ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องทำเครื่องเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 3384 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ขอความเห็นว่ามีงบสัก1หมื่น+-2000 ทำเครื่องเสียงอย่างไรให้คุ้มเงิน พอฟังเพลงสบายๆได้ดีกว่าชุดติดรถดีครับ
โจทย์คือใช้ฟอนต์เดิมเพราะมี navi dvdอยู่แล้ว
ที่ลองหาจากgoogleดู คิดว่าคงเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแยกชิ้น+คู่หลังแกนร่วม ส่วนซับบ๊อกกำลังชั่งใจเรื่องราคา งบ กับความคุ้มค่าอยู่ครับ
ขอรับคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเรื่องทำเครื่องเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 06:45:35 »
ถ้าชอบฟังใสๆ คู่หน้าผมแนะนำ Prism SE-265

ออฟไลน์ Thor.1

Re: ขอความเห็นเรื่องทำเครื่องเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 10:36:39 »

ถ้าผู้โดยสารหลังมีไม่บ่อย คู่หลังใช้ของเดิม อาจเพิ่มทวีตเตอร์(เสียงแหลม)ซักคู่ไม่กี่ร้อยบาท ให้พอกรุ๊งกริ๊งขึ้นมาหน่อย

และให้ทุ่มงบไปกับลำโพงคู่หน้าดีๆ+ซับบ๊อกซ์+ค่าแดมป์+ติดตั้งครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:29:47 »
ตอนนี้ของเดิมที่ฟังอยู้ รู้สึกขาดสิ่งไหนครับ แหลมน้อยไป bass ไม่พอ ....etc
แล้ว front เดิม เป็นของ oem หรือ ยี้ห้อ พวก pioneer kenwood alpine ที่ติดมากับรถครับ?

แยกแบบนี้ ถ้า เป็น front oem จากโรงงาน ผมไม่ค่อยแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงใหม่ เพราะ กำลังขับน้อยอยู่แล้ว เราเอาลำโพงใหม่ที่ดีกว่า ย่อมกินwattมากกว่าของเดิม มันจะขับออกมาไม่เต็มที่ เสียงที่เคยใส กลับ ไม่เหมือนเดิม.
ผมว่าอย่างน้อยๆ ถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ ให้หา sub box ที่มี amp 4 ch ในตัวsub แล้ว เปลี่ยนลำโพงใหม่เสียงกลางแหลมแยกชิ้น 6" คู่หน้าก็พอครับ

แต่ถ้าเป็น front ยี้ห้อชั้นนำ ก็สามารถหาลำโพงที่ถูกใจเปลี่ยนได้ทัน่ีครับ ถ้าต้องการbass เพิ่มเติมก็ใส่ sub box ได้เลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 19:43:47 »
ถ้างบไม่เกิน 12000 ผมแนะนำเปลี่ยนเฉพาะลำโพงคู่หน้าที่กิน watt นัอยๆครับ ถอดสายลำโพงคู่หลังออก จบ

เผื่ออนาคต เพิ่มแอม 4 ch สักตัว front ดีๆสักเครืี่อง แดมป์คู่หน้า เสียงดีขึ้นอีกจม

ถ้าสเตปต่อไป ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 21:43:42 »
Sub box  เบสไม่คุ้มครับ   ตีตู้ไปเลย งบไมต่างกันซักเท่าไหร่  อัพได้ง่ายกว่าด้วย 

เป็นผม จะเลือกลำโพงคู่หน้าใหม่  (5k)  แอมป์(5k)  แดมป์ (2k) 

ลำโพงมันต้องแล้วแต่แนว ว่าชอบฟังเพลงแนวไหน 
อย่างผมไม่ชอบ ลำโพงแหลมจัด  ฟังแบบแหลมๆัไพเราะแปปเดียว   เอาเบสหนักดีกว่า

ลำโพงค่อนข้างมีให้เลือกเยอะหลากแนว แล้วแต่คุณชอบ

รถเพื่อนผม ลำโพงหลังไม่ใช้ฟังแต่คู่หน้า   แอมป์+ฟร้อนท์+แอมป์= 1 แสน   เสียงดีเว่อร์   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 22:25:16 »
ตอนนี้ของเดิมที่ฟังอยู้ รู้สึกขาดสิ่งไหนครับ แหลมน้อยไป bass ไม่พอ ....etc
แล้ว front เดิม เป็นของ oem หรือ ยี้ห้อ พวก pioneer kenwood alpine ที่ติดมากับรถครับ?

