ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้บริหารบริษัท ขับBenz GLE500e พุ่งชนแบริเออร์ เสียชีวิตคาที่  (อ่าน 7389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
การจราจรหนาแน่น ไม่น่าหลับในหรอก น่าจะมาเร็ว อาจจะแข่งกับใครมา แล้วโดนวางมิดหรือป่าว

ความเร็วน่าจะหลักร้อยแน่ ไม่งั้นระดับเบนซ์ ไม่น่าเสียหายหนัก จนเสียชีวิตได้

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ วางมิด. คือ อะไร?

วางมิดหมายถึงการที่รถสองคันแข่งกันมาแล้วคันหน้าที่นำอยู่หาช่องแคบระหว่างรถที่เฉพาะรถตัวเองมุดออกไปได้แต่รถที่ตามมาข้างหลังจะมุดแทรกตามไปไม่ได้ เป็นการอาศัยการที่รถสองคันขับเร็วกว่ารถคันอื่นๆบนถนนมากๆแล้วคันที่แข่งด้วยตามมาคันหลังไม่สามารถเบรคเพื่อเลี่ยงการชนได้ทัน เป็นลูกเล่นสกปรกชั้นต่ำที่ทำให้คนปกติที่มาของเค้าโดนชนท้ายโดยไม่รู้เรื่องไปด้วย อยากแข่งก็แข่งกันไปถนนโล่งๆอย่าเอารถคนไม่เกี่ยวข้องมาเป็นกับดักให้คนอื่นเดือดร้อน ส่วนคันในข่าวผมเชื่อว่ามาเร็วมากเกินไปกว่าที่ตัวเองจะตอบสนองรับมือเหตุฉุกเฉินได้ทัน พฤติกรรมคนไทยส่วนใหญ่รถเร่งได้เท่าไหร่ก็รีดเร้นเอาพลกำลังมาใช้ตลอดเวลาให้สุดขีดโดยไม่สนว่าถนนจะแตบหรือรถจะหนาแน่นไม่เหมาะกับการเร่งสุดโต่งแต่อย่างใด เห็นมาเยอะเลยเหยียบเต็มเท้าตลอดเวลาแล้วบ่นค่าน้ำมันแพง บ้างก็โมโหรถคันอื่นบนถนนทั้งๆที่ตัวเองใช้ความเร็วผิดกระแสจราจรแล้วมาพาบคนอื่นที่เค้าใช้ความเร็วถูกตามกฏหมาย
คนไทยยุคนี้ ใครวางมิด ก็มิดสวนละครับ ยิ่งด้วยนี้ ผมเจอทุกวัน ไล่หวดกันทุกวัน คนไทยเลือดร้อน พร้อมบวก หัวใจนักสู้  ;D (เวลาเขาดวลกัน เปิดเพลงแดงกับเขียว ฟังเป็น OST. ประกอบนี่มันส์ดี 55555🔥🔥)

ส่วนตัวขอรถเงียบๆ เครื่องเสียงดีๆ เบาะนวดสบายๆ ขับชิลๆก็ปลอดภัยดีครับ  55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2022, 11:03:08 โดย Carrera »

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าชนตรงๆโอกาสรอดแน่นอนเพราะคานหน้าช่วยรับแรงกระแทกไว้ แต่นี่เล่นไถลออกข้าง ลองสังเกตุ Small Overlap Frontal crash test ดูครับแค่ 60 Km/Hr ยังเสียหายมากทุกคันเพราะด้านข้างไม่ได้ออกแบบมารับแรง ยุโรปขับหลังไม่มีเพลาขับหน้า  ส่วนมากล้อมักจะหลุดออกมาหรือไม่ก็กระทุ้งเข้าประตู

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เป็นไปได้ทั้งหลับในหรือซิ่งมา ช่วงนั้นมีแบริเออร์เบี่ยงเลน เพื่อทำสะพานแขวนอันใหม่อยู่ครับ ขับซิ่งๆไม่ชำนาญทางยังมีเสียวเลย

ออฟไลน์ mamaman

รถ EV  ที่แรงบิดเยอะ แต่ คุม Top Speed ไว้ที่ 150km/hr  เหมาะสม

อนาคตหากเป็นรภไฟฟ้่าหรือไฮบริต สนับสนุมให้ รถยนต์มี Top speed ไม่เกิน 140km/hr ครับ

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
วางมิด อารมณ์ประมาณนี้ใช่ไหม ครับ
https://www.facebook.com/reel/1782779028727749?fs=e&s=cl
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
อย่างนี้ บริษัทรับเหมาสร้างถนนควรรับผิดชอบไหมครับ

ออฟไลน์ CookiE

อย่างนี้ บริษัทรับเหมาสร้างถนนควรรับผิดชอบไหมครับ

คนผ่านกันเยอะแยะนะครับ

อย่างผมวิ่งกลับมหาชัยทุกวัน ช่วงก่อนหน้านี้ เลนขวาสุด ที่เปิดให้วิ่งได้ แต่พอกลางดึก แรงงานชอบดันแบริเออร์ออกมา เข้าใจว่าเพื่อให้รถเข้าออกได้ แต่ผมเกือบจะชนไป 2 รอบ ดีที่ขับแค่ 90 และพี่รถพ่วงหลบให้ทั้ง 2 รอบ

ส่วนกรณีนี้ ดูจากเวลา และความแรงของรถ น่าจะเหยียบมิด เพราะช่วงที่เขาชน มันไม่ได้เสี่ยงขนาดนั้น

บริเวณนั้นอยู่บนทางด่วน ไฟก็ค่อนข้างสว่างด้วยซ้ำ ไม่เหมือนตรงช่วงพระราม 2 มหาชัย ไฟไม่มีแม้แต่บนแบริเออร์

ออฟไลน์ blitzpao

ถ้ามาเร็วผมว่าไม่น่าหลับในนะครับ แล้วคันนี้น่าจะมีเตือนแบบพวงมาลัยสั่นรึป่าวถ้าเห้นว่าไม่ตั้งใจมองถนน :-[