไปเลยฮ่าๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 21:29:14 »
ขอบคุณทุกๆคนมากๆจริงๆครับ

- เรื่องประตูหน้า อันนี้จริงครับ ผมเปิดเสยขอบฟุตบาทไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว 1 แผล เดี๋ยวจะเขียนเพิ่มไว้ด้านบน

- เรื่องบานท้าย อันนี้ผมเคยมีประสบการณ์จาก space คันเก่าครับ ขนาดคันนั้น บางที่จอดเช่น the old siam ผม
ยังเปิดสุดไม่ได้เลยครับ มาคันนี้ผมพึ่งเคยเอาเข้าห้างครั้งเดียวเอง เกือบลืมตรงนี้ไปเลย ต้องจำเอาไว้เหมือนกัน

- เรื่องนำไปไว้ที่ user voice จริงๆผมก็อยากนะ แต่ไม่รู้จะกลายเป้นกระทู้ซ้ำซ้อนหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 22:39:25 »
ยินดีด้วยครับสำหรับรถคันนี้
และก็ขอยืนยันครับว่าถ้าได้ใช้
จะไม่เจอกับคำว่าผิดหวังแน่ๆรถมันดีมากๆ

ดีใจครับที่รีวิวผมพอจะมีประโยชน์ให้ได้บ้างครับ

ป.ล.เสริมเรื่อง pre-crash ไม่ต้องไปกลัวครับ
ปล่อยคันเร่งไปเลยครับ พอเซ็นเซ่อร์มันตรวจพบว่าจะเกิด
การชนมันจะเบรคให้ทันทีครับ แต่ถ้าเรากลัวแล้วไปแตะเบรคก่อน
มันจะยกเลิกการทำงานไปนะครับพอปล่อยเบรครถจะไหลเลย
ถ้าในความเร็วสูงแล้วต้องการแซงแต่เราเกิดใกล้คันหน้าแล้วเซ็นเซ่อร์ตรวจพบ
ว่าอาจมีการชนมันจะมีเสียงเตือนและมีสัญญลักษณ์เตือนให้เบรคแทนครับ
ไม่ต้องกลัวขับจี้ตูดคันหน้าแล้วจะเบรคหัวทิ่มไม่มีครับ ระบบะถูกออกแบบเผื่อมาแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 23:15:24 »
ยินดีด้วยครับสำหรับรถคันนี้
และก็ขอยืนยันครับว่าถ้าได้ใช้
จะไม่เจอกับคำว่าผิดหวังแน่ๆรถมันดีมากๆ

ดีใจครับที่รีวิวผมพอจะมีประโยชน์ให้ได้บ้างครับ

ป.ล.เสริมเรื่อง pre-crash ไม่ต้องไปกลัวครับ
ปล่อยคันเร่งไปเลยครับ พอเซ็นเซ่อร์มันตรวจพบว่าจะเกิด
การชนมันจะเบรคให้ทันทีครับ แต่ถ้าเรากลัวแล้วไปแตะเบรคก่อน
มันจะยกเลิกการทำงานไปนะครับพอปล่อยเบรครถจะไหลเลย
ถ้าในความเร็วสูงแล้วต้องการแซงแต่เราเกิดใกล้คันหน้าแล้วเซ็นเซ่อร์ตรวจพบ
ว่าอาจมีการชนมันจะมีเสียงเตือนและมีสัญญลักษณ์เตือนให้เบรคแทนครับ
ไม่ต้องกลัวขับจี้ตูดคันหน้าแล้วจะเบรคหัวทิ่มไม่มีครับ ระบบะถูกออกแบบเผื่อมาแล้วครับ

ต้องขอบคุณๆ nikle_pk ด้วยครับที่ทำรีวิวไว้ละเอียดมาก จนเป็นจุดที่ผมตัดสินใจว่า
เป็นไงเป็นกันเลยครับ

เรื่องระบบ วันที่ผมลองผมแตะเบรคครับ เพราะผมเข้าไปใกล้อีกคันมากแล้วแต่มันทำท่าเหมือนไม่หยุด
ได้รับคำยืนยันแบบนี้ก็สบายใจครับ เพราะมันเคยเตือนผมแบบนี้ราวๆครั้งสองครั้งที่ผ่านมา

ผบ.ขับแล้วชอบมากครับ คอนเฟิร์มว่าสาวๆขับได้สบายมาก แถมคุณเธอจะชอบเอาเสียด้วย

ลูกสาวยิ่งไม่ต้องพูดถึง เห่อขนาดตอนผมเอารถไปทำเครื่องเสียงแล้วต้องใช้คันเก่าไปก่อน คุณเธอ
ร้องหารถใหม่ทุกวัน แกล้งบอกว่าเอาไปขายแล้วมีร้องไห้ด้วย  ::)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 23:52:59 »
รุ่นนี้ผมเกลียดไฟโปรเจ็คเตอร์มันมาก ไม่แน่ใจว่าปรับองศาออโต้หรือเปล่า

เมื่อวานรถติดมาก มี Vellfire ต่อท้าย ไฟมันแยงตาสะท้อนกระจกข้างผมซะยิ่งกว่าพวกไฟซีน่อนเถื่อนซะอีก
ผมต้องคอยปรับกระจกให้มันสะท้อนกลับไปทางอื่น แต่ปรับแปปนึงเหมือนไฟมันก็ปรับองศามาแยงตาผมอยู่ดี
(ที่สงสัยว่าปรับออโต้ เพราะบางจังหวะผมสามารถมองได้ เห็นโคมไฟมันชัดๆ แต่เหมือนอยู่ดีๆมันก็จะกลับมาแยงตาเฉยเลยทั้งที่รถอยู่นิ่งๆ)
สุดท้ายทนไม่ไหว ปรับกระจกข้างลงพื้นไม่ใช้เลย ยังดีที่รถติดแบบแทบขยับไม่ได้(?)เลยไม่ต้องมองกระจกข้างบ่อยเท่าไหร่

เอาตำแหน่งรถที่ลำแสงไฟทุเรศที่สุด ชนะแชมป์เก่าคือไฟเบรค E-Class Coupe และที่สองไฟตัดหมอกวิออสรุ่นที่แล้ว
ไปแบบขาดลอยเลย ไม่รู้ใครมันออกแบบไอสองสามรุ่นนี้ สักแต่ว่าสว่าง ไม่สนใจเพื่อนร่วมทางเลย

ปล. ไม่เกี่ยวกับเจ้าของรถนะครับ พูดถึงการออกแบบล้วนๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 15:33:04 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับและขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมก็ได้เลขตัวถังเจ้า Alphard สีเงินคันใหม่มาแล้วแต่รถยังมาไม่ถึงเลยอ่ะ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 20:12:48 »
ยินดีด้วยครับ ผมว่ามันเกลื่อนกว่า PPVที่ฮ็อตๆอีกนะตอนนี้
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 20:39:51 »
ยินดีด้วยครับ ผมว่ามันเกลื่อนกว่า PPVที่ฮ็อตๆอีกนะตอนนี้
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับว่าเต็มถนนเลย

เจอบ่อยกว่าจูนใหม่อีก

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:51:00 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับและขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมก็ได้เลขตัวถังเจ้า Alphard สีเงินคันใหม่มาแล้วแต่รถยังมาไม่ถึงเลยอ่ะ

สีนี้สวยงามมากๆเลยครับพี่