ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย!!!! ระวังคนเมาขับมอเตอร์ไซค์ครับ  (อ่าน 4271 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
สวัสดีครับ เพื่อนๆชาว HLM ทุกท่าน

วันก่อนครับ ผมกำลังจะขับรถจากต่างอำเภอหนึ่งในอุดรธานี เพื่อตรงไปยังนครราชสีมาเพื่อพาภรรยากลับบ้านวันแม่ครับ ปรากฏว่า มาถึงกลางทาง มีรถจักรยานยนต์ขับออกมาจากซอยครับ ไม่ได้เบรคเลย แล้วเป็นจังหวะที่ผมอยู่ตำแหน่งกลางซอยพอดี ผมเป็นทางเอกครับ จังหวะนั้น ผมแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วครับ เห็นแต่อะไรแวบๆ มาทางแก้มซ้ายของรถ แล้วก็ตามนั้นครับ โครมมมม!!!!!!!!!!!!!!! เป็นดังภาพด้านล่างครับ

มองกระจกหลังรถ เห็นคนกับมอเตอร์ไซค์กองอยู่กับพื้นถนนแล้วครับ โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังผมมา ไม่งั้นคนขับจักรยานยนต์คงได้ตายคาที่แน่ๆ ผมวิ่งไปดูอย่างน้อยก็ยังรู้สึกตัวครับ แต่กลิ่นเหล้านี่หึ่งออกมาตรงนั้นเลยครับ แน่นอนครับ ชาวบ้านมุงดู กลางวันแสกๆ เวลาประมาณบ่ายสองโมงครับ ผมก็โทร 1669 ครับ ให้รถพยาบาลแถวนั้นมารับให้เร็วที่สุด ตำรวจก็มา ถ่ายรูปไปทำบันทึกประจำวันตามปกติ

ส่วนตอนนี้ คนขับมอเตอร์ไซค์ล่าสุด เห็นทางโรงพยาบาลบอกว่าเลือดออกในสมอง ส่งไปโรงพยาบาลจังหวัดอีกทีครับ พรุ่งนี้ว่าจะโทรไปตามต่อว่าเป็นยังไงบ้าง ก็สงสารเค้านะครับ จริงๆแล้วถ้าไม่ได้กินเหล้ากันเมาแอ๋ขนาดนั้น ตอนปากซอย คงมีสติเพื่อที่จะหยุดรถดูก่อนว่าทางเอกมีรถหรือเปล่า เหตุการณ์แบบนี้ก็คงไม่เกิดขึ้น

จากอุบัติเหตุครั้งนี้ก็อยากจะมาเตือนเพื่อนๆดังนี้ครับ
1. เมาแล้ว นอนเหอะครับ จะกลับบ้านแบบไหนก็ได้ แต่อย่าขับรถเลยครับ ไม่ว่ารถยนต์หรือจักรยานยนต์ อันตรายครับ สติสตังค์ไปหมด
2. อุบัติเหตุ เรียก 1669 ครับ มาเร็วใช้ได้
3. ตั้งสติครับ
4. (กรณีในต่างจังหวัดครับ) เมื่อขับรถต่างอำเภอ เมื่อถึงชุมชน ชะลอซักหน่อย (นี่ขนาดผมชะลอแล้วนะ วิ่งแค่ 70 นะครับ เท่าที่จำได้) ถ้าเร็วกว่านี้ อุบัติเหตุแรงกว่านี้แน่ๆ

ก็เลยฝากมาเตือน ขอบคุณครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เตือนภัย!!!! ระวังคนเมาขับมอเตอร์ไซค์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 22:41:12 »
บอกมันอย่าเพิ่งตาย ให้ชดใช้คุณก่อนแล้วค่อยตายครับ

ว่าแต่รถเคยสวยนะ น่าจะแรงด้วย

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
Re: เตือนภัย!!!! ระวังคนเมาขับมอเตอร์ไซค์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 23:41:48 »
ต่างจังหวัดเยอะมาก เรียกว่าเป็นวิถีชีวิตเลยก็ว่าได้ (จังหวัดที่ผมอยู่)
คือเมาแล้วชอบขี่รถเที่ยว มีทุกวัย
เมื่อก่อนลูกศิษย์(บางทีก็เพื่อนครู)ถูกชน(หรือชนเอง)เพราะเมาแล้วขี่ ปีละ4-5คน พูดยังไงก็ไม่ฟังหรอก

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 00:42:36 »
มีทุกวันจริงๆครับ เมาแล้วขับ

