ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ  (อ่าน 8276 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ  แบบนี้ฝ่ายจี้ตูดผิดอย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ
พวกเจตนาจี้ตูดแล้วพลาดเองมาสะกิดท้าย เจอแบบนี้จัดกันหนักมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2020, 20:00:47 โดย nuttaponswords »

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 20:24:07 »
ตอนนี้เจอแต่คนไม่มองแล้วชนตูด หน้าพัง ท้ายพัง ซ่อมไม่เหมือนเดิมสักอย่าง ไฟท้ายยังใช้กาวติดให้ผมเลย อู่..

ทำใจครับ  ซื้อรถมาปีหน้าก็ผ่อนหมดแล้ว มาเละเทะเพราะคนขับรถไม่มองทาง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 20:52:03 »
ถ้าพวกแช่แล้วโดนจี้เสร็จไป Brake check ใส่เค้าคันโดนชนก็ผิดได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 21:38:40 »
รถที่มีเบรคอัตโนมัติ ช่วยได้มาก หลีกเลี่ยงการชนท้าย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 23:56:31 »
ผมใส่กันชนARBไว้ขู่เพราะเจอแบบนี้บ่อยๆ จี้ซะชิดทั้งที่รถติดเพื่อไรวะมันจะไปเร็วขึ้นได้??

สุดท้ายไม่เจอสายจี้ชนแต่โดนฟอร์จูนเนอร์สายมุด มุดไปมุดมาในวันที่ฝนตกถนนเปียกรถเคลื่อนตัวช้ามุดมาชน :-X

กันชนผมเป็นรอยนิดหน่อยและเบี้ยวนิดๆส่วนฟอร์หน้ายุบฝากระโปรงพับขึ้นขับต่อไม่ได้ต้องเรียกรถมาลาก ผมขับไปให้อู่ที่ซี้กันเครมอันใหม่ให้

ตั้งแต่วันนั้นสาบานว่าจะติดกันชนยี่ห้อนี้ทุกคัน 8)

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:22:54 »
เจอบ่อยครับ เเต่ยังไม่เคยชน,   ผมเจอพวกนี้แล้ว ผมจะขับค่อยๆช้าลงเรื่อยๆ แบบไม่อันตราย ไม่ได้ใช้เบรค แล้วมันจะหนีไปเอง (ถ้าเปลี่ยนเลนหนีไม่ได้นะ, ให้คนพวกนี้ไปมุดเอง)

พวกจี้ตูดรีบๆร้อนๆ พวกเปลี่ยนเลนไปมาแบบเสียวๆ พวกเหยียบคันเร่งใส่ไฟแดง แล้วก็ไปเบรค แบบหัวทิ่ม สังเกตุทุกครั้ง มันก็ถึงพร้อมผมทุกครั้ง บางทีผมนำด้วย เพราะ ติดไฟแดงด้วยกันไปไหนไม่ได้อยุ่ดี มันอยุ่ที่เข้าถูกเลนที่จะตรงไป/เลี้ยวซ้ายขวา มากกว่าปะ???
คนพวกนี้เผาทรัพยากรณ์ที่มนุษย์โลกต้องใช้ด้วยกันเล่นๆ น่าเกลียดจริงๆ

ผมเคยไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น เเต่ละคนขับกันใจเย็นมากเลย (ไม่ได้ขับช้านะ เเค่ไม่เร่งเเรง เบรคเเรง เหมือนคนใช้ถนนบ้านเรา แล้วก็เข้า เลน แบบถูกต้องเปะๆ เหมือน bot ใน GTA) ประเทษอากาศเย็น คนใจเย็น, ค่ายรถไม่ต้อง overbuild spec รถให้เเข็งเเรงขึ้นด้วยรึเปล่า ราคาถูกลง ไม่ต้องลดต้นทุนมาก????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 08:37:59 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:33:21 »
ชนท้ายไม่เคยครับ แต่จี้ตูดนี่เจอประจำทั้งกระบะทั้งเก๋งซิ่ง ปกติผมจะกดหนีครับ หนีไปให้ไกลเลย หรือถ้าไม่มีอารมณ์จะเล่นหรือ ผบ นั่งมาด้วยจะรีบหลบให้เลยครับ  ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:36:25 »
เจอบ่อยครับ เเต่ยังไม่เคยชน,   ผมเจอพวกนี้แล้ว มันจะขับค่อยๆช้าลงเรื่อยๆ แบบไม่อันตราย ไม่ได้ใช้เบรค แล้วมันจะหนีไปเอง

พวกจี้ตูดรีบๆร้อนๆ พวกเปลี่ยนเลนไปมาแบบเสียวๆ พวกเหยียบคันเร่งใส่ไฟแดง แล้วก็ไปเบรค แบบหัวทิ่ม สังเกตุทุกครั้ง มันก็ถึงพร้อมผมทุกครั้ง บางทีผมนำด้วย เพราะ ติดไฟแดงด้วยกันไปไหนไม่ได้อยุ่ดี มันอยุ่ที่เข้าถูกเลนที่จะตรงไป/เลี้ยวซ้ายขวา มากกว่าปะ???
คนพวกนี้เผาทรัพยากรณ์ที่มนุษย์โลกต้องใช้ด้วยกันเล่นๆ น่าเกลียดจริงๆ

ผมเคยไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น เเต่ละคนขับกันใจเย็นมากเลย (ไม่ได้ขับช้านะ เเค่ไม่เร่งเเรง เบรคเเรง เหมือนคนใช้ถนนบ้านเรา) ประเทษอากาศเย็น คนใจเย็น, ค่ายรถไม่ต้อง overbuild spec รถให้เเข็งเเรงขึ้นด้วยรึเปล่า ราคาถูกลง ไม่ต้องลดต้นทุนมาก????

ทำเหมือนผมเลย ชลอ ๆ เด๋วมันก็หนีไปเอง

อีกวิธีที่ได้ผลชะงัดคือเปิดไฟเลี้ยวเหมือนจะเข้าซอย หรือจะยูเทิร์น มันก็จะเลิกจี้ครับ 555

แต่ที่จริงผมไม่อะไรมากกับพวกจี้ เพราะผมสนใจด้านหน้ามากกว่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:45:42 »
ใช่ครับ 55
เปิดไฟเลี้ยวหลอก ได้ผลตลอด

ญาติผมโดนพวกจี้ตูดแล้วชนตูด แล้วไปซ่อม ใช้งานไปได้ 5 ปี, สนิมขึ้นเต็มตูด เลยครับ
เพราะ ซ่อมยังไง ทำสีใหม่ coating ใหม่ยังไง มันก็ทำไม่ได้เหมือนมาจากโรงงาน

คิดดูเราเสียทรัพยากรณ์โลก ให้กับคนพวกนี้ขนาดไหน (ค่าการผลิตชิ้นส่วน ผลิตสีเคมี น้ำมันสี coating น้ำมันเชื้อเพลิงที่เผาเล่นๆ) =...=

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 09:04:31 »
ยังไม่มีครับ ส่วนมากจะเว้นระยะข้างหน้าไว้พอดีพอดี
ผมพยายามขับให้สม่ำเสมอ ไม่เบรกบ่อย ไม่เบรกหนัก
ถ้าข้างหน้ามีอะไรผิดปรกติจะแจ้งคันหลังให้รู้ไปด้วย

และถ้ากรณีมีใครขับจี้ท้ายเรา
โดยที่เราไม่ได้ขับช้าและข้างหน้าก็มีรถมาก
ผมก็จะขับตามปรกติ ถ้าเขาจะแซงก็ไม่ไปเร่งกันเขา
ผมก็ปล่อยให้เขาปาดไป เว้นระยะให้เขาแซงให้ปลอดภัย
หรือถ้ามีเลนซ้ายผมก็หลบให้เขาแซงไป แล้วผมก็เข้ากลางใหม่

ส่วนมากผมจะขับเลนกลาง ต่อคันหน้าไปเรื่อยๆ
ใช้เวลาฟังรายการน่าสนใจดีๆ ขับรถไปได้ประโยชน์พัฒนาตัวไปด้วยได้

แต่ถ้าสุดวิสัยจริงๆ เกิดการชนกันก็เรียกประกันครับ ถ่ายรูปแต่ละมุมเอาไว้
เอารถเข้าข้างทาง เตรียมไฟล์กล้องหน้ารถให้พร้อม รอประกันวิ่งมาเคลียร์
ได้ข้อสรุปแยกย้ายซ่อมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 09:07:43 โดย redsun »

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 13:19:30 »
เจอเรื่อยๆ เหมือนกันครับ  ชอบขับจี้ติดท้ายจัง เบรคคุณดี ประสาทไวขนาดนั้นเลยเหรอ ที่เห็นเก๋งเล็กผู้หญิงขับ
กับกระบะ  ppv เยอะหน่อย
ผมใช้เรียบทางด่วนรามอินทรา 6 โมงเช้าประจำรถมันยังไม่ติดแต่รถเยอะ เจอบ่อย เร่งมาติด
ยอมรับบางทีรำคาญก็ปล่อยเข้าซ้ายให้แซงไป ไปจี้คันหน้าอยู่ดีรถมันเยอะ ก็เห็นไฟเบรคแดงอยู่เรื่อย
คือ เดี๋ยวนี้รถมันขับง่าย เกียร์ออโต้เหยียบอย่างเดียวก็วิ่งได้ ขับกันประมาทไม่เว้นระยะเบรคคันหน้ากันเลย
ถ้ารถว่างผมไม่ใช้คนขับรถช้า ถ้าวันไหนจะขับช้าก็เกาะกลุ่มเลนกลางกับเคาไป ไม่เคยแช่ขวาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 13:54:56 »
เคยเจอครับ
เรียกประกันมาเคลีย ยังไงคนจี้ก็ผิด พวกนี้ไม่แก้ตัวด้วยซ้ำ เพราะรู้อยู่แก่ใจ (แต่ก็ยังจะทำ)
ตอนนี้ชักอยากได้กันชนท้ายเหล็กแท้บ้างแล้ว 555+
เสียเวลา เสียอารม เสียรถ ไม่มีอะไรที่ดีเลย
พวกนี้มันไม่มีสมองจริงๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 14:50:42 »
เจอจี้บ่อยๆ แต่ไม่เคยโดนชน เพราะส่วนใหญ่ผมหลบ

