ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลอง hrv มาครับ  (อ่าน 12686 ครั้ง)

ออฟไลน์ naphon

• Newbie
  • *
วันนี้ไปลอง hrv มาครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:19:27 »
เซลล์โทรมามีรถให้มาทดลอขับ เลยให้แฟนลองขับระยะใกล้ๆ 2-3 กม. เธอบอกว่า เก็บเสียไม่ดี กระด้าง แต่เกาะถนนดี รอคุณจิมเทสไดร์ฟอีกที

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Re: วันนี้ไปลอง hrv มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:23:12 »
พิมพ์ว่า HR-V ดีกว่าครับ พิมพ์ยังงี้ ผมอ่านเป็น hiv เลย

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:25:21 »
เกาะถนนดี ก็ต้องดูว่าขับแค่ไหนใส่แค่ไหน แต่ส่วนตัวเชื่อว่ามันต้องไม่ดีไปกว่าซีวิคแน่ๆ

ถ้าเกิดมันดีกว่าขึ้นมาจริง HRV ไม่ใช่ช่วงล่างดีนะ แต่ฮอนด้ามีปัญหาในการเซ็ตช่วงล่างซีวิคแน่ๆ ยังไง 2-3 กิโลยังบอกอะไรไม่ได้ ต้องรอรีวิวทดลองใช้ยาวๆอีกที

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:43:48 »
ขอโทษครับ พิมพ์ไม่เก่ง  แต่ก็จริงผมได้ลองระยะสั้นๆ แฟนเป็นคนขับผมนั่งหลัง ขอวขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:04:10 »
 ;D ;D ;D  Honda อะนะ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:43:05 »
ถ้าอยากให้พี่จิมเทสอีกรอบ แสดงว่ายังไม่รู้จักค่ายนี้ดีพอนะครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:58:04 »
Eco sport เก็บเสียงดีกว่าแหง งานนี้ กรึด้างกว่ารึปล่าว ค่อยมาลอง

ปล. ผมไม่เห็นด้วยกับผลทดสอบรถยนต์หน้าหนาว มันได้ 0-100 เร็วกว่าหน้าอื่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 17:52:43 »
น่าจะยังบอกไม่ได้ครับ ระยะนี้คนวิ่งไม่กี่นาทีก็หมดแล้ว

ทราบมาว่ารุ่นนี้เป็นถึงรถระดับพรีเมี่ยม น่าจะไม่พลาด

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 18:38:55 »
จขกท  ใช้รถอะไรครับ จะได้ประมาณถูก

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:00:59 »
วันนี้ไปลองนั่งมาแล้วครับ เซนทรัลขอนแก่นตอนนี้มีโชว์อยู่
ภายนอกภายในสวยกว่าในรูปเยอะ แต่เมื่อได้เข้าไปนั่งแล้วผมว่ามันยังไม่พอที่จะควักเงินล้านเพื่อซื้อมันน่ะครับ
ถ้าราคา 970000 นี่โอเคเลย อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:55:58 »
เหมือนจะเป็นเอกลักษณ์ แล้วสินะ สำหรับ ฮอนด้า  ไล่ตั้งแต่ แอคคอร์ดมา CRV   ก็มีปัญหาเรื่องนี้

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 20:13:14 »

ปล. ผมไม่เห็นด้วยกับผลทดสอบรถยนต์หน้าหนาว มันได้ 0-100 เร็วกว่าหน้าอื่น

แน่ใจหรือครับ  หน่้าหนาวได้คว่มเร่งดีกว่า   ผมว่าไม่ใช่นะครั

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 20:47:20 »

แน่ใจหรือครับ  หน่้าหนาวได้คว่มเร่งดีกว่า   ผมว่าไม่ใช่นะครั

อากาศเย็น ความหนาแน่นอากาศมากกว่า ในปริมาตรเท่ากันก็จะมีมวลมากกว่า
ใน condition เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่เพิ่มมวลของอากาศ
จะช่วยให้กำลังมากขึ้นหรือเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้น(อันนี้จำไม่ได้ว่าอะไร)
จำได้ว่ามีสูตรคำนวณสมัยเรียนมหา'ลัย ตอนนี้คืนอาจารย์ไปหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆ
ผิดถูกยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยครับ

**เพิ่มเติม คุ้นๆว่าถ้าเป็นเครื่องบิน ในวันที่อากาศร้อนมากๆ
จะใช้วิธีฉีดละอองน้ำเข้าไปผสมกับอากาศก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 20:53:14 โดย eakapan »
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 21:48:38 »
ขอขอบคุณความเห็นทุกท่านนะครับ  ผมติดตามคุณจิมมี่ตั้งแต่อยู่นู้นจวบจนที่นื่ได้แต่อ่านไม่กล้าโพสความคิดเห็นอะไร                                               คือพิมพ์ไม่เก่งจบป๔ตอนนื้๕๓แล้ว  ค่อยๆจิ้มหาทีละตัวอยากเหล่าชีวิตให้เพื่อนๆฟัง แต่พิมพไม่ถูก  ก็ตอนนี้ใช้ฮอนด้าแจ๊ส และดีแม็ก          ๔ประตูตัวไฮอยู่  แต่ส่วนมากใช้แจ๊สมันสบายดี         

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:28:20 »

แน่ใจหรือครับ  หน่้าหนาวได้คว่มเร่งดีกว่า   ผมว่าไม่ใช่นะครั

อากาศเย็น ความหนาแน่นอากาศมากกว่า ในปริมาตรเท่ากันก็จะมีมวลมากกว่า
ใน condition เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่เพิ่มมวลของอากาศ
จะช่วยให้กำลังมากขึ้นหรือเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้น(อันนี้จำไม่ได้ว่าอะไร)
จำได้ว่ามีสูตรคำนวณสมัยเรียนมหา'ลัย ตอนนี้คืนอาจารย์ไปหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆ
ผิดถูกยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยครับ

**เพิ่มเติม คุ้นๆว่าถ้าเป็นเครื่องบิน ในวันที่อากาศร้อนมากๆ
จะใช้วิธีฉีดละอองน้ำเข้าไปผสมกับอากาศก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ

ผมเห็นด้วยที่ว่า อากาศเย็นมีผลต่ออัตราเร่งที่เพิ่มขึ้น
โดนเฉพาะรถที่โมและจูนกล่องมาแล้ว  ผลการวัดแรงม้าตอนขึ้นไดโนของรถคันเดียวกัน กลางวัน(เที่ยงๆ) กับ กลางคืน(คึกค่อนเช้า)
ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด (ก็มันวัดเป็นตัวเลขอะนะ ;D )

ส่วนเรื่อง HR-V ขอตามเก็บข้อมูลเรื่อยๆครับ อาจจะเป็นรถคันต่อไปของผมเหมือนกัน
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:29:57 »

ผมว่าเกี่ยวมากครับแบบเห็นผลชัดเจนเครื่องวิ่งเต็มที่กว่าเยอะไม่ตื้อแบบอากาศร้อนครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:37:26 »

ผมว่าเกี่ยวมากครับแบบเห็นผลชัดเจนเครื่องวิ่งเต็มที่กว่าเยอะไม่ตื้อแบบอากาศร้อนครับ

ผมก็ว่าเกี่ยวครับ วันที่อากาศเย็นอัตราเร่งและการตอบสนองจะดีกว่าอากาศร้อน รู้สึกเหมือนเครื่องเบาขึ้น

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:52:29 »

แรงขึ้นแน่นอน

ผมก็ว่าเกี่ยวครับ วันที่อากาศเย็นอัตราเร่งและการตอบสนองจะดีกว่าอากาศร้อน รู้สึกเหมือนเครื่องเบาขึ้น
แรงขึ้นแน่นอนครับ
ประมาณนี้ครับสูตรมาเต็ม 555
http://mte.kmutt.ac.th/elearning/Internal%20Combustion%20Engine%20Part%20I/3_2.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:54:40 โดย rut191 »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 02:38:09 »
ผมว่าเรียก vezel ดีมั้ยอะ ผมไม่ถนัด HR-V  ออกเสียงลำบากกว่า Vezel นะ ความรุ้สึกผม