รพ.ที่ผมอยู่เนี่ย อย่างต่ำวันละ 5 ราย

เข็นมาถึงตึกแต่ละราย กลิ่นเหล้ามาก่อนเลย

ถ้าไม่ใช่เพราะวิชาชีพนะ ,,,,ฮึมมมม!!! #$%&+@*$ >:(
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 01:11:43 »
นี่คือรถในตำนานใช่ไม๊ครับ!!

vios turbo

หรือแต่งเองหว่าาา???
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:24:16 »
อันตรายมากคนเมา
ไม่มีน้ำหนัก ไม่มีทิศทาง
มั่วๆมึนๆ กลางถนนสาธารณะ(ไม่กลัวอะไรเลย)

ไปให้การกับตำรวจแล้ว น่าจะดีที่สุดแล้วครับ
และคู่กรณีเมาด้วย ความยุ่งยากน่าจะน้อยลงไปครับ

ขอให้เจ้าของกระทู้โชคดีนะครับ รถซ่อมเสร็จเร็วๆด้วยครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:52:26 »
ช่วงสงกรานต์โรงงานที่คุณพ่อผมสั่งของเอารถ 6 ล้อมาส่งของ ก็มาขยี้คนเมาขับมอเตอร์ไซค์ตายอยู่ที่อำเภอหนึ่งในอุดรธานีเหมือนกันครับ

ตอนชนยังไม่ตาย แต่ไปตายที่โรงพยาบาลครับ คนแถวนั้นบอกว่าเค้าขับมอเตอร์ไซค์ออกมาไม่ดูรถเลย แถมเป็นผู้หญิงอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:10:10 »
นี่คือรถในตำนานใช่ไม๊ครับ!!

vios turbo

หรือแต่งเองหว่าาา???
น่าจะแต่งเองมากกว่านะครับ เพราะถ้าเป็นของเทอร์โบ ฮู้ด(เค้าเรียกอย่างนี้รึเปล่าครับ = =)บนฝากระโปรงหน้าจะอยู่ตรงกลางครับ
แล้วก็ภายในมันจะเป็นตะแกรงซี่ดำๆ

อย่างนี้อะครับ

ยืมมาจากรีวิว http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=23331.0

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 14:39:21 »
เมาแล้วจะขับมอเตอร์ไซด์ ขับรถ ขับเรือ ขับเครื่องบินอันตรายหมดและครับ
ช่วงเทศกาลไม่ค่อยจะอยากไปไหน เราไม่เมาแต่คนอื่นน่ะเมา

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 18:13:05 »
ขับรถใน กทม วินมอไซร์หรือพวกแมสเซนเจอร์ทั้งหลายออกจากซอยก็ไม่ดูรถทางตรงครับ  เป็นอะไรที่น่าลำคาญมากๆ ต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดตลอด 

ต้องอ่านใจมอเตอร์ไซร์ว่ามันจะเลี้ยวจะะเบรค จะตัดหน้าหรือเปล่า  ทุกวันนี้ถนนในกทม มอเตอร์ครองหมดทุกเลนส์บางที่เห็นขับย้อนศรบนทางด่วนด้วย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 16:02:15 »
แถม...ผ่าทุกแยกไฟแดงครับ  :-X
ขับรถใน กทม วินมอไซร์หรือพวกแมสเซนเจอร์ทั้งหลายออกจากซอยก็ไม่ดูรถทางตรงครับ  เป็นอะไรที่น่าลำคาญมากๆ ต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดตลอด 

ต้องอ่านใจมอเตอร์ไซร์ว่ามันจะเลี้ยวจะะเบรค จะตัดหน้าหรือเปล่า  ทุกวันนี้ถนนในกทม มอเตอร์ครองหมดทุกเลนส์บางที่เห็นขับย้อนศรบนทางด่วนด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:38:09 »
ไม่ต้องเมาก็ต้องระวังครบั พวกมอไซค์อะ

อันตรายมาก

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 23:20:16 »
ผมเป็นห่วงคุณเจ้าของกระทู้มากกว่า

ต้องชดใช้ค่าเสียหายและค่ารักษาพยาบาลให้คนขับมอไซค์ อานแน่เลย

ถ้าคุณไม่มีพยาน + หลักฐานไปยืนยันในศาลคนซวยจะเป็นเราไม่ใช่คนเมา
ว่าเราเสาร์ นี้ไปซื้อกล้องบันทึกภาพหน้ารถมาติดบ้างดีกว่า เสียวมาก ขอบคุณที่เตือนครับ