ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยขับรถที่จีนบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มีใครเคยขับรถที่จีนบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:27:31 »
ผมถามทางช่างของ MG ว่าทำไมรถใหม่ๆ ของ MG อย่าง MG5 กับ MG GS ถึงได้ออกตัวหน่วงเป็นวิสองวิแบบนี้ อุตส่าห์มีแรงม้าตั้งเยอะ ทางช่างบอกผมว่าเค้าตั้งมาเพื่อให้สอดคล้องกับกฏหมายจีน คือจะออกตัวพุ่งพรวดไม่ได้

ผมเลยอยากสอบถามว่าจริงเท็จประการใดครับ ถ้าเป็นจริงต่อจากนี้ MG ก็จะไม่มีรถที่ขับสนุกๆ แบบ MG6 ตัวเก่า (รุ่นที่เครื่องห่วย เกียร์เห้ คันเร่งโง่ อัพเฟิร์มแวร์แล้วขับมันส์จริงนะ) ผมรู้สึกเสียดายครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: มีใครเคยขับรถที่จีนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:11:35 »
ผมว่าไม่น่าใช่มั้งครับ ไม่งั้นทุกยี่ห้อที่ขายที่จีนคงต้องทำหมด ผมนั่งแท็กซี่รถโฟล์คที่จีนก็เห็นมันพุ่งดีอยู่น่ะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: มีใครเคยขับรถที่จีนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:27:11 »
ผมว่าไม่น่าใช่มั้งครับ ไม่งั้นทุกยี่ห้อที่ขายที่จีนคงต้องทำหมด ผมนั่งแท็กซี่รถโฟล์คที่จีนก็เห็นมันพุ่งดีอยู่น่ะ

รุ่นใหม่ๆ อะครับ เห็นว่ากฏไม่นานมานี้

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:56:43 »
ถ้ากฎแบบนี้มีจริง มาขายไทยก็ปรับใหม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:51:40 »
ผมเพิ่งกลับจากจีนมาเมื่อวาน ไปมาหลายเมืองมาก คนจีนขับรถใจร้อนจะตายชัก ไม่น่าจะมี กม. แบบนั้นครับ
แท็กซี่ก็โหดสลัด ยิ่งที่ฮาร์บินนี่ไม่ต้องพูดเลย แต่ดีกว่าไทยตรงหยุดให้คนข้ามถนนก็เท่านั้นเอง

รถมันเซ็ตคันเร่งมาหน่วงเอง กลัวเกียร์พังอ่ะดิ ถ้ามันจริง พวกยี่ห้ออื่นๆ ขายในจีนด้วยไทยด้วย ก็ต้องมีอาการด้วยมั้งครับ?
อีกอย่างนึง ถ้ามันต้องหน่วง ผมว่า Tesla ในจีนคงขายไม่ได้เยอะแบบนั้นหรอก นั่นน่ะตัวซิ่งม้าตีนต้นเลยนะ

แถมขับเครื่องบินแม่มก็เหมือนขับรถ มีอย่างที่ไหน ขากลับนั่งอิ 737-800 เครื่องเดียวกะอินกแอร์ กทม.-นครพนม
ตี๋ไพลอตล่อขับซะ ขึ้นทีวาบ ลงทีวูบ ลงหลุมอากาศทีหัวสั่นหัวคลอน ถึงก่อนเวลา 40 นาที (สำหรับไฟลท์ 4 ชม.ครึ่ง) งี้ ผมนี่เฮ้ยยย มันจะโหดไปแว้ววว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:03:05 »
ผมเคยขับในshanghaiกับxiamenครับ แต่ไม่ใช่ MG ตอนนั้นที่ขับรถก็ปกตินะไม่ได้มีการโปรแกรมให้ออกตัวหน่วงๆอะไร

เพียงแต่ว่ารถในตัวเมืองค่อนค้างทำความเร็วได้ช้าถึงช้ามาก รถเยอะมากจริงๆ และกฏหมายบ้านเขาเข้มมาก เช่นในอุโมงค์ห้ามขับเร็วเกิน 70km/hก็ห้ามเกินไม่งั้นโดนถ่ายรูป ยึดใบขับขี่ หรือว่าMGที่ขายในจีนจะเป็นแบบที่คุณเจ้าของกระทู้ว่าจริงๆ อันนี้รอผู้รู้มาตอบ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:09:07 »
ผมเพิ่งกลับจากจีนมาเมื่อวาน ไปมาหลายเมืองมาก คนจีนขับรถใจร้อนจะตายชัก ไม่น่าจะมี กม. แบบนั้นครับ
แท็กซี่ก็โหดสลัด ยิ่งที่ฮาร์บินนี่ไม่ต้องพูดเลย แต่ดีกว่าไทยตรงหยุดให้คนข้ามถนนก็เท่านั้นเอง

