ผู้เขียน หัวข้อ: SUV หรือ PPV เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 12900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
SUV หรือ PPV เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 22:00:19 »
เมื่อเดือนที่ผ่านมารถของพ่อแฟนผมโดนมอเตอร์ไซด์ขี่ย้อนศรมาชนครับ เห็นแกบอกว่ารถเสียหายค่อนข้างเยอะ แกเลยอยากจะขายแล้วซื้อใหม่ แกขับ pajaro sport อยู่น่ะครับ แกก็เลยไปดูๆ trailbrazer ไว้เผื่อจะเปลี่ยน เพราะรถมันคล้ายๆกันกอปรกับมีคนรู้จักแกแนะนำมาว่ารถมันดี

ทีนี้แฟนผมเค้าก็เลยมาถามผมว่า รถมันจะดีมั๊ย แตกต่างกับตัว PJS ยังไง จริงๆถ้าพูดถึงแต่ตัวรถอย่างเดียวผมเองก็ว่ามันก็น่าสนใจ ติดแต่ว่า trailbrazer มันยังเป็นรถ lot แรกนี่ล่ะครับ ที่ทำให้ไม่น่าใช้ เพราะส่วนใหญ่รถ lot แรกๆมักจะเป็นหนูทดลองในการใช้งานแล้วค่อยปรับแก้ใน lot ต่อๆไป ใจจริงผมอยากเชียร์ให้ไป captiva แต่แฟนผมก็ถามอีกว่าแล้ว 2 คันนี้มันต่างกันยังไง

ผมเองก็รู้แค่ว่า trailbrazer มันเป็น PPV ที่น่าจะทำบนโครงสร้างรถกระบะ แต่ SUV ล่ะ มันสร้างบนพื้นฐานรถอะไรครับ รถเก๋ง??? แล้วถ้าใช้งานทางไกล SUV กับ PPV จะแตกต่างกันยังไงบ้างครับ พอดีพ่อแฟนผมเค้าต้องไปๆกลับๆต่างจังหวัดบ่อยๆ น่ะครับ ส่วนใหญ่จะวิ่งระยะทางไกลๆซะเป็นส่วนใหญ่ครับ
ถ้าตอบได้ชัดเจนผมจะได้ไป เชียร์แกได้ง่ายหน่อยครับ กลัวแกถามกลับแล้วตอบไม่ได้แล้วแกไปเอารถ lot แรกมาแล้วจะเพลียกันทั้งบ้านครับ  ;D

syamana

• บุคคลทั่วไป
Re: SUV หรือ PPV เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:04:30 »
ใช้ขับในเมืองไม่เน้นลุยเอา CAPTIVA ครับ(CAPTIVA ช่วงล่างจะนิ่มกว่า TRAILBLAZER ครับเพราะเป็นแบบเก๋ง)
แต่ถ้าเน้นลุยแบบหนักๆจัดเต็ม TRAILBLAZER ครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: SUV หรือ PPV เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:42:56 »
PPV จริงๆก็คือ SUV บนพื้นฐานของรถกะบะ
สิ่งที่แตกต่างคือ การออกแบบเพื่อเป็นรถ suv จริงๆ กับ เอาสิ่งที่มีมาดัดแปลงให้เป็น suv
ในบางคันการดัดแปลงก็ทำได้ดีมาก ไม่แพ้ suv แท้ๆบางรุ่น
ผมว่าต้องถามการใช้งาน และ สิ่งที่อยากได้เป็นหลักก่อนครับ