ไม่ได้กลังหรืออะไร แค่รู้สึกว่าไม่อยากเอาตัวลงไปเกลือกกลั้วกับพวกแบบนี้

หรือคิดอีกที ญาติเขาอาจกำลังป่วย เลยให้ทางเขาไป

ได้บุญครับ 555
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 16:06:08 »
เคยแต่พวกขับโง่ๆในซอย ซัดซะเต็มข้อเลย ไอเวร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 20:23:21 »
เคยแต่พวกขับโง่ๆในซอย ซัดซะเต็มข้อเลย ไอเวร

ใช่ครับๆๆๆ ที่ทำงานผมเป็นซอยเล็กๆ เลนเดียว พอสวนกันได้
ผมใช้ความเร็วไม่เคยเกิน 20 km/h, เจอคนขับแบบ ขึ้น 40 km/h ก็มี แล้วเวลาสวนกัน ไม่กะเผื่อระวังๆเลย พรวดผ่านไปเลย, มีวันนึง เจอรุ่นพี่ที่ทำงานด้วยกัน ขับ 40 พุ่งมา, ผมก็เลยหักเลี้ยวเข้าข้างๆ จอดนิ่งๆสนิทเลย เผื่อพื้นที่ให้เขามากที่สุด แล้วสวนกันแบบ “เขาไม่เบรค” เลย พุ่งผ่านไปเลย

ขึ้นตึกบริษัท ยังจะมาถามผมอีก “น้อง น้องเป็นอะไรรึเปล่า เห็นจอดรถสนิทเลย”
อยากจะตอบกลับ “พี่ต่างหากเป็นอะไรรึเปล่า พุ่งมา 40 km/h ไม่เบรคสักนิด ขอโทษทีผมรักรถผม รักษามาตลอด ไม่อยากให้มีรอยตำหนิ จากการกระทำของคนอื่น” “ไม่เกรงใจคนเดินสัญจรหรอ เขาต้องมาหลบ รถวิ่งเร็วขนาดนี้ พื้นที่แบบนี้ รถควรจะหลบคน ไม่ใช่คนหลบรถ นะครับ” แต่ไม่กล้าตอบตรงๆแรงๆ ได้แต่คิดในใจ

ปล. พี่เขาขับ Altis (รุ่นนี้อีกเเล้ว) ที่มีรอยขูดตามมุมกันชน 4 จุดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 20:26:13 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 13:27:26 »
เจอได้บ่อย โดยเฉพาะดีแม็กซ์นี่บ่อยกว่ายี่ห้ออื่นพาลเกลียดมากๆยี่ห้อนี้ รองลงมาเป็นพวกppv แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขอแซงผมให้ไป แต่ถ้าไม่เปิดขอ เจตนาคืออยากจี้  ก็จี้ไปไม่หลบให้ หาจังหวะเอาเอง แล้วแต่บุญกรรม แต่ถ้ารถขนของตู้ทึบรถคอกก็ให้เขา(มัน)แซงไป

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 14:13:01 »
ผมหลบให้ตลอดครับ ไม่ชอบให้ใครมาจี้ เพราะเคยโดนชนท้ายแล้วซ่อมไม่เหมือนเดิม มองกระจกหลังเห็นพุ่งมาแต่ไกลรีบหลบเลยครับ บางทีข้างหน้าไปไม่ได้ก็จี้อยู่นั่นแหละ แต่ที่ไม่ชอบที่สุดคือข้างหน้าไปไม่ได้หรือเขตชุมชนในหมู่บ้านก็ยังเร่งมาติดตูด แบบนี้น่ารำคาญมากๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 14:58:09 »
สอบถามพี่ๆครับ
พึ่งออก Chr HV Mid มาครับ รถใหม่ ในเรื่องเครื่องยนต์ สีรถ จะดูแลรักษาต้องทำอะไรบ้างครับ
บอกพิกัดหรือร้านได้เลยครับ

ปล.ที่บ้านมีแมวจรจัด ทำให้สีรถมีรอยครับ ป้องกันยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 22:56:00 »
xc 60 เคยโดน vios จี้แล้วชนท้าย ของเค้าไม่มีประกัน ซ่อมให้ผมไป 1.3 แสน ของตัวเองไม่รู้เท่าไร ... สงสารเค้าเลย