ผู้เขียน หัวข้อ: KIA Sorento น่าสน  (อ่าน 1739 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
KIA Sorento น่าสน
« เมื่อ: เมษายน 19, 2024, 13:26:56 »
จากที่เคยถามๆไปหลายกระทู้ ว่าผมมอง New Everest vs XC90(มือสอง) vs Innova
สำหรับผู้ใหญ่5เด็ก1

พอมาเจอ KIA Sorento ในคลิปที่เปิดตัวมอเตอร์โชว์แล้ว ปักธงไว้รอเลย ตัวท็อป plug in
ราคาแรงไป(จากที่หวังไว้)1.5แสน รอดูส่วนลดโปรโมชั่นต่างๆ ถ้าลงถึง 1.85-1.9x น่าจะโดนแน่ๆ

พี่ๆเพื่อ มองตัวนี้ยังไงครับ คุ้มหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: KIA Sorento น่าสน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2024, 17:44:30 »
เคยเช่าประมาณ 7 วันครับ เป็นตัว 2.5 ครับ รู้สึกว่ากว้างกว่า cr-v เครื่องยนต์na+8at ทำได้ดีกว่า cr-v ที่เป็น cvt มากๆ
ถ้าเทียบกับ crv g5 1.5t cvt ถนนเส้นเดียวกัน การจราจรสภาพเดียวกัน 1.5t+cvt เหนื่อยกว่ามากๆ..

เบาะแถวหลังไม่เคยกางแต่ดูแล้วถ้านั้ง 7 คน เก็บของได้น้อยครับ
ถ้าเทียบกับ cr-v g5 ผมว่า Sorento ดูน่าสนใจ
แต่พอเทียบกับ cr-v g6 ผมแอบไปทาง g6 ehev มากกว่าทั้งๆที่ยังไม่เคยลองนะครับ
เพราะว่าจำนวนศูนย์กับปริมาณรถบนถนนครับ..

แต่ถ้าโจทย์คือ 6 คน ผมเองก็อาจยอมจิ้ม Sorento หรือไป Cx-8 ครับ
เพราะไม่ค่อยชอบ บุคลิกของเครื่อง 1.5t + cvt เท่าไร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2024, 19:20:38 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 07:47:44 »
เหตุผลเดียวที่ผมจะไม่ซื้อ sorento/santa fe 2 คู่แฝดเกาหลีตัวนี้คือตัว MC ออกมาแล้ว อีกไม่เกิน 1-2 ปีอาจจะมีการเอาตัว MC มาขายแทน ถ้า MC เหมือนรถญี่ปุ่นปรับหน้านิดหน่อยอันนี้ยังพอทนได้ แต่อันนี้เปลี่ยนทั้งภายนอกภายในหมดเลยซื้อรถปุ๊บตกรุ่นปั๊บ ส่วนตัวไม่ค่อยโอเท่าไหร่

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 16:09:20 »
ส่วนตัวผมว่าราคาแรงไปหน่อย เข้าไปจับๆแล้ววัสดุยังไม่ค่อยถึงราคาเท่าไหร่
แบบ ev9 ถึงแพงจับแล้วยังพรีเมียม (แต่ก็แพงไปอยู่ดี)

เรื่องขนาดการใช้งานผมยังมองว่าดูดีกว่าการไปใช้ cr-v / fortuner หลายๆอย่าง แต่ติดเรื่องราคานิแหละครับ อีกอย่างมันหน้าใหม่ไปแล้วในไทยคงทะยอยตามมารึเปล่า เพราะ kia ลงมาทำตลาดเองน่าจะไม่เละเทะเหมือน mitsu ที่เอาพวกหน้าเก่าของเหลือผลิตมาขายแบบ outlander

ไม่รู้เค้าจะหาที่นำเข้าให้ราคาลงมาได้อีกหน่อยมั้ย ถ้าซัก 1.6x-1.8 นิโอเคอยู่ครับ

ใน segment นี้ผมยังให้ cx8 เป็นที่สุดอยู่อ่ะ เพราะส่วนตัวผมใช้ cr-v g9 เปลี่ยนเป็น fortuner ละจบที่ cx8 สำหรับรถขนคนในบ้าน เพราะ H กับ T เด้งสุดพลังจริงๆ นั่งแล้วจะอวก ยิ่ง T เอง legender นิไม่ช่วยเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 10:06:49 »
ถัามองKia ไว้แล้ว ลองดู Grand carnival มั้ยครับ ตัวเริ่มต้นราคาประมาณเดียวกันแต่น่าจะนั่งสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 08:17:43 »
ถ้าจะไป KIA
ไป Grand carnival ที่เดียวเลยครับ

แต่ถ้าขับในเมืองแออัดๆ จอดที่แคบประจำ ขับถนนแคบทุกวันเป็นหลักค่อยมอง Sorento ครับ