ถ้าใช้ลุยๆ เน้นทนทาน ภายในกว้างขวาง แต่อาจจะกระด้างหน่อย ไปที่ PPV เลยครับ
แต่ถ้าเน้นขับสบาย อยากได้ความรู้สึกเหมือนรถเก๋งยกสูง ลุยไม่มากนัก ก็เล่น SUV ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:49:19 »
ถ้าเป็นคุณแม่ก็SUV อย่างไม่ต้องสงสัย แคปฯ เพิ่งได้เครื่องใหม่ อะไรๆ ก็ลงตัวหมดแล้ว ใช้ยาวๆ
ภายในสวยกว่าอย่างไม่ต้องสงสัย และจะประหยัดกว่าอีกด้วย ยกเว้นตอนซื้อนะ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 00:12:49 »
ไม่น่าจะต้องแบ่งแยกเลยว่า PPV SUV
ช่วงล่างต่างกันก็ไม่มากหรอก  คนไทยใช้กระบะกันมานาน  ยิ่งสมัยนี้พัฒนามามากแล้ว
อยู่ที่ใจว่าจะทำใจได้มากแค่ไหน  บางทีช่วงล่างเก๋ง D segment ญี่ปุ่นยังไม่ดีพอสำหรับบางคนเลย

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:08:57 »
PPV มันก็คือ SUV แบบหนึ่งที่มช้พื้นฐานบางส่วนร่วมกับรถกระบะ
ชอบคันไหนก็ซื้อเลย
ถ้าขับใช้งานในเมือง Captiva จะคล่องตัวกว่า นุ่มนวลกว่าการทรงตัวดีกว่า ดูหรูกว่า
แต่ถ้าไม่เอา Captiva รองมาก็ Pajerosport ส่วน Trailblazer สำหรับผมมันไม่น่าซื้อ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:21:01 »
พูดจริงๆเลยนะผมว่าไปหารถเช่าขับเลยดีกว่าครับ รถราคาเป็นล้านบางทีแค่ลองขับที่ศูนย์ยังไม่พอด้วยซ้ำ เคยเห็นคนเอารถป้ายแดงไปขายด้วยเหตุผลที่ว่าขับแล้วไม่ชอบหรือจะคิดว่าอยู่ๆกันไปก็รักกันไปเองก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:33:06 »
ผมเอา SUV ครับ
ไอ้ช่วงล่าง อิสระ นี่มันจำเป็นจริงๆนะ   ;D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:58:06 »
เชียร์แคปด้วยคนอิอิ ขับทางไกล ช่วงล่างแคปช่วยให้ขับสบายขึ้น
แต่ทางที่ดีชวนพ่อตาไปทดลองขับดีกว่าคับ ให้ท่านตัดสินใจเอง ;D

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:05:55 »
PPV มันจะอุ้ยอ้ายนิดหน่อย แต่ขับทางไกลดีนะครับมันสูงเห็นได้ไกล ลุยได้
SUV ในเมืองนี่คล่องตัวดีกว่าครับ จะเลี้ยวซ้ายขวาซอกแซกสบายกว่า พวงมาลัยเบากว่าเยอะ ตีนต้นดี

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:13:48 »
ไปดูที่โชว์รูมครับ เห็นภาย Trail กับ Captiva แล้วน่าจะตัดสินใจไม่ยาก :D

Pajero ก็น่าสนใจนะ  แต่ดูเหมือนคุณพ่ออยากย้ายค่าย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:25:50 »
เลือกยากเหมือนกัน

แคป มี เครื่องดีเซลล์ แรงดึงหายห่วง

เทรล มีช่วงล่างหนึบแบบเก๋ง แต่กระด้างนิด

ต้องเข้าไปลองขับดูครับ ว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:15:49 »
มอไซด์ชนแล้วขนาด PJS ยังเสียหายเยอะเลยเหรอ มอไซด์จะบาดเจ็บขนาดไหนหว่า
ว่าไปรออีกสักหน่อยได้ไหมล่ะ CRV ใหม่ก็ใกล้จะมาแล้ว เอาไว้เปรียบเทียบกับเจ้าแคปติว่าก็ได้ครับ

ปล ส่วนตัวผมไม่ชอบ Tra ตรงช่วงท้าย มันแปลกๆไงไม่รู้

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:43:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม คงต้องให้ไปทดลองขับดูซะแล้วครับ  :) :)