แยกแบบนี้ ถ้า เป็น front oem จากโรงงาน ผมไม่ค่อยแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงใหม่ เพราะ กำลังขับน้อยอยู่แล้ว เราเอาลำโพงใหม่ที่ดีกว่า ย่อมกินwattมากกว่าของเดิม มันจะขับออกมาไม่เต็มที่ เสียงที่เคยใส กลับ ไม่เหมือนเดิม.
ผมว่าอย่างน้อยๆ ถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ ให้หา sub box ที่มี amp 4 ch ในตัวsub แล้ว เปลี่ยนลำโพงใหม่เสียงกลางแหลมแยกชิ้น 6" คู่หน้าก็พอครับ

แต่ถ้าเป็น front ยี้ห้อชั้นนำ ก็สามารถหาลำโพงที่ถูกใจเปลี่ยนได้ทัน่ีครับ ถ้าต้องการbass เพิ่มเติมก็ใส่ sub box ได้เลยครับ

เสียงมันflat ไปกองรวมกันครับ ประมาณแยกชิ้นไม่พอ พอดนตรีหลายชิ้นพร้อมกันเสียงจะอึนๆฟังลำโพงตัวละพันมีซับต่อคอมที่บ้านยังเพราะกว่าเลยครับ
สเปคจอg9ราวๆนี้ครับเห็นราคาขายกันแพงอยู่บริษัท นำเข้าเดียวกับalpineแต่เป็นยี่ห้อเกาหลีชื่อ Glosys ได้แถมติดรถมาแทนฟ้อนเดิม
* ELECTRONIC VOLUME, BASS, MID, TREBLE, BALANCE, FADER
* MOSFET AUDIO POWER IC(50W x 4ch)
  SWITCHABLE WITH LINE DRIVE BALANCE OUTPUT
* 1-SUBWOOFER RCA PRE-AMP OUTPUT(VARIABLE)
* 1-CENTER CHANNEL RCA PRE-AMP OUTPUT(VARIABLE)
* 1-A/V AUXILIARY INPUT, 1-REAR VIEW VIDEO INPUT
* A/V OUTPUT FOR MULTI-ZONE(VARIABLE)
* NTSC/PAL SELECTABLE VIDEO FORMAT
* FLEX-FADER
พอขับไหวมั้ยครับ ควรใช้ลำโพงกี่wattดี
ถ้างบไม่เกิน 12000 ผมแนะนำเปลี่ยนเฉพาะลำโพงคู่หน้าที่กิน watt นัอยๆครับ ถอดสายลำโพงคู่หลังออก จบ

เผื่ออนาคต เพิ่มแอม 4 ch สักตัว front ดีๆสักเครืี่อง แดมป์คู่หน้า เสียงดีขึ้นอีกจม

ถ้าสเตปต่อไป ค่อยว่ากัน
ติดคู่เดียวดีๆ ให้เสียงมีมิติกว่าเพิ่มคู่หลัง(แกนร่วมธรรมดา)เหรอครับ เพราะชอบให้มีเสียงโอบล้อมนิดนึง
Sub box  เบสไม่คุ้มครับ   ตีตู้ไปเลย งบไมต่างกันซักเท่าไหร่  อัพได้ง่ายกว่าด้วย 

เป็นผม จะเลือกลำโพงคู่หน้าใหม่  (5k)  แอมป์(5k)  แดมป์ (2k) 

ลำโพงมันต้องแล้วแต่แนว ว่าชอบฟังเพลงแนวไหน 
อย่างผมไม่ชอบ ลำโพงแหลมจัด  ฟังแบบแหลมๆัไพเราะแปปเดียว   เอาเบสหนักดีกว่า

ลำโพงค่อนข้างมีให้เลือกเยอะหลากแนว แล้วแต่คุณชอบ

รถเพื่อนผม ลำโพงหลังไม่ใช้ฟังแต่คู่หน้า   แอมป์+ฟร้อนท์+แอมป์= 1 แสน   เสียงดีเว่อร์   
ชอบเบสรายละเอียดชัดๆมีดีเทล แบบเป็นลูกๆยังไม่เน้นขนาดนั้นครับ เลยไม่ค่อยสนตีตู้

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 03:10:17 »
สไตด์ทำเครื่องเสียงของผม คือไม่เน้นจำนวน แต่เน้นคุณภาพต่อชิ้น
ถ้าถามว่าติดคู่เดียวเสียงดีกว่าไหม ตอบได้เลยว่าเสียงและมิติดีกว่าแน่นอน

เห็นบอกว่าอยากได้เบสที่รายละเอียดดี ไม่เน้นเป็นลูกๆ จะตอบว่าไอ้สิ่งที่อยากได้นั้น ครึ่งแสนนะ
ถ้าจะเอาตูมๆ เป็นลูกๆ ดังไปถึงหน้าปากซอย แบบนั้นตีตู้ใส่ลำโพงบ้านหม้อ ไม่กี่บาท ดังสะใจ
แต่ไม่ตัองหวังในรายละเอียดนะ 

กลับมาที่คำถามเดิม ว่างบ 12,000 คาดหวังอะไรกับมันมากแค่ไหน
แล้วตอนนี้ front ที่มีอยู่  เป็นรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร จะได้แนะนำให้ตรงจุดไปเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:05:30 »
http://www.glosys.co.kr/eng/contents/product/g9.htm
เป็นจอที่Mitsuเอามาใส่ในรถครับ ค้นยี่ห้อดูเป็นของเกาหลี นำเข้ามาโดยM tech