ผู้เขียน หัวข้อ: เฟียสต้าร์ผมงานเข้าจนได้ T_T  (อ่าน 8221 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
เฟียสต้าร์ผมงานเข้าจนได้ T_T
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 17:32:08 »
มาระบายให้เพื่อนสมาชิกในนี้ฟังครับ และอยากปรึกษาอาการด้วย

หลังจากได้ยก เฟียสต้าร์ให้น้องไปเมื่อเดือนก่อน อาการเริ่มาทันที

จนเมื่อวานผมได้โทรให้น้องเอาเข้าศูนย์โดยด่วน หลังจากน้องมันไม่ยอมเอาเข้าศูนย์เลยผ่านมาเป็นเดือนๆ
ผมก็ไม่ว่างกลับบ้านไปเอาเข้าศูนย์บริการเอง จนเมื่อเช้าศูนย์สกลนครโทรเข้ามือถือพ่อ และพ่อได้โอนมาให้ผมคุยอีกที
อันนี้ผมชมนะ ศูนย์แจ้งว่า ครบรอบเช็ค หกเดือน(เพิ่มจากวันที่นำรถเข้าไปเช็ครอบก่อน)พอดี ใส่ใจลูกค้าดีครับ

ปัญหาที่ผม+น้องเจอ และได้แจ้งให้เจ้าหน้าที่ทราบมีดังนี้ครับ และจะมีคำตอบของเจ้าหน้าที่สีแดงนะครับพึ่งได้รับคตำตอบเมื่อตอนบ่าย

1. ไฟเบรคด้วงที่สาม ติดไม่ครบ ขาดเอาดื้อๆ
     รออะไหล่วันเสาร์ครับเดี๊ยวเปลี่ยนให้
2. เซนเซอร์ประตูคนขับ รถจะเข้าใจว่าประตูปิดตลอดเวลา
    เมื้อรือดูปรากฏว่า เซนเซฮร์พังครับ+กลอนไฟฟ้าเสียไม่ยอมล็อค นี่ก็อะไหล่มาวันเสาร์
3. พวงมาลัยเบาแปลกๆ เหมือนมันไม่นิ่ง มันก็ไม่ส่ายไปมาหรอกครับ แต่เหมือนมันไม่มีน้ำหนัด หน่วงพวงมาลัยให้ตั้งตรงอยู่ตรงกลางไว้
    แต่ก่อนไม่เป็น วันที่เอารถกลับไปให้น้องที่สกลฯ มีอาการหักพวงมาลัยแล้วมันฟรีทิ้งไปเลยอันนี้เล่นเอาแย่เลยครับเกิดบนภูด้วย รีบกลับมาเรียนด้วย เลยบอกให้น้องเอาเข้าศูนย์ แต่มันลากมาสะเป็นเดือน ขับได้ไงวะ
    ช่างลองขับบอกว่ามันฟรีทิ้งจริงๆ ต้องเปลี่ยนอะไรนี่ละครับฝังทางโทรศัพไม่ถนัด แล้วบอกอีกว่าไม่รู้จะมีของไหม พูดยังกะจะไม่สั่งอะไหล่ให้ฮา... ยังบอกอีกว่าขอแก้ไขประตูก่อน
4. เซนเซอร์ถอยหลังขับๆอยู่ ร้องเอง อันนี้ผมไม่เจอ แม่กับน้องเจอครับ
    เปลี่ยนยกชุด
5. เครื่องเสียง ระบบสั่งการด้วยเสียงรวน(หมาที่บ้านเคยหมุดไปกันสายไฟในรถขาด แต่ช่างซ่อมแค่โดยการเอาสายไฟต่อกันแล้วพันเทปพันสายไฟไว้เท่านั้น รอบนี้เลยให้ทำให้ใหม่ ใจอยากจะให้เปลี่ยนสายไฟใหม่ ไม่รู้จะทำได้ไหม)
6. เบาะคนขับคลอนเหมือนไม่แน่น
    รื้อดู บอกนัตคลาย
7. เข็มขัดนิรภัยคนขับ มีเสียงแก๊กๆๆๆๆๆ เมื่อก่อนไม่ดัง (เห็นในเว็บเป็นทุกคันแต่แก้ได้) และให้ลองไล่ดู จุดอื่นดังไหม

ตอนนี้สภาพรถ โดนรื้อทั้งคัญ เห็นน้องบอก ภายในรถเป็นรถเปล่าๆเลย ชุดเบาะหน้า คอลโซล ประตูสี่บาน รื้อออกหมดเลยฮา..
น้องบอกพรุ่งนี้จะไปถ่ายรูปมาให้ผมดู  ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง

ผมขอชมเชยนะครับ ศูนย์สกลฯเนี่ย อย่างน้อยก็ใส่ใจรถผมดี โทรตามตลอด ต่างจากศูนย์ในจังหวัดที่ผมเรียนอยู่ แค่ขอซืีอนัตล้อ บอกไม่มีขายที่ไหนมี(ทำไมที่สกลฯบ้านกูซื้อได้ฟ่ะ - -")
แต่ที่ผมอยากติคือ ทำไมรออะไหล่นานจังครับ โอเคถึงมันจะไม่อยู่ภายใต้อะไหล่ที่อยู่ในโครงการ จัดส่ง 24 ชม. อะไรนั่น แต่มาวันเสาร์นานไปนะ

และอยากปรึกษาเพื่อนสมาชิกในนี้ด้วยครับ อาการที่พวงมาลัยรถผมเป็นเนี่ย มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เพื่อช่างหาสาเหตุไม่ตรงจุด

ขอบคุณครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ vuthtichai

Re: เฟียสต้าร์ผมงานเข้าจนได้ T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:01:31 »
อาการพวงมาลัยเนี่ย คือ ระยะฟรีพวงมาลัย มันเยอะไปป่าวครับ เลยทำให้ เวลา ขับแล้วมันเบาๆ หวิวๆ ไม่เป็นอย่างที่ต้องการเวลาเลี้ยวหรือ ประคองรถ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: เฟียสต้าร์ผมงานเข้าจนได้ T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:12:09 »
เป็นศูนย์ต่างจังหวัดอีกศูนย์ที่ดีครับ..
ที่จังหวัดผมก็พอโอเคใช้ได้..
แต่เรื่องอะไหล่ต้องรอ นี่เป็นเหมือนกันเลย.. ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:12:32 »
อาการพวงมาลัยเนี่ย คือ ระยะฟรีพวงมาลัย มันเยอะไปป่าวครับ เลยทำให้ เวลา ขับแล้วมันเบาๆ หวิวๆ ไม่เป็นอย่างที่ต้องการเวลาเลี้ยวหรือ ประคองรถ
ใช่ครับ และที่หนักที่สุด ก็ ที่เล่าให้ฟังอะครับ หักแล้วไม่เลี้ยว มาเริ่มเลี้ยวให้ตอนเกือบๆครึ่งรอบ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:16:54 »
พวกน็อต ลูกหมาก กระปุกพวงมาลัย หลวม เช็คดูแล้วปรับตั้งได้ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:18:01 »
อันนี้ตอบแบบคนปกติไม่ใช่ช่างนะครับ คือฟันเฟืองในกระปุกพวงมาลัยมีปัญหา  ถ้าเสียก็เปลี่ยน ถ้าไม่เสียก็ตั้งใหม่ได้ครับ รู้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:30:07 »
ศูนย์สกล ท่าทางใช้ได้ ต้องจำไว้อีกสักที่แฮะ

แต่รถใหม่ๆ ทำไมอาการมันเยอะจัง

แล้วเห็น Ford มีนโยบายส่งอะไหล่ใน 24 ชม. ไม่ใช่หรือครับ ที่ว่าส่งช้าฟรีน่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:42:58 »
ศูนย์สกล ท่าทางใช้ได้ ต้องจำไว้อีกสักที่แฮะ

แต่รถใหม่ๆ ทำไมอาการมันเยอะจัง

แล้วเห็น Ford มีนโยบายส่งอะไหล่ใน 24 ชม. ไม่ใช่หรือครับ ที่ว่าส่งช้าฟรีน่ะครับ

นโยบายส่งอะไหล่ใน 24 ชม. ช่วงนี้งดชั่วคราวครับ (ที่มา : แอดมิน เพจ ฟอร์ด เฟียสต้า)

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:51:00 »
เหมือนกระทู้นี้ของคุณโป้งเลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21627.0.html

โดนเคลมเยอะมากๆ

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:36:19 »
ศูนย์สกลของญาติผมเองครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:46:42 »
ใช้ไปกี่หมื่นกิโลแล้วครับ ทำไม่ปัญหาเยอะจัง กำลังคิดจะไปออกรถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:47:46 »
ดูๆแล้วมีเรื่องเกี่ยวกับสัตว์มายุ่งกับสายไฟเยอะนะครับ  รถผมมีหนูมาอยู่บนแบตเตอรี่เลย ตอนนี้เลยผูกหมายไว้กับรถได้รอยมาแทน  :'( :'( :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:57:29 »
ใช้ไปกี่หมื่นกิโลแล้วครับ ทำไม่ปัญหาเยอะจัง กำลังคิดจะไปออกรถคันแรก

ออกรถ วันที่ 21 ธันวา 53 ครับ วันที่เอารถไปให้น้อง ตอนนั้นวิ่งไปแล้ว 42,3XX ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:06:24 »
ศูนย์สกลของญาติผมเองครับ  ;D ;D ;D ;D

ฝากดูให้หน่อยนะครับ... ;D 1.6สี่ประตูสีดำ มีคัญเดียวละครับในศูนย์ตอนนี้ที่โดนรื้อสะ 55

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:05:02 »
อ่านแล้ว ก็ค่อยๆแก้ปัญหากันไปนะครับ
จขกท บอกน้องหน่อยว่า เวลารถมีปัญหา ให้รีบเอาเข้าศูนย์เลยนะครับ เพราะมันหมายถึงความปลอดภัยของน้องคุณเองครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:44:25 »

ผมว่า อะไหล่ใน 24 ชม ไม่มีจริงหรอก ไม่น่าเป็นไปได้ โดยเฉพาะสำหรับ Ford
หรือที่แน่ๆ คงทำได้ไม่เกินครึ่งของที่เครมหรอก

พูดในฐานะคนเข้าข้าง Ford แล้วนะเนี่ย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:10:27 »
อ่านแล้ว ก็ค่อยๆแก้ปัญหากันไปนะครับ
จขกท บอกน้องหน่อยว่า เวลารถมีปัญหา ให้รีบเอาเข้าศูนย์เลยนะครับ เพราะมันหมายถึงความปลอดภัยของน้องคุณเองครับ

บอกมันจนขี้เกียจบอกแล้วครับ เมื่อวานได้แม่ด่าให้ละครับถึงยอมไป

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 14:52:07 »
รถใหม่ทำไมอาการเยอะอย่างนี้

ปล.ศูนย์ดูแลดีคงเบาใจไปพอสมควร สู้ๆครับ