รถมันเซ็ตคันเร่งมาหน่วงเอง กลัวเกียร์พังอ่ะดิ ถ้ามันจริง พวกยี่ห้ออื่นๆ ขายในจีนด้วยไทยด้วย ก็ต้องมีอาการด้วยมั้งครับ?
อีกอย่างนึง ถ้ามันต้องหน่วง ผมว่า Tesla ในจีนคงขายไม่ได้เยอะแบบนั้นหรอก นั่นน่ะตัวซิ่งม้าตีนต้นเลยนะ

แถมขับเครื่องบินแม่มก็เหมือนขับรถ มีอย่างที่ไหน ขากลับนั่งอิ 737-800 เครื่องเดียวกะอินกแอร์ กทม.-นครพนม
ตี๋ไพลอตล่อขับซะ ขึ้นทีวาบ ลงทีวูบ ลงหลุมอากาศทีหัวสั่นหัวคลอน ถึงก่อนเวลา 40 นาที (สำหรับไฟลท์ 4 ชม.ครึ่ง) งี้ ผมนี่เฮ้ยยย มันจะโหดไปแว้ววว

ผมก็ว่าอยู่ คนจีนขับรถกันได้โหดสลัดผักกว่าคนไทยเยอะ ขับมาเที่ยวในไทยก็มีปัญหาอยู่เรื่อยๆ แต่ทำไมสถิติอุบัติเหตุไทยมันสูงกว่าจีนฟระ งงจริงๆ

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:37:32 »
ที่ผมไปมาเร็วๆนี้ แทบไม่เห็นรถ MG เลยใจจีน :) 555  แล้วเรื่องคันเร่ง บ้านเราเซตเองคับ ไม่ใช่ทางโน่น ส่วนเรื่องคันเร่งดีเล ผมไม่เห็นน่ะคับนั่ง audi ที่จีนก็เร็วแรง :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:47:35 »
ที่ผมไปมาเร็วๆนี้ แทบไม่เห็นรถ MG เลยใจจีน :) 555  แล้วเรื่องคันเร่ง บ้านเราเซตเองคับ ไม่ใช่ทางโน่น ส่วนเรื่องคันเร่งดีเล ผมไม่เห็นน่ะคับนั่ง audi ที่จีนก็เร็วแรง :)

เม้งกวงในจีนไม่ใช่รถขายดีนะครับ ผมเดินแทบตาย เจอ MG-GS สองคันมั้ง X-Trail ตัวใหม่ยังเห็นบ่อยกว่าอีก (แต่ไม่เห็นตัวไฮบริดเลย) ในปักกิ่ง

ที่ขายดีจะเป็น Volkswagen มากกว่า มาทุกไลน์ ตั้งแต่ Bora Sagitar ยันตัวสูงๆ แล้วก็ Audi เต็มบ้านเต็มเมือง

เอาง่ายๆ Nissan หน้าตาแปลกๆ ยังเห็นได้มากกว่า MG อีกครับ - -'
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 13:52:10 »
     ไม่น่าจะเกี่ยวกับกฎหมายประเทศจีนหรอกครับ  แต่น่าจะเป็นเจตนาของผู้ผลิตมากกว่าที่ต้องการให้รถมีความนุ่มนวลเวลาเปลี่ยนเกียร์  คล้ายๆเบนซ์หน่ะครับ  ก่อนหน้านี้เบนซ์ก็จะมีหน่วงเวลาออกตัวหรือเวลาที่เราเหยียบคันเร่งซึ่งทำให้รถไม่กระตุก  รุ่นหลังๆของเบนซ์ไม่ค่อยหน่วงเวลาแล้ว แต่ก็ทำให้เกิดปัญหารถกระตุก

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 16:02:22 »
ช่างมั่วแล้วหล่ะ

ผมไปอยู่มาเป็นสิบปี ขับรถหลายๆคัน แต่ละคันก็ลักษณะเฉพาะตัว สวาเก้น โปโล พวงมาลัยหนัก คันเร่งเนือยๆ แต่พาสสาท พวงฯเบาโหวงๆ คันเร่งปานกลาง
รถแบรนด์จีนบางรุ่นก็เเรง แตะเป็นพุ่ง 

สรุปคือ ช่างมั่วครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 16:33:29 »
เกียรจะพังก่อนนะสิครับ เลยต้องตั้งหน่วงๆไว้หน่อย :D :D :D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 17:03:28 »
ไม่ได้ขับครับ แค่นั่งเฉยๆ ก็ไม่ทราบอาการ เพราะคนขับขับนิ่ม สบายมาก ผมว่าเขาคงอบรมกันมาแบบนี้มากกว่า ให้ไปในทางเดียวกัน เพราะเอาเข้าจริงๆ รถมีกล่องมันจูนได้อยู่แล้ว จะเอายังไง มาบ้านเราก็ต้องปรับให้เข้ากับคนบ้านเราถึงจะขายได้และขายดี ผมว่าเป็นเหตุผลให้แก้ต่างมากกว่า จะได้ไม่ต้องถามมากต่ออีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 21:05:38 »
เซทมาแบบนี้ ที่จีนนยังขายไม่ออกเลย

