ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ใช้ได้ประมาณกี่ปีครับ  (อ่าน 2438 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เห็นทดสอบได้ 17โลลิตร 15โลลิตร (แบบนั่ง 2 คนเปิดดแอร์ ขับ 110 ประมาณนี้) จะใช้เป็นตัวเลขอ้างอิงได้สักกี่ปีครับก่อนที่จะเริ่มเปลี่ยนน้อยลงมานะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
กี่ปีนั้นผมไม่ทราบนะครับ แต่เรื่องของการอ้างอิงแบบนี้ คิดว่าต้องตอนที่รถสมบูรณ์ที่สุด หรือช้ำมาน้อยที่สุดเพื่อทดสอบให้ได้ตัวเลขที่นิ่งมากๆ

แต่ถ้าเราใช้งานในชีวิตประจำวัน การสึกหรอก็จะเกิดขึ้นเรื่อยๆ ตัวเลขอาจจะค่อยๆไม่นิ่ง หรืออาจจะเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงขึ้น โดยตัวแปรหลายๆอย่างครับ เครื่องเริ่มหลวม เกียร์เริ่มงอแง การไหลโฟลวของอากาศเริ่มน้อยลง กรองเริ่มตัน แบตเตอรี่ และอื่นๆอีกมาก

ผมคิดไว่า น่าจะราวๆ 3-4 ปีนะครับ แล้วแต่การดูแลรักษาของเจ้าของรถนะครับผม

ลองๆดูสมาชิกท่านอื่นออกความเห็นด้วยละกันครับ  :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถผมตั้งแต่วันออกรถ มันก็อยู่เท่านี้นะครับ คงที่มาตลอด รถคันที่เก่าที่สุด ปี 95 เลขไมล์เกือบ 2 แสนกิโลเมตร ถ้าเติมน้ำมันเบนซิน 95 ก็จะได้อัตราสิ้นเปลือง 14 km/l ถ้าเปลี่ยนไปใช้โซฮอล 95 ได้ 13km/l

แต่ก็ไม่เคยลองแบบคงที่ 110 ตลอดทางเหมือนกัน ใช้เฉลีย ๆเอาประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ก็คงแล้วแต่สภาพรถหล่ะมั้งครับ แต่...Toyota wish ผมตอนซื้อแรกๆวิ่ง100-120Kmlh เติม95 ได้ 12-13km/l ผ่านไป10ปีก็ยังได้ 12-13km/l เท่าเดิมครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ noosweetswine

• Newbie
  • *
คันเก่า toyota soluna ติด ngv วิ่ง 280000 แล้ว ยังขับได้ 250 กิโลเมตร ต่อแกส หนึ่งถัง(ถังแกส 70 ลิตรน้ำ  13 กิโลแกส) เหมือนตอนออกรถใหม่ๆ แต่ขับทางไกล ต่างจังหวัด 80-100 คับ รุ่นนี้ขับเร็วแล้วโคลง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ยืนยันว่า มีรถรุ่นนึง ที่ตัวเลขจากการทดลองของเรา สามารถอ้างอิงได้ 10 ปีแน่นอน

Toyota Soluna Vios โฉม บริทนีย์ สเปียร์

ตอนลองเมื่อปี 2003 ทำได้ 15.1 กิโลเมตร/ลิตร
10 ปีผ่านไป ลองอีกครั้ง รถคนละคัน วิ่งมาแสนกว่าๆ กิโลเมตร ลองก่อนขาย
ทำได้ 15.1 กิโลเมตร/ลิตร เท่าๆกัน!!!