ออฟไลน์ MrNumberOne

• Newbie
  • *
  • นั่งชิวๆ จิบกาแฟร้อนๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 21:12:56 »

ผมก็ว่าอยู่ คนจีนขับรถกันได้โหดสลัดผักกว่าคนไทยเยอะ ขับมาเที่ยวในไทยก็มีปัญหาอยู่เรื่อยๆ แต่ทำไมสถิติอุบัติเหตุไทยมันสูงกว่าจีนฟระ งงจริงๆ

สถิติอุบัติเหตุไทยสูงกว่าจีน เพราะไทยมีอุบัติเหตุตายเพราะมอเตอร์ไซค์เยอะมากหรือเปล่าครับ แต่ที่จีนไม่ค่อยมีมอเตอร์ไซค์

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 22:01:51 »
สถิติอุบัติเหตุไทยสูงกว่าจีน เพราะไทยมีอุบัติเหตุตายเพราะมอเตอร์ไซค์เยอะมากหรือเปล่าครับ แต่ที่จีนไม่ค่อยมีมอเตอร์ไซค์

ผมก็ว่า ไม่ค่อยเห็นมอเตอร์ไซค์ครับ จีนจะเป็นพวกรถไฟฟ้าที่ถีบได้ซะเยอะ วิ่งได้ราวๆ 30-40 ไม่เกินนี้

แต่อีกอย่างหนึ่งคือ ประเทศอื่นๆ เขาจำกัดความเร็วและกวดขันกันเข้มงวดครับ
คนจีนขับรถโหดสลัดยังไง ความเร็วสูงสุดถ้าไม่เกรียนจริงๆ ผมก็เห็นวิ่งตามๆ กันได้ตลอดนะ
ในขณะพี่ไทย มีช่องก็เสียบ แต่พอรถโล่งจริงๆ พ่อคุณก็ขับช้าๆ แช่ขวากัน เป็นงง...

อีกอย่างหนึ่งที่ต้องซูฮกจีนคือ ผมนั่งรถไปบ้านนอกขนาดไหน ผิวถนนเขาก็ไม่นรกแบบบ้านเราครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 22:49:32 »
ข้ออ้างนี้ ผมว่าฟังไม่ขึ้นเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 09:14:07 »

เพราะมอเตอร์ไซร์เป็นตัวแปรครับ นับสถิติไม่นับมอเตอร์ไซร์ ไทยไม่ได้แย่เลย อยู่ในเกณฑ์ทั่วไปนี่แหละ
แล้วรัฐฯ ก็ออกแต่อะไรที่มาเข้มกับรถยนต์  ทุกวันนี้ยังเห็นคลิปพวก บิ๊กไบท์ ขี่กัน 300 บนถนนต่างจังหวัดอยู่เลย หรือแอบเข้ามอเตอร์เวย์ไปยกล้อแข่งกัน ความเร็ว 220 กว่า แต่ก็ขี้เกียจไปยุ่ง เค้าว่าเราโลกสวย ไม่ซิ่งก็ตุ๊ด อะไรแบบนี้ ;D ;D ;D ไม่แปลกใจทำไมเค้าบังคับกฏหมายไม่หย่อนให้มอเตอร์ไซร์
ขนาดมีกฏยังขนาดนี้ นี่ถ้าเข้ามอเตอร์เวย์ได้ ขึ้นทางด่วนได้ สนุกแน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 10:13:49 »
จขกท  ขับรถเร็วหรือเปล่า ชอบออกตัวพุ่งๆ เลยรู้สึกว่า เหยียบแล้วมันต้องทันทีเลย

ซึ่ง กลุ่มคนซื้อส่วนใหญ่ อาจไม่ได้เป็นอย่างนั้นทั้งหมด บางคนมาขับรถเหยียบแล้วพุ่งเลย อาจไม่ชอบ
MG ก็เลยไม่จำเป็นต้องเซ็ตมาแบบหน่วงกลางๆ ไม่ต้องตอบสนองทันที

มันจะได้ประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 15:04:20 »
จริงครับ คนจีนขับรถได้แบบโหดสลัดมาก (ทั้งเบียด ปาด แซง)

แต่ไม่เจอใครอารมณ์เสีย แบบต้องเอาคืนเหมือนในไทย คือทุกคนทำเหมือนเป็นเรื่องปกติ
(ตอนเดินทางเท้า นี่ก็ชนไปเลย เหมือนปกติสุด ไม่มีโกรธ มองหน้า คือ เหมือนเดินชนแล้วไปเลย ทุกคนเดินชนกันปกติ )

คนไทยแค่บางทีบีบแตร (สั้นมาก 1 ปริ๊น) เตือนมอไซว่าเราจะไปแล้วนะ แหม๋ เกือบมีเรื่อง